[Video] Cảnh viên đạn bắn ra khỏi nòng súng quay với tốc độ 73.000 FPS

ND Minh Đức
18/8/2015 6:38Phản hồi: 120
[Video] Cảnh viên đạn bắn ra khỏi nòng súng quay với tốc độ 73.000 FPS

Đây là đoạn video quay với tốc độ 73.000 FPS cảnh viên đạn được bắn ra khỏi nòng súng. Chủ đề quay chậm cảnh viên đạn bắn không phải là quá mới, nhưng với tốc độ ghi hình nhanh như trong đoạn video lần này, chúng ta có thể thấy từng giai đoạn khi viên đạn được bắn ra: áp lực tại thời khắc nổ súng, lực viên đạn bay ra, đốm lửa cuộn theo sau và đám mây khói hình cây nấm nằm ngang, sau đó cuộn xoắn lại. Thật tuyệt vời,

Đoạn video được quay bởi nhóm thực hiện chương trình Mythbusters (một chương trình giải mã thắc mắc khoa học bằng cách thí nghiệm cụ thể khá hay trên đài Discovery).

Tham khảo Youtube
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Navigator
ĐẠI BÀNG
9 năm
Máy quay chắc phải khủng lắm nhỉ?
Đẹp vãi chưởng 😁 cái khói nhìn cuộn cuộn
@Naruto_Xboy cuộn cuộn các thứ :v
có ai giải thích vì sao lúc nào vụ nổ cũng có khói hình cây nấm kô
@NHNQ vì thím cardmanhinh đại đế kếu muốn nó như thế đấy 😁
@NHNQ áp suất động đó bạn. Tạo ra khối không khí đối lưu trong nòng súng
jimmymouse
ĐẠI BÀNG
9 năm
@NHNQ Bom nguyên tử là hiện tượng đối lưu. Không khí nóng thì nở ra trong khi khối lượng của nó thì ko tăng lên => 1 khối lượng riêng của phần khí nóng đó nhẹ hơn xung quanh và nổi lên trên (quả bóng bay chứa khí heli có khối lượng riêng nhẹ hơn ko khí nên bay được, bong bongs dưới nước nổi lên vì khối lượng riêng ko khí nhẹ hơn khối lượng riêng của nươc...). Cứ thế càng ở tâm vụ nổ thì năng lượng nhiệt càng nhiều và không khí nóng ở giữa ko ngừng nổi lên trên nguội dần, co lại tới trạng thái cânằng nó ko còn nhẹ hơn ko khí môi trờng thì sẽ dừng lại ko nổi thêm nữa. Lượng khí nóng đã nguội dạt sang bên cho không khí nóng ở tâm tiếp tục bốc lên cho đến khi hết sạch khí nóng. Chúng dạt đều theo hình tròn xung quanh tâm vụ nổ tạo thành mũ nấm.

Còn ở khấu súng khi đạn bắn ra thì trong lòng súng là một khối khí nóng (sau khi nổ thì các hạt thuốc nổ đã phản ứng hoá học hoá hơi sạch tạo sức ép lớn đẩy viên đạn ra khỏi nòng, áp suất trong nòng giữa viên đạn và vỏ đạn là cực lớn, hơn nhiều so với ko khí bên ngoài môi trường nên nó tạo 1 lực đẩy viên đạn dịch chuyển theo nòng, ra ngoài ko khí nơi có áp suất thấp để đạt được trạng thái cân bằng áp suất). Khi viên đạn bay ra khỏi nòng thì khối khí đang bị dồn nén ý được thoát ra ngoài với vận tốc V theo phương trùng với phương của nòng súng. Tại sao theo phương ngang thì là do khi đạn nổ, các vỏ đạn vừa khít với đoạn cuối nòng súng tạo thành 1 cái ống bịt 1 đầu như ống thuỷ tinh thí nghiệm hoá học. Vật chất bị dồn nén trong đó sẽ thoát ra ngoài theo hướng của miệng ống. Chúng gặp ko khí bên ngoài nên mất dần động năng trong khi ở tâm miệng nòng súng, khối khí nóng trong thân vẫn còn bị dồn nén tiếp tục đùn ra theo phương ngang cho đến khi áp suất trong nòng súng và bên ngoài bằng nhau mới thôi. Nên tạo thành khói thuốc súng hình nấm giống bom.

Tuy trong giống nhau nhưng bản chất khác nhau. Ở 2 quả bom rơi ở Nhật là kích nổ ở độ cao 600m để sức ép bao trùm rộng(nổ dưới đường thì qua vài dãy nhà là sức ép bị nhiều vật cản triệt tiêu gần hết ko sát thương rộng được như nổ trên tầm cao vừa phải). Bom NT nổ ở độ cao 600m giữa ko trung nên nó ko được định hướng, tự nó tạo mây nấm do ko khí nóng đùn lên trên. Còn ở súng thì kô khí nóng đấy nhưng ko đóng vai trò chủ đạo tạo ra khói thốc nấm mà là do phương thoát ra của khối khí quyết định việc đó.
2TNFbp
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nguyễn Hùng Mạnh TM đó là cơ chất lưu đó bạn
tuan586
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy quay này chắc ko bán đâu nhỉ.
@tuan586 Không bán .thế bọn kia mua ở đâu.chắc lụm đc.
@doanfd Vào đây mà xem. Cty bác ăn nhằm gì.
Trong video là Máy Phantom V2010. Ngoai ra hãng này còn có một loạt camera quay tốc độ khủng. Khủng nhất là 1 triệu 4 fps.
Link: http://www.visionresearch.com/Products/High-Speed-Cameras/

Từ từ nghiên cứu nhé😆
doanfd
TÍCH CỰC
9 năm
@thangyquy bọn nó nhập về em cũng chỉ xem ké biết thế thôi. mấy cái camera bác đưa tốc độ nhanh nhưng độ phân giải có vẻ hơi cùi nhỉ, chả có cái nào quay vga dc 100k fps :p
huck23
TÍCH CỰC
9 năm
@tuan586 không bán thì mấy ông Jamie với ông Adam cướp đâu ra máy quay mà quay cho các bác xem?!
Con này là Phantom v2511
aotasoft
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thật không thể tin nổi
Phút 00:16 dường như lúc nổ, phản ứng hóa học có sinh ra nước thì phải? Nước hay cặn của thuốc súng vậy?

Theo mình thì Mythbusters là rất hay.
@speedo Nhìn như tàn lửa ý chứ?
whatzluv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@speedo muội thuốc súng đấy bác
món súng ống em rành 😆
@cuong642 Có video AK vào nước, vào cát vẫn bắn được kìa bác. Cơ mà không rành thật, em nhìn ra là nước 😆
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@mrsugarvn ko biết có cải tiến ko, chứ súng dính nước là tịt bắn ko nổ. mình cũng ko rành lắm 😁
2 anh chuyên gia súng đạn trên youtube
đây cả 1 kho, ae thích thì cứ xem từ từ https://www.youtube.com/user/ratedrr/videos
sao nổ súng với nổ bom nguyên tử là khói hình nấm vậy các bác?
@thịnh trần bl Chính xác là hình con sứa
thanhchaua6
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không có tên máy quay.

Ps Avatar thánh card mặt mập sao lắm mem dùng thế nhỉ
@thanhchaua6
@thanhchaua6
@thangyquy Trong video là Máy Phantom V2010. Ngoai ra hãng này còn có một loạt camera quay tốc độ khủng. Khủng nhất là 1 triệu 4 fps.

Từ từ nghiên cứu nhé😆
HeNguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thích chiếc máy quay.
Máy quay nào quay được tốc độ này?
@Thích tiểu nhân visionresearch . com/Products/High-Speed-Cameras/v121/ => Chú này quay 1 triệu FPS/s nè!
@Thích tiểu nhân Trong video là Máy Phantom V2010. Ngoai ra hãng này còn có một loạt camera quay tốc độ khủng. Khủng nhất là 1 triệu 4 fps.

Từ từ nghiên cứu nhé😆
@Thích Bá Đạo Trong video là Máy Phantom V2010. Ngoai ra hãng này còn có một loạt camera quay tốc độ khủng. Khủng nhất là 1 triệu 4 fps.

Từ từ nghiên cứu nhé😆
MBP chạy XP phải ko ạ?
down_load
TÍCH CỰC
9 năm
@exciterc 😁
mrhoangpro
ĐẠI BÀNG
9 năm
Như vậy nếu mắt bạn có khả năng nhìn với tốc độ 72.000 hình/giây và bạn có thể né khoảng 50cm trong vòng 1/72.000 giây thì bạn hoàn toàn né được viên đạn.
thật đẹp nhỉ
Cardmanhinh V2.
@thanhhoangc Trong video là Máy Phantom V2010. Ngoai ra hãng này còn có một loạt camera quay tốc độ khủng. Khủng nhất là 1 triệu 4 fps.

Từ từ nghiên cứu nhé😆

Cardmanhinh nhìn cái mặt avatar nhìn là biét con lợn ăn rồi ngồi 1 đống trước máy tính đó mà. Bác ấy quay đc 1 RPS (round per second- vòng/giây) kakaa
galaxy92
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có kênh nào trên youtube mà anh em họ chuyên nghịch súng ống ấy nhỉ, trước tinhte có giới thiệu bài gắn súng vào drone bắn chơi đoàng đoàng, muốn xem lại mà không nhớ tên
anvian
ĐẠI BÀNG
9 năm
@galaxy92 Bác nói ông này? FPS RUSSIA
galaxy92
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anvian Thank bác đúng anh em người Nga này rồi
Ông này nổi tiếng ghê,súng bắn mà quay chậm ghê thật
@Phong đại ca Bác cũng rảnh không kém!
King Of Leon
ĐẠI BÀNG