VES SolarBox - tủ phát điện năng lượng Mặt trời tiện dụng cho nhiều nhu cầu khác nhau

levuongthinh
13/11/2014 17:40Phản hồi: 239
VES SolarBox - tủ phát điện năng lượng Mặt trời tiện dụng cho nhiều nhu cầu khác nhau

SolarBox là tên của chiếc tủ phát điện năng lượng Mặt trời do công ty VES của Việt Nam sản xuất. Đây là một sản phẩm khá hay và hữu dụng, đặc biệt trong tình cảnh giá điện đang tăng và tình trạng ô nhiễm môi trường cũng ngày càng nặng.

Về cơ bản, SolarBox là một hệ thống sản xuất điện năng từ ánh sáng mặt trời dạng khép kín, cỡ nhỏ và phục vụ cho nhiều nhu cầu khác nhau, từ gia đình cho đến công nghiệp, tuỳ theo công suất. Đối tượng mà SolarBox nhắm tới chính là các hộ gia đình, văn phòng, công sở, khách sạn, resort hay những vùng sâu, vùng xa nơi chưa có điện lưới quốc gia.

SolarBox được tạo ra để thay thế cho những máy phát điện chạy bằng diesel, vốn có độ ồn rất cao và tạo ra khí thải gây ô nhiễm môi trường. SolarBox có nhiều phiên bản với các mức công suất khác nhau, trong đó tiêu biểu là dòng 1 KVA dành cho gia đình nhỏ và 5 KVA cho các biệt thự, nhà lớn. Dòng sản phẩm 1 KVA có thể dùng để chạy quạt máy, đèn, tivi, tủ lạnh và máy bơm dưới một ngựa. Với 5 KVA, khách hàng có thể chạy thêm máy điều hòa, máy giặt, máy bơm công suất lớn hơn.

Ngoài ra thì SolarBox còn có các phiên bản với công suất 2, 3, 8, 10 và 15 KVA. Đối với dòng 15 KVA hoặc lớn hơn, SolarBox có khả năng tạo ra dòng 3 pha để chạy các thiết bị như thang máy. Thậm chí nếu kết hợp nhiều bộ SolarBox 5 KVA lại với nhau thì sẽ có đủ công suất để chạy cả dây chuyền sản xuất.

SolarBox không chỉ chuyển tiếp quang năng thành điện năng mà nó còn có bộ lưu điện giúp giải quyết vấn đề mất điện hoặc điện chập chờn. Trong trường hợp không mất điện thì điện năng từ SolarBox vẫn có thể dùng để chạy các thiết bị điện, từ đó giúp giảm hoá đơn tiền điện mỗi tháng. Theo ước tính thì với một bộ SolarBox công suất 1 KVA cùng một tấm pin năng lượng mặt trời diện tích 1,5 m2, nó có thể giúp giảm hoá đơn tiền điện của một gia đình xuống khoảng 100-200 ngàn đồng/tháng.

Khác với các máy phát điện thông thường, SolarBox hoạt động hoàn toàn tự động, không có tiếng ồn, không tạo ra khí gây ô nhiễm môi trường, dễ lắp đặt. Dòng điện phát ra từ SolarBox là dòng 220V-50Hz, sóng sin đạt chuẩn tốt cho những sản phẩm cần dòng điện ổn định cao. Khi mất điện, SolarBox chỉ mất có 10ms cho việc chuyển đổi, gần như bạn sẽ không cảm thấy sự đứt quãng vì ngay cả TV hay máy tính cũng không bị tắt.

Giá bán cho một bộ SolarBox 1 KVA cùng một tấm pin năng lượng mặt trời diện tích khoảng 1,5 m2, công suất 265W là 19,8 triệu đồng. Giá bán riêng cho một tấm pin năng lượng mặt trời 1,5 m2 là khoảng 5,8 triệu đồng. Các bạn có thể tìm hiểu thêm về VES SolarBox qua trang web của hãng.

Mô tả nguyên lý hoạt động của VES SolarBox:

Quảng cáo

Bảng phân phối thời gian sử dụng thiết bị điện:

239 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phuongboss
ĐẠI BÀNG
9 năm
-> Quá rẻ, có 19,8 đồng, sẽ mua vài trăm cái về dùng, kể từ nay sẽ không bao giờ tốn tiền điện nữa 😁
Kein...
ĐẠI BÀNG
9 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Người ta nói đùa thôi mà cũng đem ra phân tích được. Bạn sắc sảo quá 😃
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Bác,đọc chưa kĩ mà đã bảo người ta dóc,đúng là k tinh tế sắc sảo gì cả 😁
@glandvn anh tui ở bên đài loan nói cái này nhà nước đến xin dân cho lắp để xài người dân người ta còn ko chịu nghe nói là nó tỏa nhiệt nóng ko tốt cho sức khỏe bên nhật chắc khỏi nói cũng biết
có vẻ tiện dụng cho các hộ độc thân như mình
khá hay. nhưng độ bền thì ko biết thế nào và giá vẫn chưa được phổ thông lắm
Giá bán cho một bộ SolarBox 1 KVA cùng một tấm pin năng lượng mặt trời diện tích khoảng 1,5 m2, công suất 265W là 19,8 đồng
--> Rẻ quá, chắc phải mua chục bộ dùng
@buocchankhampha Nói làm liền nhỉ ! 😁:p
doandat
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giá thành còn cao lắm. dân nghèo chưa tiếp cận được
Sản phẩm này khá là hay vaf hữu ích . Chạy được bếp từ nữa đỡ được tiền gas và lại an toàn . Ủng hộ nếu điều kiện cho phép
@toiyeuvietnam2048 quan trọng là cái tấm pin năng lượng chứ bác mua mỗi cái này ko à .
Không thấy nói lưu điện bằng pin thì bao lâu pin sẽ tã và giá cục mới là bao nhiêu nhỉ?;)
Thiên Nha
TÍCH CỰC
9 năm
@finalmagic nói rồi bác :p
seek4l0ve
ĐẠI BÀNG
9 năm
@finalmagic Bác không xem clip hã? Khoảng 5 năm nhé
@seek4l0ve Hiếm khi xem clip :p 5 năm chưa kịp lấy lại vốn :oops:
tranduyhien
ĐẠI BÀNG
9 năm
@finalmagic pin mặt trời tuổi thọ trung bình là 20 năm bạn à, vấn đề là cái ac quy lưu trữ điện tuổi thọ thế nào thôi
long2004
TÍCH CỰC
9 năm
Đang đinh mua mà nhìn cái giá xong ... Thôi về mua cái bộ chuyển dòng xoay chiều cho acqui xài đỡ vậy, giá hợp lý hơn nhiều đối với mình & thời gian sử dụng cũng không kém hơn bao nhiêu !
@long2004 Bộ chuyển lưu thông thường ít khi có sóng sine chuẩn và chạy thiết bị rất hạn chế, chưa kể còn làm thiết bị mau hư, và công nghệ lấy điện từ solar thì hiệu suất rất thấp, không được như 97% của VES SolarBox đâu bạn ơi.

Cũng ghi nhận ý kiến của bạn và sẽ là một trong những mục tiêu R&D của VES.
@long2004 Thiết bị chuyển lưu inverter thông thường ít khi có sóng sine chuẩn và không xài hết được các thiết bị, đồng thời công nghệ lấy điện từ solar thấp hơn nhiều nên ít khi có hiệu suất 97% như VES SolarBox.

VES cũng ghi nhận ý kiến của bạn và sẽ đặt đó là một trong những mục tiêu R&D cho sản phẩm tương lai. Xin cảm ơn.
Thiencl
TÍCH CỰC
9 năm
Hay đoá.Ở miền núi trên rừng như mình có vẻ mua cái này đem vào rừng sài thoải mái
sgvietnam79
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình mong được chứng minh cái 1 kva chạy được tủ lạnh, tivi và máy bơm 1/2 ngựa. Là ok
Vì nhà mình có cái máy phát honda 2,2kva mà chẳng làm được gì chỉ thắp khoảng 6 cây 40w và 3 cái quạt dao động từ 45w 65 w mà chạy muốn ko nổi.
Nên nhớ cái máy bơm chỉ 1/2 ngựa nhưng dòng khởi động của nó cao sợ cái 1 kva ko làm được đâu.
@sgvietnam79 Video chứng minh công suất của VES SolarBox 1KVA đây bạn, tất cả VES SolarBox đều cho phép tính năng quá tải gấp đôi, và đã được test trước. Mọi thắc mắc gì bạn có thể email vào info@vnecosolutions.com. Xin cảm ơn.

@sgvietnam79 Hệ của bạn có cos (phi) quá thấp, khoảng dưới 0,5 . Do đó xài được rất ít đèn, quạt. Nếu mỗi bóng đèn bạn mắc song song 1 tụ 4uF; mỗi quạt bạn mắc song song thêm 1 tụ 6uF thì số đèn hay quạt sẽ tăng được gần gấp đôi mà máy vẫn chạy được.
khoa15061987
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sgvietnam79 Ủng hộ bác. Chắc tại chủ thớt ko học ngành điện
vndigital
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sản phẩm hay, tuy nhiên hai anh bạn giới thiệu sử dụng vừa tiếng Việt kèm tiếng Anh nên nghe khá bực mình
@vndigital Anh này là người Mỹ gốc Việt, sống ở Mỹ lâu năm nên chuyện dùng ngôn ngữ như thế là chấp nhận được.
glandvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@levuongthinh cái đấy gọi là :nửa mỡ nủa nạc: các cụ quê em chởi cho te tua luông ....
lyvansang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay thì cũng có hay nhưng phải xét như này. Liệu có bền không. Giờ tính 1 hộ gia đình nhỏ tính trung bình mỗi tháng hết 300k tiền điện. 1 năm khoảng 3,5 triệu. Vậy số tiền mua bộ thiết bị này cũng đủ trả tiền điện trong 6 năm rồi. Liệu sản phẩm có hoạt động đc 10năm ko thì mới đáng đầu tư. Chứ ko vẫn là tiền chuyển từ chi kiểu này sang chi kiểu khác thôi.
@thienbuonho Chào bạn 😁
Mình đang cmt theo bài viết của bạn kia, không phải cmt nói về bài stt chính này ;) Và chẳng có lý do, chứng cứ gì để bạn nói rằng mình chưa đọc, và chưa hiểu. Đấy là thói quen thích phán xét người khác của bạn chăng? Giả sử dù chưa đọc, chưa hiểu, bạn nghĩ bạn đủ quyền hạn để phán xét mình?
Ngoài ra đấy là mình đang nói theo hướng tiết kiệm vào buổi tối, nhà mình từ 6h là giờ sinh hoạt chính, xài max công suất (bao gồm cỡ 4 máy lạnh, đèn cho 5 phòng, quạt, 5 tivi, 2 dàn loa của mình và bố, chưa kể vài thứ linh tinh khác...) tới ~11-12h là gần như đi ngủ cả, chỉ còn chạy tủ lạnh, vài đèn ngủ và có khi mình làm khuya là 1 PC + 1 tivi. Nếu chiếc máy này đủ công suất để đảm đương từ 0h sáng đến 6h sáng thì cứ như thế mỗi ngày mình tiết kiệm được 1/4 lượng điện tiêu thụ. giảm 1/4 1 tháng, cũng đã gần 1tr rồi. Như thế qua năm thứ 2 đã có thể thấy cái lợi.

Nhưng quan trọng nhất, vẫn cần xem chất lượng và độ bền của cái máy này.

Mình ko biết bạn, bạn cũng ko biết mình. Nên đừng phán xét lẫn nhau khi chỉ mới đọc cmt của nhau. Đó là văn hoá ứng xử đấy bạn ạ ;)

P/s: Đấy là chưa kể từ 8h sáng đến 5h chiều nhà mình chỉ có 2 osin ở nhà xem 1 tivi + ủi đồ + chạy tủ lạnh chứ ko hề có thiết bị nào ngốn điện khủng. Nếu thật sự có thể dùng năng lượng mặt trời vào những yêu cầu nhỏ này thì tốt biết bao.
lyvansang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khoado93 mình nói đây là mức trung bình cho 1 hộ dân sử dụng bình thường. chứ nhà bạn vậy là cao rồi. thậm chí có nhà còn dùng cả gấp đôi nhà bạn. thì nói sao cho hết được. với lại bạn nghĩ sao mà nghĩ công xuất 1KVA mà chạy đc bếp từ với toàn đồ ngốn điện như bạn nêu.
thienbuonho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khoado93 😃 nhà sản xuất tính theo công suất hết rồi mới đưa ra con số là tiết kiệm 1-200k 1 tháng bạn ơi. Có nghĩa là 1 ngày cái máy này ví dụ lưu dc 10 kí điện, thì bạn có xài kiểu gì thì hết 10 kí điện là nó ngưng hoạt động. Xài ít đồ dùng ít ngốn điện thì lâu hết nguồn, còn từng ấy thiết bị nhà bạn giả sử có chạy tải được thì chắc chỉ dc vài chục phút là tiêu thụ sạch 10 kí.
Mấy cái này kiến thức Vật Lý cơ bản cấp 2 thôi mà, Sr thấy bạn ko biết tưởng bạn chưa có đọc bài.
accazure
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lyvansang Bác nói chuẩn, với giá gần 20tr thì m sẽ không mua.
Truongbv09
TÍCH CỰC
9 năm
Giá hơi cao, giá mà giảm xuống 1 nửa thì sẽ phổ biến nhanh hơn, mà không biết ắc qui thế nào, sợ nhất dùng chưa đầy 1 năm xong là giảm hiệu xuất, tiền thay ắc qui cũng quá tội tiền điện lưới!
Rảnh tính thử phát: 265w ngày cho 10 tiếng sinh công đi. là được 265 x 10 =2.650wh = 2,65kwh. 2,65 số điện, tháng được 79,5kwh số điện, nhân giá điện giờ cao điểm (giá điện sinh hoạt cao nhất ) 2.399 (giá áp dụng mức cao nhất khi xài trên 400 số ). Như vậy mỗi tháng được 190 ngàn. Nhà ai xài dưới hoặc bằng mức này thì mua về. Nhưng 10 tiếng 1 ngày là đk lý tưởng. Như vậy 19,8 triệu để thu hồi vốn cầu 9 năm với điều kiện hệ thống không hư hỏng gì.
@tuanhost Cảm ơn các bạn đã quan tâm, đúng như các bạn lo lắng, dù là dòng pin lưu điện công nghệ gì thì cũng bị tình trạng giảm kha năng trữ điện. Mặc dù VES sẽ dùng dòng bán GEL và GEL trong SolaxBox nhưng cũng sẽ không tránh khỏi.

Do đó VES đã đầu tư máy công nghệ châu Âu để phục hồi battery của khách hàng lại như mới với một chi phí rất rất thấp hơn so với mua mới. Và hiện nay VES đang có chương trình nhận pre-order, và nếu khách hàng trong dịp này sẽ được khuyến mãi một lần phục hồi battery sau những năm sử dụng.

Tiêu chí của VES là dịch vụ khách hàng là trên hết, nên chúng tôi rât nghiêm túc về việc luôn nâng cấp chất lượng dịch vụ của mình, trong khi vẫn đảm bảo giá bán tốt nhất trên thị trường cho quý khách.
@sonksd Nick mạo danh anh Bùi Hữu Sơn (sonksd) là trưởng phòng kỹ thuật của VES, cá nhân này không phải là anh Sơn, yêu cầu tinhte xử lý để thông tin được chia sẻ một cách chính xác. Xin cảm ơn.

Khách hàng của VES SolarBox có ở Sài Gòn, Pleiku, Daklak, Quảng Trị và tất cả đều hài lòng và có những nhận xét tốt về sản phẩm. VES có thể chứng minh thông tin này, và VES cũng challenge anh mạo danh ra mặt để đối chứng những thông tin không thật anh chia sẻ.
Nếu mình xem ko thiếu thì cái này thiếu mất cổng nối đất !
makeawish203
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lỗi chính tả nhiều mà ko sửa. Thế cũng lên trang chủ.

ko biết là do google dịch hay là cố ý viết 1 mã lực thành 1 ngựa nữa.
@Diehard_113 Em nghĩ là từ 1 ngựa không hề sai về mặt chính tả.dùng từ ngựa thay cho mã lực hay sức ngựa thì vẫn có thể hiểu được.cũng như bác nào đã nói ở trên đó,từ không phận-vùng trời,từ nào cũng dùng được.nhưng dù sao trong bài viết cũng nên viết là sức ngựa,chứ cũng k nên xuề xòa,nói gì viết nấy 😁
@makeawish203 Người ta vẫn dùng từ ngựa bình thường để nói công suất nhé.
giobienvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@makeawish203 CÁi này dân kỹ thuật vẫn gọi như vây nhé bạn, chỉ có bạn hơi thiếu kinh nghiệm thực tế nên bắt bẻ thôi
hacrot3000
TÍCH CỰC
9 năm
@msln Bạn chê người ta là dân ngoại lai, mình đoán bạn chắc cũng tây hết 9 phần nên mới không biết từ "ngựa" còn được dùng trong văn nói của người Việt.
Ngoài giá cả hơi cao ra thì nhược điểm của nó là gì nhỉ
@phamdungitc Sử dụng mới hoàn vốn được 1.980.000 đ ( cỡ 2 năm ) thì phần lưu điện đã hư ! Thay bình ắc quy mới, sử dụng tiếp được 1.980.000 đ nữa thì phần phát điện hư tiếp !!
Các UPS của các hãng chuyên nghiệp chỉ sử dụng khoảng 2 năm là đã có thể hư phần ắc quy. Đó là các UPS offline, chỉ hoạt động khi cúp điện, một năm chừng vài chục lần.
traiminot
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phamdungitc nhược điểm là acquy có ngon không chứ dùng thường xuyên thì không biết mấy năm qoang tèo cái này ai ra đảo ở xem ra phù hợp
@phamdungitc là không biết cục pin lưu điện của nó có sống nổi đến 10 năm để hoàng vốn
airnguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
ở VN có hơn 4 tháng mưa trong 1 năm!
Câu hỏi thứ hai là độ bền của thiết bị.
Cứ cho là giảm 200ngàn/tháng, 12 tháng = 2,4 triệu. Vậy mất 8.25 năm để lấy vốn cái máy 1kvA, hỏi chứ có nên liều hay không? 😁
@airnguyen mặc dù mưa nhưng miền nam vẫn nắng đều đều đấy bác, lại không có gió bão nhiều rất thích hợp pin năng lượng mặt trời
8 năm thì không lo (BH 10 năm)
@airnguyen Thế các Bác có bao giờ tính thu hồi vốn Bác EVN nhà mình chưa ?:p ;)
@airnguyen Bạn mua máy phát điện dự phòng có tính hoàn vốn không hay là tính sự tiện nghi khi mất điện? 😃
airnguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@AndyN-VES Một cái máy phát điện dự phòng sao tiết kiệm được mỗi ngày 200k???? Bạn thậm chí còn phải tốn tiền mua nhiên liệu khi dùng. Nhưng mục đích sử dụng ở đây là khác nhau, chưa kể giá cái máy phát điện gia đình thấp hơn nhiều!
Bạn mua máy phát điện dùng khi cúp điện, còn cái này không phải kiểu máy phát điện dự phòng, mà nó là nguồn cung cấp điện thay thế luôn điện bạn mua của nhà nước!
ok không? suy nghĩ trước khi phát biểu nhé!

p/s: Bạn PR ok! nhưng nếu so ra thì mình dùng 20 triệu đó đóng tiền điện thêm 5 năm, tới đó chắc pin mặt trời cũng rẻ và hiệu năng cũng cao hơn rồi. Cái vấn đề ở đây là giá nó không hợp lý với mức thu nhập của đại đa số gia đình Việt Nam, và chưa thật sự có tính kinh tế!
@airnguyen Mục đích sử dụng là khác nhau á? Mục đích của máy phát điện dự phòng là có điện xài khi mất điện,chỉ dùng những lúc cần thiết,k thể dùng liên tục vì tiền nhiên liệu quá mắc,vì độ ồn,khí thải..vv. còn sản phẩm này hoàn toàn k có những nhược điểm trên,lại có thể dùng liên tục để giảm tiền điện đang dùng.chưa kể khi mất điện có thể chuyển đổi ngay,máy phát điện đảm bảo cần k dưới 3-5 phút.mình thây lý luận của bạn hơi vô lý 😃,mặc dù giá như thế này cũng hơi khó tiếp cận,hy vọng sẽ cải tiến để có giá tốt hơn ở những bản sau.mọi người chỉ tính đến nó mắc như thế nào,k đáng đầu tư..bla bla,mà k nghĩ đến sự tiện lợi nhỉ,nếu tính như mọi người thì chắc người ta k sản xuất máy phát điện dự phòng làm gì :p
Thêm 1 điều nữa,hình như tâm lý của rất nhiều người,là khi thấy 1 sản phẩm VN thì sẽ nghĩ ngay trong đầu là nó kém,nó đắt,nó dở...ngay từ khi đọc tiêu đề có chữ sản phẩm Việt rồi 😃
DAVIDHUY08
TÍCH CỰC
9 năm
Tốt và ủng hộ nhưng ai sử dụng hệ thống năng lượng mặt trời nên nhớ là hệ thống năng lượng mặt trời phụ thuộc rất nhiều vào " mặt trời", gặp những tháng mưa như ở miền Nam hay mùa đông, mùa thu ở miền Bắc thì coi như công suất chỉ đủ để chạy cái quạt thôi chứ đừng nói tủ lạnh. Bài toán chi phí khi sử dụng năng lượng mặt trời so với suất đầu tư ban đầu và tuổi thọ thì theo mình ko đủ để bù đắp. Ngoại trừ các bạn có đất rộng và đầu tư công suất lớn thì có thể. Ý kiến cá nhân thôi.
@DAVIDHUY08 Nước mình tuy ở vùng nóng nhưng mà ánh sáng mặt trời ko đều. Chả gì như cái thái dương năng ấy, trời nắng thì nước bỏng rát còn hôm nào trời lạnh mưa thì ôi thô.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019