Dầu nhớt và chăm sóc xe

MinhDaiHT
11/6/2014 18:9Phản hồi: 66.370
66.370 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trên tay Repsol racing 10w40 fully synthetic 😁 chắc qua tuần test thử như thế nào, nghe ae nói repsol chạy ngon nên mua test thử review cho ae 😃
20170710_180254.jpg 20170710_180316.jpg 20170710_180349.jpg 20170710_180414.jpg
@thienhagarison Chạy rồi review nhe bác..Tân bình mua chổ nào bác?
@denon3500 Mua chỗ gần sân bay ấy bác, có tiền mua nhiều chắc rẻ hơn, để cuối tuần thay xem thế nào, nếu ngon hơn mobil 1 racing thì đáng mua hơn thằng mobil. Thằng ku e gần nhà cũng mới múc TFX 150, nhìn hầm hố nhưng có vẻ cụt ngủn, đuôi nhỏng cao chót vót
@thienhagarison của bác david võ số 2 hồng hà hồi bữa có qc ở đây rùi giá vậy ngon rùi , còn 1 chai sintentico mà giờ bác đó chưa có hàng chai sintentico mà giá 180k là thơm râu đây nè mấy bác
https://www.facebook.com/WinOilLub
giống bác trên, mua chỗ nào vậy bác :p
khi nào cảm nhận bác review cho em với nhé 😁
Giờ mới để ý, mình được hẳn 700like khi tham gia vào mấy thread này 😁
@Kinh Thuyên Hơn cả chủ thớt, chắc report quá :v
@Kinh Thuyên Vì bác post ý kiến khách quan qua những trãi nghiệm thực tế còn đúng sai là tùy quan điểm từng người.Bác là 1 trong số vài bác mình thích đọc.
vietrung
TÍCH CỰC
7 năm
@Kinh Thuyên vãi like.... :D
Repsol còn có loại HMEOC 10W30 đạt chuẩn tiết kiệm nhiên liệu 8% của Honda kìa,ko biết đổ vô có xào máy ko 😁
ex150 30k km rồi chạy nhớt nào tốt nhỉ top 1 hay liqui mà chọn nhớt w50 ah.
vietrung
TÍCH CỰC
7 năm
@prokoten119 xe 30k chỉ đi chơi phố thì w40 là quá đủ, xe mình gần 60k mà đi w40 vẫn ok...
@vietrung Khổ nỗi AE biker lúc nào cũng thích vì muốn xe bền bỉ. Đi chơi phố ko thì kể cả nhớt khoáng cũng ok nói gì Liquy Moly synthetic.Còn vấn đề W30,W40 hay W50 thì trên này bàn nhiều rồi,vẫn là tùy quan điểm và suy nghĩ từng người.
@prokoten119 Mình toàn xài Honda ko có lọc nhớt nên ko rành nhưng mình thấy ông bạn xài xe Su Axelo chỉ thay lọc nhớt theo km thôi.
Wolver thì kh tệ đâu được ae review chứ kh phải nhà phân phối bỏ tiền cho ae review , bác datheon , bác denon3500 cũng đã chạy và có nhiều ae nhận xét tốt , với giá tiền 115k-120k được 1 lon nhớt đóg chai ở ukaina thì ok , còn 400k mà được chai voltronic thì mới cò mùi của gió và mùi của nhận tiền pr 😁 Bác denon3500 học cao , trí thứ tiến bộ 53 tuổi rùi , cách nói chuyện cũng chừng mực nên nhận xét của bác về từng loại nhớt là rất chính xác , datheon thì có sở thích sưu tầm nhớt nên toàn xài nhớt tốt nhận xét cũng ok và chính xác cả ,
@vuvirus Thế mình nói ra lại bảo mình ếch ngồi đáy giếng đấy bác ,thần thánh voltronic quá cỡ rồi
A.K.121
ĐẠI BÀNG
7 năm
@longbeo260688 nếu có loại nhớt tăng hp thì thế giới người ta xài ầm ầm + mấy hãng nhớt khác tiêu hết rồi còn đâu :p vậy mà nó về đợt nào là cháy đợt đó mới khắm
@A.K.121 nó tăng hp chắc mấy th kỹ sư của gp nó khỏi gắn vô máy tính canh map , canh ic chi cho mệt làm gì , và nó khỏi kêu th nài xe ra thử coi xe bị gì thì chỉnh , nhớt chỉ làm bôi trơn động cơ và làm giảm nhiệt độ buồng đốt công dụng là vậy , còn tăng độ bốc dân đua xe đổ octan vô xăng để ăn gian hơi và cc nhưng kh được bao nhiêu cả , và xe ăn gian như vậy cũng dễ bệnh về là chẻ nguyên cục máy test lại 😁
@A.K.121 chém gió để pr chứ có quái mà hết hàng 😁
npl27596
TÍCH CỰC
7 năm
Vario nên chọn mobil gold 5-30 hay molygen 5-30 nhỉ mấy anh. Thấy một số người bảo mobil bốc, máy êm. Một số lại bảo mobil gào máy, hao xăng.
Còn molygen thì bảo êm nhưng ko bốc nhưng mobil
@npl27596 Mobil 1 thì bốc hơi xào
Moly Gen 5W-30 thì êm ít bốc
Cả 2 thằng buổi trưa đi trời nóng thì đều hơi xào.
Bạn chuyển qua dùng Pennzoil 5W-30 đi,đi buổi trưa vẫn êm mà lại ko nặng máy
Vừa thay chai Repsol 10w40 fully synthetic xong, tính đợi tới cuối tuần nhưng nôn nóng muốn test repsol xem thế nào. Nghĩ lại tiếc chai valvoline premium 20w40 quá, mới đi được 1300km, bốc, êm ru, vào số ngọt, êm không bao giờ bị hóc số. Ravenol bán tổng hợp hay mobil 1 racing cũng không cho mình cảm giác êm, ngọt, bốc như thằng valvoline này các bác ạ. Đó là đôi điều chia sẻ với anh em tinh tế. Còn về Repsol racing thì mới thay đi được vài cây số thấy cũng rất êm, khá bốc. Nhưng để mình chạy thêm rồi review cho ae.
@denon3500 hehe kh sao đâu bác bán th trộn bán th , th trộn với th cùng độ đặc w40 hoặc w50 100ml kh ảnh hưởng gì đâu , nhớt mỹ thì thường thiên về độ bốc , châu âu là trung tính êm và mát máy , chỉ sợ là rớt cát hay gì vào lúc đổ nhớt thui ak , cái đó mới nguy hiểm đó
@vuvirus bác ơi cho em hỏi nhớt 2 hãng khác nhau mà cùng cấp nhớt trộn lại được không ạ? tại winner nó 1l1 nhớt khó trải nghiệm nhớt quá bác 😔
@minhduchuynh97 trộn đi kh sao đâu bác miễn sao th trộn th bán th trộn bán th cùng độ đặc của nhớt là ok , chứ đừng trộn bán th với khoáng háy th với bán th thì nhớt nó kh ngon thui , 100ml đến 120ml đâu sao đâu miễn sao đủ nhớt cho xe và cảm giác mix 2 cái lại nó vui vui thú vị , thì cảm giác chạy xe của bác nó vui và hưng phấn thêm 😁
@minhduchuynh97 cùng hãng cùng cấp nhớt thì trộn được,khác hãng khác cấp nhớt thì ko nên...
Sao ko mua đủ 1,2L luôn bạn
fampai
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lại nhớ những năm 2009 2010 rộ lên phụ gia tiết kiệm xăng, rồi cá độ ăn thua mấy chai chạy từ Sài Gòn xuống Mỹ Tho với mức tiêu thụ 75 km/l cho xe bxc trên bikervietnam haha. Thời gian sau này xe fi ra nhiều tự dẹp hết mấy chuyện như trên.
Mới mở kênh online trên shopee dành cho mấy bác ở xa đặt hàng online,đơn hàng 180k trở lên được giảm phí ship 50k,nghĩa là ship free nội thành nha nhưng mà có thể ko có liền vì bên công ty giao nhận sẽ ship tùy theo thời điểm họ lấy 😁
https://shopee.vn/oilsaleman
😃Khổ quá.Mình có nói ko tìn bác đâu.Bác biết mình mà.Ngoại trừ những đánh giá phiến diện còn lại mình luôn luôn tôn trọng và ghi nhận tất cả những review đánh giá của mọi người để bổ sung cho kiến thức nền của mình.Có những vấn đề ko nên phán xét đúng sai 1 cách cực đoan,đặc biệt là nhưng vấn đề thuộc về cảm tính và sỡ thích.
Nói có sách, mách có chứng luôn các bác ạ, không khéo lại bảo chém gió thì chết 😁 hiện giờ mình vẫn còn 1 chai valvoline premium, 1 chai mobil 1 racing 10w40, còn chai valvoline full TH thì thay rồi, chỉ còn vỏ thôi, còn thêm 2 chai Shell ax7, 1 xe ga, 1 xe số nữa.
20170711_180101.jpg 20170711_180133.jpg 20170711_180104.jpg
Honda Service Factory ở Nhà bè bác.Ở đay đang có ct khuyến mãi giảm 10% kể cả công và phụ tùng nhưng mà đặt hàng hơi lâu.Trung tâm này vắng người nên bảo trì bảo dưỡng cũng ok lấm.Mình mua xe chổ khác nhưng thấy ở đây vắng và thợ thuyền cũng dễ thương nên mình bảo dưỡng xe ở đây luôn.
con AB mới mua của mình vừa thay dầu petrolimex( racer), chạy ì dã man :mad::mad:
@thanhtung211 Mới mua thì chơi Havoline hoặc Top1 10w30 nhé bro, nhớt Honda với Petro tránh xa ra
Em thấy các bác hay nói về dầu gốc TH, Bán TH và khoáng. Không biết đã có bác nào viết về phân loại nhóm dầu gốc chưa. Nếu chưa em sẽ viết vài dòng chia sẻ để mọi người hiểu roz hơn.
@huyetanhtuxd Welcome bác.Bác cứ viết đi.Topic này luôn chào đón mọi người và ghi nhận tất cả các thông tin.
NghiaNgo92
ĐẠI BÀNG
7 năm
Feedback cho bác @baolua ver 8 đây mới thay Pennzoil 5-30 : êm,mát bốc kéo ga hỗn đột ngột ngon lành ko rét máy! Thay được 1 tuần đi lòng vòng +2 lần 50km và 2 lần 80km không tính chạy về
Em thay từ Ravernol scooter tổng hợp qua chạy 1100 km xuống nhớt thấy rõ theo cảm giác lái : Ỳ nóng đề ba hay giật cục bao gồm 100km chạy lòng vòng còn lại tòn đi quãng đường từ 50-70km chưa tính chiều chạy về có thể do xe này em toàn để đi xa nên mau xuống nhớt
ducdl2
TÍCH CỰC
7 năm
@NghiaNgo92 Bác chạy Sh ah ?mình cũng Sài Pennzoil ultra chưa chạy xa nhưng chạy vòng vòng khá êm bác đi xa chưa cho thêm chút cảm nhận đi 😃
NghiaNgo92
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ducdl2 Pennzoil 5w30-LLap Liqui GL5 loại 75-90,Nước mát tôi yêu Việt Nam Đồng
2 tuần nay mình đi đc 800km xe mình đi tour ms lấy ra đi còn đi cf,tiệc,đi gần mình đi xe khác! Mình đi liên tục nhưng toàn dưới 100km Tạm chốt :

Êm máy: có lẽ một trong nhưng tiêu chí quan trọng nhất của mình với mình tay ga là đi phải êm càng êm càng tốt nhớt 30 nhưng chạy rất em so vs mình đi nhớt 40 của Ravenol TH cả 2 thằng điều không xào nhưng nghe tiếng Pen êm hơn! Tiếng pô bé hơn mình cũng đã thử để tay cảm nhận lực tống êm cảm giác mạnh và điều hơn lúc sài Ravenol lúc sài Ravenol mình cũng để tay thử nổ to hơn nhưng cảm giác hơi bị hụt không điều hơi ra như penzoil( Mình hay để ý tiếng bô tiếng máy vì trc có test xúc tác xăng broque) lên ga hỗn thì ga bắt và bị rít máy nhiều như có thể do nhớt 30 nhẹ hơn nên vậy trc sài Ravenol 40 thì cảm giác kéo ga hơi chậm hơn và rít khá lớn vì xe mình 125 mình nghĩ nếu xe 150 thì sẽ tốt hơn! Sáng sớm thì nổ máy 1p trước khi đi là mượt xe hôm nào gấp thì có bị rung đầu nhưng nhẹ 1 cái dưới tầm 20km/h là hết còn Ravenol thì để 3p vẫn giật ầm ầm đi tầm 100m qua tốc độ 40 mới hết khi chạy nóng máy thì tầm trên 5km mới hết giật chứ có dừng lại đề pa chậm rãi mới bị! Pen nếu bác đi đường xa qua khỏi 15km thì càng cảm thấy nhẹ máy hơn lúc đầu nữa.mình chi đi dưới 100km nên chắc trong tầm đó đánh giá là bốc vậy còn hôm nào có dịp làm tour Di Linh tầm 200km mới biết tới khoảng nào sẽ ì lại.

Mát máy : kim báo két nước không bao h qua nữa kim( dưới nữa kim 1 vạch) dù đang sài nước hãng! mình đi đường trường ngồi sau để chân ngay quạt thử hơi phà ra vẫn mát không có cảm giác nóng chân( tầm 50km) hơn tầm tiếng về nhà đã có thể rửa xe được! Khi sài Ravenol kim cũng chỉ vậy nhưng ngồi sau qua tầm 50km đã có cảm giác nóng chân nóng hơn so vs Pen mặc dù mình đi đường trường tốc độ tốt! Đi ravenol thì hơn tiếng thấy máy vẫn nóng hơn so với Pen

Độ bốc: hơn được nhớt 30 hãng tí chắc không bốc bằng mấy loại mobil hay eni nhưng theo tay ga khá tốt ít độ trể! còn Ravenol thì nhớt 40 và đi theo tiêu chí khác nên mình không so sánh

Độ bền nhớt: mới đi 800 nên mình chưa đánh giá được nhưng đang hài lòng! Để xem tới mức nào là xuống nhớ! Còn Ravenol thì mình đi kiểu vậy tầm hơn 1k là nhớt xuống rõ rệt mau nóng máy! cảm giác ỳ,tiếng pô kêu lớn hơn
ducdl2
TÍCH CỰC
7 năm
@NghiaNgo92 Mình cũng thay trên 1 con AB 2015chủ yếu đi vòng vòng dưới 10km nên cảm nhận không chính xác lắm nhưng công nhận rất êm và mát.Còn trên SH 150 đi ít quá tính Chủ nhật làm chuyến đi Cần thơ xem thử như thế nào 😃
Tối nay mới chạy lòng vòng ra suối tiên linh tinh khoảng gần 60km với Repsol racing 10w40, cảm giác bốc gần ngang mobil 1, tiếng máy có vẻ cũng êm, ít nóng hơn mobil 1 racing. Nếu đi xa với repsol mình nghĩ có thể ngon hơn mobil đấy. Nói chung mới đi 60km thì chưa biết rõ được như thế nào nhưng cảm nhận ban đầu cũng khá hài lòng 😃
Có ai chải nghiệm kialube 10w40 api sn, 20w50 apl sj, 20w50 apl sl chưa? Cho xin vài cảm nhận về loại này với. Tôi đc vài người khuyên dùng vì nó tốt và rẻ. Tôi mới lên con Honda rr150.
Mình thì chả tin Nhớt biến thiên nên quyết định dùng thử Voltronic TSZ 10w40 370k, do tính mình thích xài đủ loại để cảm nhận.....chỉ đi gần 1000km mà cảm giác thì như L luôn các bác =))
Đi Vũng tàu về xong hôm sau chạy đường TP thì như tiệm mì xào giòn di động, nói ko phải quá chứ còn thua Caltex 60k kì mình đổ 😔 :(
Tiện hỏi Valvoline Premium chỗ nào ở SG bán vậy 😆 Thấy bác kia nói êm định test đây.
Sắp tới thử Repsol Racing luôn.
@Wave Is My Life Valvoline thì mình chỉ thấy ở 156 Dương Tử Giang và expresscenter bán thôi. Mà nếu mua ở 156 DTG thì gặp ông chồng bán sẽ rẻ hơn, khoảng 115k/chai 1 lít. Bác thử làm chai valvoline premium 20w40 xem thế nào, mình chạy 2 lần, 1 lần cách nay 1 năm mà giờ chạy lại chai thứ 2 vẫn có cảm giác y hệt như chai đầu tiên.
@thienhagarison đây cũng bán nè bác cho bác nhiều địa chỉ thấy chỗ nào rẻ ok thì mua
http://thegioinhot.vn/danh-muc/valvoline-us-76.html
cái cảm giác trải nghiệm từng loại nhớt trong tầm giá tiền nó thú vị , chứ kh phải nghe thiên hạ nói 300v ngon là cứ 300v mà xài , 1 chai nhớt 360k thì quá phí , sao kh lấy số tiền đó mua chai rẻ hơn mà trải nghiệm , rùi sau này nó tăng lên 400k rùi cũng ráng cắn răng mua 400k ak , nên có nhiều loại nhớt mà lựa chọn cái nào mắt đổi cái khác , tiền dư để còn mua NSD vệ sinh sên , nước mát , thay lọc gió , vỏ xe thì bảo đảm xe bạn chạy hơi bền , của bền do người mà bác 😁
bingo1989
TÍCH CỰC
7 năm
@vuvirus Bác nói có cái đúng có cái không đúng :D. Đúng là trải nghiệm từng loại nhớt nó vui, nên đã gọi là trải nghiệm không có nghĩa là xài hoài 1 loại nhớt. Ví dụ như 300v bác có thể trải nghiệm 1,2 bình chứ không nhất thiết bác phải xài hoài 300v :D. Thực sự thì 300v mắc nhưng cảm giác khi chạy nó cũng khác hẳn các loại nhớt khác. Và đã nói tới trải nghiệm cảm giác một loại nhớt thì em không nhắc tới vấn đề p/p nữa, vì p/p là khác và trải nghiệm là khác nhau :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019