Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vì sao mình chọn Google Photos để sao lưu ảnh? Dung lượng vô hạn, sắp xếp thông minh, nhiều thứ vui

Duy Luân
29/5/2015 17:2Phản hồi: 283
Vì sao mình chọn Google Photos để sao lưu ảnh? Dung lượng vô hạn, sắp xếp thông minh, nhiều thứ vui
Sao lưu ảnh là công việc khá ngán ngẩm với nhiều anh em, nhất là khi chúng ta đang ngày càng xài điện thoại để chụp hình thường xuyên hơn. Không lẽ mỗi lần đi đâu về cũng phải chép ảnh vào máy tính để backup? Thế là những giải pháp tự động sao lưu nền đám mây bắt đầu ra đời để giải quyết khó khăn này. Chúng ta có Dropbox, Box, OneDrive, Google Drive và hàng tá những cái tên khác, tuy nhiên chúng vẫn còn khá nhiều hạn chế khiến việc sao lưu không được như ý. Hạn chế lớn nhất có lẽ là dung lượng quá ít ỏi trừ khi chúng ta chịu bỏ tiền mua thêm không gian lưu trữ, rồi cách sắp xếp, tìm kiếm hay chia sẻ ảnh cũng chưa ngon. May mắn là với Google Photos, hầu hết mọi rắc rối trên đã được giải quyết.

1. Dung lượng miễn phí - quá đã

Khi Google lần đầu hé lộ dịch vụ sao lưu ảnh mới này, mình không quá bất ngờ bởi tin đồn về nó đã xuất hiện được một thời gian rồi. Thậm chí file APK của ứng dụng Photos còn bị rò rỉ và mổ xẻ rất cẩn thận cơ mà. Nhưng điều Google làm cho mọi người ngạc nhiên và phải đứng lên vỗ tay chính là ở khả năng lưu trữ ảnh không giới hạn của Photos. Và ảnh ở đây là ảnh độ phân giải cao chứ không phải là những tấm hình bé xíu. Photos cho phép lưu ảnh đến 16MP, còn lưu video thì độ phân giải tối đa là Full-HD.

Cập nhật: có vẻ như Google nén ảnh để giảm dung lượng mặc dù độ phân giải vẫn giữ nguyên như khi chúng ta upload. Điều này ít nhiều làm giảm chất lượng ảnh. Ảnh khi đó vẫn dùng tốt khi upload lên Facebook hay xem trên máy tính. Nhưng để rửa lớn ra thì không còn đẹp nữa nên anh em cân nhắc điểm này nhé.

Chính điều này đã biến Photos trở thành công cụ sao lưu ảnh online hấp dẫn nhất hiện nay. Ngay cả Flickr, vốn cung cấp đến 1TB dung lượng miễn phí cho mọi người dùng, cũng có giới hạn về dung lượng của họ (chính là con số 1TB). Nếu bạn xài vượt mức này thì bạn sẽ phải trả thêm tiền, còn với Photos thì giới hạn đó gần như không tồn tại. Hầu hết các điện thoại ngày nay đều có camera độ phân giải từ 16MP trở xuống, nhờ đó bạn có thể khai thác tối đa tiềm năng của Photos mà không phải chi một đồng nào cả.

Ngay cả khi bạn cần sao lưu ảnh chụp từ máy ảnh lên Photos thì mọi chuyện cũng không có gì phức tạp. Bạn chỉ việc resize ảnh xuống dưới mức 16MP, vừa để tận dụng không gian miễn phí của Photos, vừa dư dùng cho hầu hết nhu cầu của mọi người phổ thông kể cả việc rửa ảnh ra giấy khổ lớn.

Nhưng nếu chỉ có dung lượng không thì chưa đủ hấp dẫn. Google phải làm hơn thế nữa thì mới có thể thu hút người dùng chuyển từ Flickr và các giải pháp tương tự sang dùng Photos. Và một trong những thứ đó chính là khả năng quản lý, tổ chức và tìm kiếm ảnh vô cùng tuyệt vời.

2. Tự động hóa mọi thứ, tổ chức, sắp xếp ảnh thông minh hơn

Nhờ vào kĩ thuật machine learning, Photos có thể tìm nhanh cho bạn mọi tấm hình có chứa một số đối tượng cụ thể nào đó (chó, mèo, bãi biển, phong cách... tất nhiên là bạn phải tìm kiếm bằng tiếng Anh). Cũng bằng kĩ thuật này mà Photos có thể nhận diện gương mặt người trong ảnh rồi tự động nhóm các ảnh đó lại với nhau. Không thể không kể đến giao diện giúp duyệt ảnh theo thời gian, sự kiện, địa điểm, và điều đó càng trở nên tiện hơn nữa trên điện thoại với những thao tác cảm ứng dễ dàng.

Nhưng thứ tuyệt vời nhất nằm ở chỗ mọi thứ diễn ra hoàn toàn tự động, bạn không cần phải dành thời gian ra ngồi gắn tag hay đổi tên file thủ công nữa. Đây là những thao tác vô cùng ngán ngẩm trong quy trình backup ảnh truyền thống, và Photos đã giải phóng chúng ta khỏi những thứ buồn chán đó.

3. Việc chia sẻ ảnh hàng loạt chưa bao giờ dễ dàng hơn

Quảng cáo

Lúc mình còn dùng Flickr, nếu mình cần chia sẻ hàng loạt ảnh cho một ai đó, mình sẽ phải nhóm chúng vào một album rồi mới nhấn nút share được. Tương tự, khi sao lưu ảnh bằng Dropbox, mình cũng phải tốn nhiều thời gian chọn các ảnh muốn chia sẻ một cách thủ công trước khi gửi link cho người khác. Tất cả những công đoạn nói trên đều không còn trên Google Photos, thay vào đó bạn chỉ việc chọn nhanh hàng loạt ảnh muốn chia sẻ, nhấn nút một phát là đã có ngay đường link tới những tấm hình độ phân giải cao.

Ngay cả người nhận cũng sẽ thấy hài lòng với cách chia sẻ của Photos. Họ chỉ cần mở đường link của bạn ra là đã có thể bắt đầu thưởng thức những tấm ảnh đẹp với độ phân giải cao rồi, không cần đăng nhập, không cần cài thêm app, chẳng cần làm gì tốn thời gian hết. Vì chia sẻ là phải nhanh, phải vui mà đúng không anh em?

Chưa hết, các link đã chia sẻ có thể được lưu trữ lại để tiếp tục chia sẻ cho nhiều người vào những thời điểm khác nhau. Bạn không cần phải chọn lại ảnh mỗi khi cần chia sẻ ảnh, chỉ cần xài link đã tạo trước đó. Còn khi bạn không còn muốn cho người khác xem ảnh nữa thì chỉ việc xóa link là xong.

4. Nhiều trò vui vẻ: tự tạo clip đẹp, tự chỉnh ảnh, xem các câu chuyện...

Đây chính là một trong những thứ mình đánh giá rất cao của Google Photos so với những giải pháp khác mà mình từng sử dụng. Flickr hay Dropbox thì cũng chỉ là một nơi để lưu ảnh, thay vì lưu trên ổ cứng hay bộ nhớ trong của điện thoại thì giờ bạn lưu ảnh lên mây. Photos thì không như thế, nó là một nơi bạn có thể tạo ra những đoạn clip vui vẻ bằng chính các tấm hình của mình, là nơi bạn có thể nhanh chóng chỉnh sửa chúng bằng những công cụ thủ công cũng như tự động, cũng là nơi bạn xem lại những câu chuyện, những chuyến đi của mình qua ảnh.

Quảng cáo

Nói cách khác, Google Photos mang lại một trải nghiệm xem ảnh rất tuyệt vời, rất trực quan nhưng cũng không kém phần vui vẻ. Bạn như thấy lại được quá khứ, thấy lại những khoảnh khắc vui vẻ của mình. Và đó chính là điểm làm mình cảm thấy rất thích thú khi xài Photos.

Còn anh em thì sao? Anh em đã bắt đầu sử dụng Photos chưa? Nếu có hay không gì thì cũng chia sẻ suy nghĩ, cảm nhận của anh em về Photos cho mọi người cùng tham khảo nhé.
283 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã sài Photos và đây là đoạn phim mình làm nhanh bằng app này. Mình cực thích tính năng làm phim vì hiệu ứng đẹp, kho nhạc ổn và đặc biệt là cách biên tập đc tối ưu cho việc sử dụng với màn hình cảm ứng trên đt.

@SmartphonePolice Tại hồi nhỏ học ở bển, lớn mới về đây nên có biết chính tả Việt là gì đâu. Mong thím thông cảm 😁
@turquoise bác tạo video bằng cách nào á, mình không thấy mục creat video ở đâu luôn
ngghuyy
CAO CẤP
9 năm
Vẫn trung thành với Flickr. Cộng đồng lớn, Google photo chả khác gì Google Drive. Là lưu trữ chứ chả phải social như Flickr
@ngxhuy
Cập nhật: có vẻ như Google nén ảnh để giảm dung lượng mặc dù độ phân giải vẫn giữ nguyên như khi chúng ta upload. Điều này ít nhiều làm giảm chất lượng ảnh. Ảnh khi đó vẫn dùng tốt khi upload lên Facebook hay xem trên máy tính. Nhưng để rửa lớn ra thì không còn đẹp nữa nên anh em cân nhắc điểm này nhé.

đọc đoạn này chán hẳn

có cách nào cho ảnh ios vào PC win mà ko resize tí gì ko ???
nhymxu
TÍCH CỰC
8 năm
@giampaolo9999 nếu bạn để chế độ original size thì sẽ up ảnh nguyên gốc, nhưng sẽ tiêu tốn dung lượng lưu trữ tổng của account Google đó ( free 15GB cho tất cả dịch vụ của Google )

mình thấy thường thì nhiếp ảnh chuyên nghiệp mới cần giữ nguyên gốc, chứ như mình chụp choẹt linh tinh vớ vẩn bằng điện thoại để lưu giữ khoảnh khắc thì mình không thấy ảnh hưởng lắm.
daibig
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nhymxu Sao mod ghi upload ko giới hạn nhỉ. Mình cũng thấy nó ghi có 15gb thôi mà
nhymxu
TÍCH CỰC
8 năm
@daibig bạn phải chọn mục chất lượng cao, google sẽ nén ảnh xuống tối đa 16mp thì sẽ free không tính vào dung lượng
xyzmen
CAO CẤP
9 năm
em chưa xài...nhưng sau khi đọc bài này thì xài ngay
Đã quá chung tình với Flickr từ bao năm nay, mới chuyển sang dùng photos và đang cân nhắc nó nên kết duyên hay không?
Đang dùng, cài mấy hôm rồi mà chưa up hết ảnh từ iPhone lên 😁
Có cách nào backup từ photo trên mac lên GG không nhỉ. 😁
nhymxu
TÍCH CỰC
9 năm
@finalmagic bật tùy chọn hiện photos trên drive rồi cài google drive sync cái folder đấy
step2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@finalmagic Có Google Photos Desktop Uploader đó bạn https://photos.google.com/apps
App downloads - Google Photos
photos.google.com
Sao của mình Photo vẫn bị tính dung lượng với những bức ảnh trên 2Mpx (2048x1152) nhỉ?
mấy cái ảnh động nó làm từ đống ảnh của mình xem hay phết 😁
sync cũng nhanh nữa, chia sẻ ảnh cực kì tiện lợi
Down về đc 15p xoá. Trên ios ko sao lưu nền. Bấm home ra là tạm dừng. Cứ pải mở ứng dụng lên mới sao lưu tiếp. Ko biết android thế nào. Ai biết cách khắc phục chỉ mình với
@PrisonBreak1908 Đó là tình trạng của mọi app backup bên iOS do cơ chế hoạt động của nó thôi, Dropbox hay OneDrive gì cũng bị hết bạn ơi chứ không chỉ riêng Photos
@transonvcc iOS bị chê vì vụ này lâu rồi 😃. Khi nào RAM nhiều nhiều họ mới cho đa nhiệm thứ thiệt. Phải chi họ cho tuỳ chọn để mình có thể chọn 1 hoặc 2 app chạy cùng lúc thì đỡ quá. Tui upload video lên YouTube cứ phải để máy mở màn hình nằm chờ suốt. Bên Android chắc là mấy vụ này khoẻ hơn 😃
BondKute
TÍCH CỰC
9 năm
@PrisonBreak1908 Cái này do ios thôi, không phải do app. Từ lần mình phải bật youtube để upload video trên iphone thì biết độ thông minh của ios ntn rồi. Đ , mà rõ là bật cái background app refrésh rồi nhé!
csid nsyf cod app trên ios không các bác
Việc up ảnh lên vẫn chưa được thông minh lắm. Up ảnh xong mới cho tạo album/thêm vào album nên phải mất công ngồi canh.
@buitrongdat Việc tạo album/photobook do máy chủ thực hiện. Vì thế phải up lên
@nnq_mm Vậy nên em phải up từng folder trong máy tính, ngồi chờ nó up xong thì tạo album. Khá là mất thời gian, nhưng vì ham hố quá nên thử cho biết.
không ham. Cho lưu ảnh dưới 16MP nhưng bị nén lại chứ chất lượng không còn như cũ đâu. Flickr vẫn ngon hơn nhìu.
@littleboy1093 Lúc mới cài vào nó có hỏi chọn cách sao lưu: 1 là có nén lại và 2 là lưu ảnh gốc, do bạn ko chọn lưu ảnh gốc nên nó nén lại thôi.
@littleboy1093 không bị giảm dung lượng ảnh đâu thánh ơi. tôi đang dùng sync cho cả android và ios hoàn toàn oke từ phiên bản trước đó. vào không bao giờ lo bị mất mát ảnh thoải mái restore máy. đấy chính là lý do tôi chọn dùng Photos thay cho iCloud (Cross platform) :d
tuyendart
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thích Flickr hơn, nói về dung lượng flickr miễn phí 1000GB hình ảnh chất lượng cao. còn những thằng khác bị hạn chế dung lượng và chất lượng ảnh ko đảm bảo, các nhiếp ảnh gia thường dùng flickr làm kho lưu trữ ảnh cho mình
@tuyendart Cá nhân mình thấy cùng 1 đường truyền thì Flickr load ảnh chậm hơn Photo.
duyvua
TÍCH CỰC
9 năm
@tuyendart không đọc bài hả đại ca @@ ?
Sontn.
ĐẠI BÀNG
9 năm
Những cái ngon thì ko dành cho WP 😔
Xài từ khi mới mua đt 😁
cách tiếp thị của googl rõ làm mọi người hiểu nhầm và mang hình thức quảng cáo .

bộ ảnh gốc của mình up từ flickr sang photo dưới 16 mpx tuong ko bị bóp dung lượng ai dè cuối cùng lúc down về dung luợng giảm đi gần 1/3 cả bộ. trong khi nếu up kiểu ko mất chất lượng thì 1 tb flickr vẫn là nhiều nhất😔thành ra đi tong ảnh gốc
ultimatevn
TÍCH CỰC
9 năm
@truong95 Chẳng có dich vụ nào lưu giữ ảnh gốc cả thì phair, Flickr nó cũng có giải thuật nén của nó. Làm ảnh sharp hơn ảnh gốc khá nhiều, nhẹ hơn nữa... Ảnh của Google m thấy ổn nhất
phucmaster
TÍCH CỰC
9 năm
@ultimatevn flickr lưu giữ ảnh gốc bạn nhá, không tin thì bạn up ảnh lên rồi tải nó xuống (chọn tải cái ảnh original ấy), đảm bảo kích cỡ file giữ nguyên, exif cũng thế
GG Photos vẫn hạn chế ở chỗ tải ảnh gốc thì chỉ có 15GB của GG drive, nếu không giới hạn dung lượng thì ảnh bị giảm dung lượng, so sánh với 1TB miễn phí của Flickr vẫn còn kém xa
Hơn nữa, sắp xếp thư mục của GG vẫn chưa bằng Flickr
Ưu điểm là đồng bộ nhanh, có 1 số cái thú vị như mod nói
Trừ khi GG có các tính năng như Flickr, không thì Flickr vẫn là nơi lưu giữ ảnh tốt nhất hiện nay
@hypous 2 cái này liên quan mật thiết với nhau mà :p
@phucmaster Xác nhận Flickr lưu full ảnh gốc, còn Google Photos thì nén dung lượng lại (nhưng vẫn giữu nguyên độ phân giải)
xdd51
TÍCH CỰC
9 năm
Đang dùng google drive, thấy việc load ảnh để xem quá chậm

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
Anh Duy Luân nói hết lí do rồi. GG photos thực sự sẽ làm nên một cuộc đua trong làng lưu trữ trên mây. Đến khi nào các hãng khác ra sản phẩm ngon bằng hay hơn thì sẽ xem xét. Còn giờ thì cá nhân mình sẽ dùng Photos. 😁
tommy442
TÍCH CỰC
9 năm
Mình dùng dropbox 😃;)😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019