Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Dùng thử công cụ trình chiếu 3D hologram trên màn hình 42 inch

ND Minh Đức
23/8/2015 9:37Phản hồi: 116
[Video] Dùng thử công cụ trình chiếu 3D hologram trên màn hình 42 inch

Các bạn có còn nhớ món đồ chơi tự chế xem hình ảnh 3D hologram trên smartphone hoặc tablet mà mình giới thiệu cách đây không lâu? Mình đã làm thêm 2 phiên bản cỡ lớn để xem trên chiếc màn hình 42 inch. Tất nhiên chỉ nhằm mục đích vui vẻ là chính nhưng với chiếc màn hình to như thế, hiệu ứng 3D cũng trở nên rõ ràng và đã hơn rất nhiều so với xem trên smartphone lần trước. Đồng thời, qua quá trình tự làm nhiều lần, cũng như tham khảo ý kiến của các bạn, mình đã rút ra được một số kinh nghiệm, xin được chia sẻ với các bạn.

Về kích thước của mỗi cạnh, 2 phiên bản nêu trên mình làm với 2 kích thước khác nhau và độ dày của mica cũng khác nhau. Các cạnh được mình nhờ cắt bằng máy lade. Phiên bản đầu tiên mình dùng mica 5 mm với kích thước 50 x 10 x 35 cm. Còn cái thứ 2 mình dùng mica 2 mm nhưng kích thước là 50 x 20 x 35 cm. Mình sẽ nói tới điểm mạnh, yếu của từng cái.

Cái đầu tiên bằng mica dày 5mm, hình ảnh 3D hiện lên bị chập lại do dùng kính quá dày

Cái đầu tiên, do dùng mica quá dày (tới 5mm) 2 hình ảnh đè lên nhau trong khá là khó chịu. Đổi lại, mình thấy kích thước của nó thì khá chuẩn, hình ảnh 3D to và nằm ở vị trí chính giữa không gian, rất đã.

Trong bài trước mình thấy một bạn đã tính toán sẵn cho chúng ta góc nhọn của hình thang tại mỗi cạnh là 55 độ và đáy lớn bằng với chiều rộng màn hình. Đây là kích thước khá tối ưu nhưng vẫn tương đối do chúng ta phụ thuộc rất nhiều vào nội dung video nên sẽ có những sai lệch nhất định. Do đó, mình nghĩ rằng sai số của góc đó trong phạm vi 55 độ vẫn cho hiệu ứng đẹp.

Cái thứ 2 bằng mica 2mm, hiện tượng chập hình không còn, hiệu ứng rất rõ và đã nhưng bù lại, hình lại bị kéo xuống bên dưới do cạnh đáy nhỏ quá to

Ở phiên bản thứ 2, mình dùng mica 2 mm nhằm khắc phục hiện tượng chập hình nhưng kích thước đáy nhỏ tăng lên gấp đôi, nghĩa là 20 cm. Kết quả thì hình ảnh 3D sắc nét hơn, không còn bị chập hình nhưng do đáy nhỏ quá lớn, góc trở nên nhỏ hơn và do đó, hình ảnh 3D dường như kéo gần xuống dưới màn hình hơn nên cũng chưa được hoàn hảo lắm.

Trên đây là những kinh nghiệm mà mình rút ra được trong lần chế tạo món đồ chơi này. Bạn nào thích cũng có thể tham khảo để tự làm thêm một cái cho đẹp. Chúc vui vẻ.

Thêm một số hình ảnh của 2 thiết bị "khổng lồ" dành cho màn hình 42 inch.
Tinhte_kinh-holo-phien-ban-to-01.jpg Phiên bản dùng mica 2mm, kích thước 50 x 20 x 35 (hơi bám vân tay do mình quên lau, các bạn thông cảm)

Tinhte_kinh-holo-phien-ban-to-05.jpg Bản dùng mica 2mm, mình dán các cạnh lại bằng silicon

Tinhte_kinh-holo-phien-ban-to-06.jpg 2 phiên bản cuối cùng: bên trái 2mm nên khá nhẹ, bên phải mica 5 mm nên tất nhiên là nặng hơn nhiều

Tinhte_kinh-holo-phien-ban-to-07.jpg Tinhte_kinh-holo-phien-ban-to-08.jpg Cận cảnh độ dày của mica dùng trong 2 phiên bản. Càng mỏng thì hiệu ứng sẽ đẹp và rõ hơn, không bị chập hình

Quảng cáo

Tinhte_kinh-holo-phien-ban-to-09.jpg Bắt đầu dùng phiên bản mica 2 mm nào, hiệu ứng khi dùng trên màn hình 42 inch rất đã, to, chi tiết

Tinhte_kinh-holo-phien-ban-to-10.jpg Nhược điểm của việc làm cạnh dưới to khiến ảnh 3D bị kéo xuống gần màn hình hơn

Tinhte_kinh-holo-phien-ban-to-11.jpg Có bình nước đặt bên cạnh cho các bạn tiện so sánh kích thước của con sứa 3D, rất đẹp

Tinhte_kinh-holo-phien-ban-to-15.jpg Phiên bản mica 5mm, hình con cá mập bị nhân đôi lên, các bạn nhìn phần rìa của con cá sẽ thấy rất rõ
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có ông bạn làm cái nầy lâu rùi, làm tại vn lun giống mod 😁 :D

klq chứ @ndminhduc muốn mượn review hem :D :D
@NHNQ xem video hoặc là đọc bài đi
người ta dạy mình làm đấy, không mua ở đâu hết
@nguyenthanhhieuthanson bác ko biết hắn là chuyên gia rình đầu bản à, chẳng cần biết tác giả viết cái gì, mần cái gì @@
@NHNQ Cái này dùng projector chứ co dùng màn hinh phản chiếu đâu.:D:D:D:D:D:D
hungnt01
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sản phẩm này cty bạn mình ở HCM sản xuất được rồi tinh tế có muốn mượn về review không? Trong video này bên mình để cái điện thoại mô hình bên trong rồi chiếu 3D lên 😁
haamyymiss
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hungnt01 cải này đẹp quá có bản thương mại bàn không vậy ad
chưa đc xem 3d bao giờ
Đẹp quá 😁 em sẽ làm 1 cái chiu chiu cho điện thoại :D
hay nhỉ 😆
long_xuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Cũng làm thử rồi. Coi cũng được
drdoanh01
ĐẠI BÀNG
9 năm
@long_xuyen cho xin cái kích thước chuẩn cho đt 5inch cái. lu 930
long_xuyen
TÍCH CỰC
9 năm
@drdoanh01 Chỉ là hình thang cân thui. Đáy lớn dài 6cm, đáy nhỏ 1cm, chiều cao 3,5 cm. Mình cắt bằng giấy bóng kính đóng bìa hồ sơ (cho dễ..hehe), dùng IP6 xem ngon lành thì màn 5 inch cũng tương tự thui.
3d mà như thật, phải thử ngay!!
Hay quS
mình cắt bằng kiếng thủy tinh, xem cũng ok lắm, thủy tinh trong hơn, nên hiệu ứng trong suốt đẹp hơn mica,
matrix4nov
TÍCH CỰC
9 năm
6 plus làm kích thước như nào ok nhất các bạn? Cho mình xin bản trên word hoặc ảnh để in ra kẻ trên kìa trong cho chuẩn 😃
w32bigbang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@matrix4nov bạn thử tính xem từ tâm video ra đến hình chuyển động là bao nhiêu, ước lượng đáy nhỏ càng nhò thì hình càng cao ngược lại đáy nhỏ càng to thì hình càng thấp
tuyển diễn viên nữ ... quay phim ... phục vụ anh em ...
Cho hỏi xíu: cái này làm có xem được phim nhật bản không nhỉ.
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
@@CaoSuThủng Chịu khó gõ thêm hologram nữa xem kết quả thế nào....còn ko tự dựng lại cũng ok😁
@@CaoSuThủng Xem tạm cái này đi
caube93nb
ĐẠI BÀNG
9 năm
@@CaoSuThủng phải có phim dạng holo bạn ơi, loại phim mà nó ở 4 góc màn hình ấy 😃
hoanglongrua
ĐẠI BÀNG
9 năm
@@CaoSuThủng em nghĩ bác sẽ phê lắm 😃
chắc làm 1 cái chơi
vannhathoang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Điện thoại thì thử roài...! còn tivi 42 in thì chưa thử.. hi
độc thịe6t
các bác có thể share hay chỉ em tìm vs từ khóa gì để down 1 số nội dung 3D trình chiếu tốt như mấy clip trên dc ko?
@palmtj27 lên youtube tìm từ khoá holagram đi bạn có rất nhiều video 1 chiều và có loại 4 chiều
bookmarks
ĐẠI BÀNG
9 năm
theo em thử ở 45 độ
2Tek.vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn hay nhỉ, nhưng hiện tại kho nội dung còn ít quá. 😔
Mình xin lỗi và xin cảm ơn video của bạn, nhưng mình thích đọc bài viết của bạn hơn là video, giọng bạn ko được hay và tạo sức hấp dẫn cho lắm, nghe có độ khàn khàn rất ko hay. Đây chỉ là góp ý chân thành để bạn có những đóng góp tốt hơn nữa.
@ncdangson Vô duyên

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019