Về vấn đề sau khi cài grub?

Võ Thiên Huy
21/8/2015 13:19Phản hồi: 17
Về vấn đề sau khi cài grub?
Khi mới cài linux mint 17.02 chưa cài grub thì khởi động lại vẫn có tuỳ chọn boot linux mint hoặc windows recovery, nhưng sẽ mặc định boot linux sau 10s. Mình cài grub vào để tuỳ chỉnh 1 số cái, khi boot vào windows thì biểu tượng windows khi khởi động bị nhiễu đi nhìn như bị lỗi vậy, nhưng qua phần đó thì lên desktop bình thường. Nói chung là mình không muốn thấy biểu tượng windows bị nhiễu khi đang khởi động, mình thấy lúc chưa cài grub thì không có lỗi trên. Vậy cho hỏi giờ có cách nào xoá grub mà vẫn chọn được boot giữa linux và windows như lúc chưa cài grub không?
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anyone?
@Võ Thiên Huy dùng easy BCD để tạo dualboot của win. Ko cần dùng grub.
mình nhớ hình như có thể dùng cho cả UEFI (vụ UEFI chỉ là nhớ mang máng)
MÌnh chưa thử lần nào vì mình dùng grub chưa thấy có lỗi gì.
@hieupy89 Nhưng làm sao để màn hình boot vào windows hết bị nhiễu hả bạn?
@Võ Thiên Huy có xem video ko mà hỏi lia lịa vậy?
ko có grub thì nó ko lỗi hay ít nhất nó lỗi thì nó cũng chẳng liên quan gì đến grub
xóa grub đi:
-dùng fixboot của win để win boot mỗi mình nó (tới đây màn hình boot của win mà còn nhiễu là do win nhé ko phải grub)
dùng easy bcd để tạo dual boot -menu boot của win.
kiểu như cài cả win 7 và win 8 nó thế này

bây giờ easy bcd can thiệt vào menu boot win. nó thế này.
@hieupy89 Mình đã thử, vẫn bị, nhưng vừa xóa linux đi chỉ còn windows thì không bị. Mình viết y theo những gì trong clip viết, chắc là sai rồi nhưng tại mình không biết máy mình như thế nào mà viết...
Thử repairt grub hay update grub xem
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
Cài Linux Mint xong mà ko có grub là sao bạn? Cài xong thì vào Mint cài grub repair để có thể tuỳ chỉnh boot order mà. Cho Mint hay Windows khởi động trước mặc định cũng đc.
tunamcthew
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình chỉ muốn giữ một bảng điều khiển trên màn hình giống như kiểu thanh taskbar, làm như nào vậy các bạn?
shinnohara9
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đây là tùy chỉnh Panel - bảng điều khiển trong Ubuntu bạn tham khảo thử
Theo mặc định, Ubuntu được bao gồm một panel ở trên và phía dưới. Nếu bạn chỉ muốn giữ một bảng điểu khiển ở phía dưới màn hình giống như thanh Windows Taskbar, hãy thực hiện theo các bước sau:

1. Xóa panel phía dưới: kích chuột phải vào nó và chọn "Delete This Panel".
  2. Di chuyển panel ở trên xuống bên dưới: kích chuột phải vào nó và chọn "Properties", thay đổi định hướng từ "Top" thành "Bottom".
  3. Thêm các nút chạy chương trình: kích chuột phải vào panel, chọn "Add to Panel", cuộn xuống dưới và chọn "Window List", kích "Add".
  4. Thay thế Menu Bar ("Applications-Places-System") với "Main Menu" để tiết kiệm không gian trong bảng điều khiển:
    • Kích chuột phải vào "Menu Bar" và chọn "Remove From Panel".
    • Kích chuột phải vào panel, chọn "Add to Panel" và lựa chọn "Main Menu", kích "Add".
    • Kích chuột phải vào các mục (ví dụ Firefox) và bỏ dấu tích tại "Lock to Panel".
    • Kích chuột phải "Main Menu", chọn "Move" để định vị nó ở phía bên trái.
Đây là những thay đổi cơ bản. Các panel linh hoạt hơn nhiều so với Windows Taskbar, nhiều mục có thể dễ dàng được thêm vào, loại bỏ hoặc cấu hình.

Main Menu sẽ cho thấy các mục "Lock Screen", "Log Out" và "Shut Down" nếu bạn loại bỏ mục "Indicator Applet Session" (hiển thị tên đăng nhập và nút shutdown ở phía bên phải panel). Ba mục trên sẽ bị ẩn trong Main Menu nếu Indicator Applet Session được bật.

Nếu bạn cần khôi phục các panel gốc, chỉ cần nhập vào các lệnh sau vào Terminal và khởi động lại hệ thống:

sudo gconftool-2 --shutdown
sudo rm -rf .gconf/apps/panel
sudo pkill gnome-panel

Tại bất kỳ thời điểm nào, nếu bạn tùy chỉnh thiết lập desktop gây ra sự cố và muốn thiết lập lại toàn bộ như mặc định, chỉ cần nhập vào lệnh:

sudo rm -rf .gnome .gnome2 .gconf .gconfd .metacity

trong Terminal, thoát ra và đăng nhập lại hệ thống để có hiệu lực.
shinbutbi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chậc, cũng công phu ghê nhỉ o_O
Khó hiểu phết nhở :eek:
peh0299
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái này là kích hoạt tính năng Superbar tham khảo đi nhé

Vào Ubuntu Software Center > Edit > Software Source.
Chọn "Other Software" kích "Add".
Tại dòng APT, nhập vào ppa:dockbar-main/ppa, kích "Add Source" và nhấn "Close".
Tại phần bên trái panel của Ubuntu Software Center, chọn "PPA for Dockbar Main Group", được bổ sung sau các bước trên.
Tại phần panel bên phải, chọn DockbarX và kích "Install".
Chờ cho bộ nhớ cache được cập nhật, sau đó kích chuột phải vào panel và kích “Add to Panel”.
Chọn DockBarX Applet và kích "Add".
Một thumbnail (hình ảnh thu nhỏ) xem trước của chương trình đang chạy cũng có sẵn trong DockBarX. Để kích hoạt tính năng này, kích chuột phải vào DockBarX trên panel, chọn Properties > Window List và đánh dấu tích vào "Show Previews". Các tùy chọn khác như appearance, window item và group button có thể được cấu hình bởi những user.
@peh0299 Cám ơn bạn nhé 🆒
beepe40
TÍCH CỰC
8 năm
Cũng khá nhiều thông tin hữu ích, cám ơn các bạn nhé 😁
tinngan124
ĐẠI BÀNG
8 năm
Khá rườm rà nhỉ 😕
hoahaihuoc
TÍCH CỰC
8 năm
Có link tùy chỉnh trong Control Panel search đầy google, có thể giúp ích cho bạn, cho hình ảnh cụ thể nữa
Bạn thử cài đặt lại toàn bộ hệ thống dùng LiveCD xem còn lỗi đó không?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019