Dầu nhớt và chăm sóc xe

MinhDaiHT
11/6/2014 18:9Phản hồi: 66.370
66.370 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

35k vệ sinh luôn nsd và xịt sên giá tốt đây ae
Ra nhiều km chắc dằn mặt mấy a lớn khác
@MinhDaiHT mua chai DO hoặc dầu hoả về vệ sinh, đổ nhớt vào là xong. đỡ phí 35k
@Kinh Thuyên Đúng là rửa dầu Do rất tiết kiệm
Nhưng sên trần đi nhớt dính các kinh lắm bác, ai lười ra cho thợ vệ sinh, đc xịt sên sịn free nữa
@MinhDaiHT bị report nhiều vụ vệ sinh NSD này rồi,nhân viên xịt xịt mấy cái xong đưa cái bản chải vào,nổ máy vào số 1 cho sên chạy vài vòng,ez vệ sinh 😁
@baolua ver 8 tự mua về làm cho rẻ :D
@Kinh Thuyên e mới làm vềk sinh sên = do xong bác, éo thể nào sạch như cái quỷ dung dịch tẩy tửa của tụi nó bán, hay do e cùi nhỉ @@
còn so với loài này thì sao bác, chuẩn hmeoc của honda với cấp nhớt 30, giống kiểu ra cho winner quá :D

cái sên có phốt của suzuki raider fi em đang tính mua 1 sợi mà đọc thấy ko dc dùng dầu hỏa vệ sinh là sao bác, thấy sên moto còn ve sinh bằng dầu hỏa dc mà @@!
@judas.hunter loại repsol racing là trùm cuối của repsol rùi bác còn loại kia gọi là thân thiên môi trường cùi lắm w30 mà chạy ở vn nó xào và loãng lắm , chai đó th ec nhập về bán giá trên 300k số tiền đó mua chai racing chạy ngon hơn nhiều
@judas.hunter không dùng dầu hỏa thì dầu diesel thôi :D
@judas.hunter HMEOC này chuẩn tiết kiệm nhiên liệu nên loãng chạy xào máy lắm
thanks 2 bác hehe
@judas.hunter th ec nó nhập chai đó về bán giá cực rẻ vãi 360k , thánh nào fan ec mua về quéo râu luôn 😁
http://expresscenter.vn/san-pham-chi-tiet/repsol-moto-hmeoc-10w30-566
@vuvirus 360k thì mua motul cho rồi :D
360k thì mua chai Ravenol fullsyn hay Total Racing rồi dẫn thằng con đi ăn gà rán KFC vẫn dư tiền.
@denon3500 Quá chuẩn với ý kiến của bác , cứ xài nhớt bán th máy cũng đâu hư , giờ đồ xe thì rất nhiều công nghệ cnc thì tối tân rùi , cứ kiếm cho sửa có tâm mà đi sửa xe người ta sửa bỏ cả ăn cơm để sửa cho minh , và chất xám công người ta nữa , thì minh nên cho cho thêm để người ta nuôi gia đình đó là thợ có tâm , còn dạng vẽ vời thì pp hẹn kh gặp lại😁
@vuvirus Sau khi xài Shell Ultra đợt tới bác tính xài nhớt nào cho mình theo với.Hihi.
@denon3500 hehe đang đợi bác review motul 7100 nè sau shell ultra có thể ra đại thành coi có bán motul hitech kh thì mua , kh thì repsol sintentico , nữa thì ravenol th coi sao 😁 . có lẽ motul 7100 ra nên che lấp th motul hitech cũng là th , để coi DT hay HK bán giá ra sao nữa
@vuvirus Nếu 7100 vẫn còn giá 135K thì hốt 1 thùng về xài đi bác.Mấy em bán TH đi chơi hết.
@denon3500 hehe mua chi 1 thùng bác cứ thử mỗi thứ 1 ít bác cứ yên tâm là thị trường nhớt vn thiếu gì nhớt th bác , mấy hãng nhớt đang bắt đầu coi trọng phân khúc trung cấp giá từ 150k đến 200k , phân khúc đó là miếng bánh ngon thiếu gì hãng nhớt lao vào cạnh tranh 😁
Sên có phốt bác rửa dầu hoả xong rửa lại bằng nước liền ko sao hết, ngâm lâu mới hư phốt.
Lấy bàn nhúng dầu hôi chà chà ra dơ r lấy nc xịt
Chai xịt đắt bỏ mẹ ra 80 xịt xịt đc 5 6 lần.
Mình đang đầu tư làm con Karcher k2 car về rửa xe đây, xịt sên chắc đã lắm 😆
A.K.121
ĐẠI BÀNG
7 năm
hình như mấy bạn xài sên phốt hay lăn tăn vụ rửa bằng dầu hôi nhỉ? mình thấy vệ sinh xong lau khô liền thì ăn thua gì mà lo, có phải quăng vào ngâm lâu đâu ;)
T150RC
TÍCH CỰC
7 năm
Đà Nẵng Repsol Racing có 270k. Sau đợt sentinco này chắc cũng nhảy qua racing mới đc
Sáng vừa qua bác baolua vệ sinh két nước, thay chai liqui đỏ, tổng hết 220k. Ko biết phải bác ấy làm cho e luôn ko nhưng e thấy làm kĩ, súcbằng dung dịch vệ sinh két liqui và nước cất 4 5 lần nên hơi lâu 😁 ngồi đợi có cả nước uống

Còn về vấn đề phốt cao su sên thì các bác cứ yên tâm dùng dầu hôi, wd40 để rửa, ko vấn đề gì cả. Tránh dùng xăng, acetone, dung dịch vệ sinh bề mặt thắng (break cleaner) vì bọn này sẽ phá phốt. Có link YT cho các bác tham khảo.
@doanh1986 làm sao để biết sên có phốt vậy bác, em mới chuyển từ xe ga sang nên không rõ 😁
Crazy.party
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khangnguyen1510 Bên bác Baolua có bán lẻ nước làm mát Raider Fi ko, ket nước nó là 1,2 lit, em mua thêm 200ml
@Crazy.party có nha bạn,bạn mua bao nhiêu mình bán bấy nhiêu cho
ủa mà mua 1,2L lỡ mai mốt nó hụt đi rồi lấy nước đâu châm thêm
@minhduchuynh97 Bạn đứng ở đuôi xe, nhìn vào giữa 2 mắc sên, thấy có cái vòng cao su ở giữa 2 mắc là sên có phốt, còn ko có thì sên thường. Mà Winner, Ex ko có sên phốt theo xe đâu
bingo1989
TÍCH CỰC
7 năm
Ai chê không biết chứ em thấy 300V ngon 😁 :D, đi xa đi gần đều ổn định, êm, mượt, đi xa không bị xuống nhớt :D. Để chạy thử coi được bao nhiêu km thì hết êm :D
@Kinh Thuyên Lỗi do mấy tay bán hàng thôi mà bác chứ nhớt đâu có tội tình gì😃
Nói vậy chứ mình hiểu cảm giác của bác.Đã ko thích là ko thích dù ko thể giải thích được lý do.Giống như mình,cách đây khoảng 20 năm khi xài chai nhớt Mobil 1 màu đen đầu tiên xuất hiện ở VN(ko biết có bác nào còn nhớ ko)xong là từ đó ác cảm với Mobil luôn mặc dù rất biết Mobil là tập đoàn lớn-là 1 trong vài hãng có dây chuyền sản xuất nhớt Tổng hợp hoàn toàn- và sx những loại nhớt rất ngon nhưng mình vẫn ko thích😔
Cảm tính nhiều khi nó cực đoan vậy đó/
@denon3500 thực sự cũng không đến nỗi. nhưng mấy tay bán nhớt cãi nhau với mình khăng khăng là nhớt này tổng hợp nên mới ức chế thôi 😁
nhưng mấy chai nhớt mà không có vạch để đo thấy cũng nản, mua 1l mà đổ có 800ml
bingo1989
TÍCH CỰC
7 năm
@Kinh Thuyên thì tổng hợp đúng rồi mà bác, nó có phải nhớt khoáng đâu, nó xài công nghệ tổng hợp mà, nhưng không phải là tổng hợp toàn phần thôi 😃
@bingo1989 Ý bác Kinhthuyên nói là bán và full TH.
Ko hiểu hãng nghe thằng dealer nào tư vấn mà lại đổi bao bì thay chữ semisynthetic thành synthetic nhưng phần ghi công thức vẫn ko đổi.Chiêu lập lờ này giống kiểu Đông nam á quá!!!Nói thật là ban đầu nhìn thấy bao bì mới cũng thấy khó chịu.Cái này gọi là bình mới rượu cũ.Có lẽ đổi bao bì để muốn lên giá nhưng sau vụ này có vẻ AE biker ko thích nữa.
bingo1989
TÍCH CỰC
7 năm
Hì, các bác đừng hiểu nhầm ý em. Thực ra thì nhớt nào cũng tốt cả thôi, em không tính số km đi được như bác vuvirus vì dạo này em rảnh rỗi nên chơi nhớt chỉ là để thử cảm giác nhớt thôi, xem loại nào phê hơn loại nào chứ không tính số km đi được/giá tiền. Chứ những lúc bận rộn không có thời gian em toàn thay nhớt hãng/nhớt khoáng các thể loại, đi 900km thay 1 bình cũng tốt chán :D
@hsgduba shell helix ultra giống y hệt pennzoil chẵng qua 1 cái thị trường bắc âu và mỹ 1 cái châu á pennzoil là hãng con của shell , 2 th đều có công ngệ pureplus cả , chuẩn gf-5 , mua can 4l shell chạy lời hơn về kinh tế
hsgduba
TÍCH CỰC
7 năm
@MinhDaiHT page 1 bác lâu rồi ko cập nhật làm mình mò muốn chết :D. Thị trường bây giờ có nhiều mẫu mới cập nhật thêm cho anh em tham khảo đi bác.
hsgduba
TÍCH CỰC
7 năm
@MinhDaiHT page 1 bác lâu rồi ko cập nhật làm mình mò muốn chết :D. Thị trường bây giờ có nhiều mẫu mới cập nhật thêm cho anh em tham khảo đi bác.
@hsgduba Oke, đang tham khảo làm lại đây!
bingo1989
TÍCH CỰC
7 năm
Em xài nhớt cũng ít khi quan tâm tới số km đã chạy, chạy hồi nào hết êm là thay 😁
@bingo1989 hehe chạy kiểu trực giác thì gọi là hên xui , nhiều khi bác trúng số cảm giác trên mây đưa xe nó cùi bác cũng thấy ok , còn bác bực thì cái xe nó ok bác cũng chê và mún quăng nó đi :D
bingo1989
TÍCH CỰC
7 năm
@vuvirus Không có chuyện đó đâu bác, nhớt xuống cái xe kêu là thấy gớm liền :D
@bingo1989 hehe e thí dụ vui mà bác , chứ cảm giác và trực giác là tốt nhưng quá lệ thuộc vào nó quá , thì sẽ hậu quả khó lường trong chạy xe , và các mối quan hệ xã hội :D
Nghe nói 300v gốc este gì đó nên khi chạy tốc độ cao thường xuyên hoặc bào tour thì nhớt nóng lên và càng nóng càng bay hơi nhanh, nên nếu để tới 7000km thì chắc còn tí xíu, trước mình chạy mobil 1 racing mà khoảng 2800km thay ra thấy hụt nhớt một khúc. Vì vậy nếu chạy nhớt tổng hợp thì nên châm dư ra một chút, ví dụ 800ml thì châm 900ml đề phòng bay hơi hụt nhớt, còn nếu không thì từ 3000km trở lên phải châm thêm nhớt bù lượng nhớt hao hụt
@thienhagarison có mấy bài review về bay hơi nhớt ester mà kh tin mấy bác cứ lên google search là sẽ thấy
@vuvirus chạy kiểu kéo thốc ga ngâm ga ở vận tốc 70km hay 80km trở lên , thì nhớt sẽ càng bốc hơi nhanh , và khí hậu nóng nữa
@thienhagarison châm nhớt đúng vạch là được, coi nhớt thường xuyên là tốt nhất. đổ nhiều quá dư nhớt cũng không hay 😁
1 lần ve sinh sên winner em toàn mua 10k dầu hôi xong tháo sên ra nhúng vô chà cho lẹ ko à,còn nhông dĩa em ko biết tháo nên xịt thui, chứ trước em dùng mấy cai chai xịt thấy ko xi nhê @@!

à còn 300v em xài qua 3 bình rùi, 1 bình 30 và 2 bình 40, xe em thường chỉ dùng đi xa, cảm nhận đúng là 40 đi xa về thì độ nhớt nó tốt hơn nhớt 30,bình 40 thứ 2 này của em hiện tại dc 3,7k km rùi mà nhớt trên que thăm vẫn còn xanh, mức nhớt ở vạch thăm nhớt ko thay dổi j` nhưng vô số này nọ thì 30 ngon hơn chạy phê hơn nhiều hehe

à mà sắp tới em chay hết bình ax7 lỡ mua rùi tính chuyen sang total với motul 7100 xem như nào 😁
Nhớt xe , xe đẹp xịn chỉ là vật dụng (giá trị vật chất) mấy bác ak , còn vk mình con mình mới là giá trị cốt lõi , chứ quý xe chơi nhớt cực xịn mà bỏ qua những khoảng khắc dành cho vk con , thì nó mất đi giá trị và niềm vui trong cuộc sống này , cái giá là con người phải trả , còn giá trị là con người nhận được 😁
@vuvirus Bác nói vậy cũng nhắc lại chiều hôm qua dẫn thằng nhóc đi ăn KFC.Vào trong mở Tinhte thấy các bác đang bàn nhớt 360k mình bèn nhẩm tình mua 1 chai Ravenol fullsyn hay Total Racing rồi mua 2 phần KFC cũng chưa tới 360k😃
@denon3500 Cái bác nhận được là khoảng khắc vui cười của con bác , cảm thấy được bố quan tâm , ký ức đẹp sau này sẽ hình thành nhân cách 1 con người bác ak 😁 bác cứ thử cho con bác xem bài hát này , 1 bài hát mi h hay mở cho th cháu mình nghe :D
Motul 7100 10W50 thì hơi đặc nếu đi đường TP
@baolua ver 8 Đúng rồi bác nhưng với xe số côn tay 125-150cc thì vẫn tạm chấp nhận.Hơi ì chút lúc mới chạy nhưng sau vài km là ổn.Mình đi nhớt Đức quen rồi nên chuyển qua 7100 ko thấy nặng lắm.Chống chỉ định mấy bác đang xài Mobil,Valvoline....chuyển qua;)Mấy bác đi nhiều trong ngày hoặc mấy bác Grab Uber thì tuyệt.Ngọn bổ rẻ.
Maxima w40 mà loãng như w30 vậy,
Đi thời tiết này nóng máy gớm, nhớt hợp khí hậu lạnh hơn.
Nhớt chạy rất ngọt, sang số nhẹ.
Đâm kinh khủng, test nhẹ ngay ngã tư trươngd chinh, chưa kịp núp gió là max tour máy ở số 3 rầu, đâm nhanh lắm mấy bác à, e kéo lên phát hết hồn luôn.
Nếu mà nhớt bền đi đc 3 nghìn thì ngon
@nospecial Đc cái này mất cái kia bác ơi, bốc êm vọt thì nóng máy, loại này đi cùng lắm đc 20km 1 lần thâu
Còn êm lì lì thì mát máy
Mình nghĩ repsol trung hoà đc cả 2 í, sẽ thử repsol và total racing
Hôm qua có 1 bạn trẻ đi Ex chạy Grab qua mình hỏi có Voltronic ko,ko có lại hỏi có Eni ko,nghi vấn chắc fan chú Luân rồi ~~
@baolua ver 8 Chạy Grab nhiều tiền lắm sao mà chơi nhớt dữ vậy trời😔
@denon3500 haha chạy grab cơm áo gạo tiền mà chơi nhớt đó là thấy vãi rùi , tiền kh mua nước mát thay lọc gió vệ sinh NSD để xe chạy bền mà chơi voltronic , eni 😁, chắc tưởng đổ vô xe tăng mã lực quá vãi thiệt:p
@denon3500 giờ cắm mặt chạy 1 ngày được 500k đổ Voltronic vẫn dư được tầm 40k,chạy thêm 2 ngày mua được bộ NSD DID fake,quá ngon rồi 😁
@baolua ver 8 chả lẽ ngày nào cũng vậy , và quan trọng sức khỏe trời nắng nó khác trời mưa , chưa tính bào xe quá nó đổ bệnh thì 1 khối tiền để sửa , nhớt chỉ là bôi trơn động cơ và làm giảm nhiệt độ buồng đốt , chứ k có cái nhớt nào làm tăng tỉ số nén và tăng cc cả :D
@vuvirus ngày nào chạy được thì đổ voltronic,ngày nào chạy ko được thì đổ castrol shell :D
minhchimai
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hôm qua em mới đổ thằng 5w40 này xong. Định đổ thằng 5w30 mà sợ nó loãng quá bị nóng máy.

Nhiều người vẫn nghĩ là xài nhớt cao cấp mắc tiền thì xe sẽ ko bao giờ hư.
@denon3500 hehe của bền do người bác ak , nó hư thì nó hư thui ak , với lại chất lượng xe của honda , yamaha bây giờ kh còn ngon như trước , chi tiết thừa nhiều , màu nhôm đầu lòng thì mỏng , giờ vn nội địa hóa 100% phần trăm mà ráp cái xe số đến tay ga lỗi tè lè , sao mà cạnh tranh lại indo thái lan hay ấn độ
@denon3500 mấy tiệm bán nhớt thích lắm 😁
nhớt cao cấp thì chạy được 2 cái là thời gian thay lâu hơn với cảm giác thích hơn thôi :D
Malone
TÍCH CỰC
7 năm
mấy bác chạy Total racing 10W50 rùi so với Liqui moly racing 10W50 cái nào ngon hơn ta ? 😁
sẵn tiện có ông nào trong này chạy SU Axelo mà xài nhớt 40 hem ?
@Malone đang chạy axelo đây :D mà toàn nhớt 50 thôi.
Malone
TÍCH CỰC
7 năm
@Kinh Thuyên con lô SP của em ko biết có phải xui xẻo vớ trúng con dõm hay ko, sau 2000 km rodai với nhớt hãng thì em xài nhớt full TH từ mobil racing 10-40 cho tới hiện tại đang xài liqui moly 10-50, mỗi lần chạy tới khi nóng máy là nó rống kêu trong máy kinh dị lun
@Malone xe mình nghe mỗi tiếng gió hú thôi, kêu còn to hơn tiếng máy xe nữa 😁
@Kinh Thuyên chắc toàn cầm 70 trở lên nên mới nghe tiếng gió ko đây ;)
@doanh1986 Sao biết hay thế bác 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019