[Video] N900 chạy ứng dụng Android trên nền Maemo

ductuanl
8/2/2011 12:37Phản hồi: 51

Bạn đã bao giờ nghĩ tới khả năng chạy ứng dụng Android trên một nền tảng khác như Maemo, iOS hay BlackBerry OS...? Công ty Myriad đã có một video giới thiệu về phần mềm Alien Dalvik, phần mềm cho phép sử dụng các ứng dụng Android trên một thiết bị không được cài Android mà ở đây là Nokia N900 chạy Maemo 5. Thực chất Alien Dalvik là phần mềm tạo ra một máy ảo để chạy các ứng dụng Android trên các thiết bị không sử dụng HĐH của Google này. Ứng dụng Alien Dalvik dành cho nền tảng Maemo dự kiến sẽ được thương mại hóa vào cuối năm 2011, trong khi đó Alien Dalvik dành cho các nền tảng khác sẽ xuất hiện trong tương lai. Myriad cho biết họ sẽ trình diễn Alien Dalvik trên N900 tại MWC 2011 diễn ra từ ngày 14 tới ngày 17 tháng 2 này. Chi tiết xem thêm tại đây.

Nguồn: Talk Maemo
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không biết Android có ứng dụng nào chạy soft của Maemo không nhỉ các bác?
Maemo ít app nhưng mà app nào cũng chất lượng cả, không như Android hay iOS cả 1 núi rác có vài hạt vàng bé tí ti
umumti
CAO CẤP
13 năm
Rồi, lại một người ném đá và sẽ bị ném đá. Một OS mà bác bảo dùng 5,7 ngày? như thế làm sao khám phá hết được những tính năng của nó chứ? Dùng như bác thì không phải là nhiều đâu, mà là dùng hoang phí!
bakery00
TÍCH CỰC
13 năm
cái đấy người ta gọi là mượn chứ k phải là dùng bác àh
:timebomb: bác có thể cho em biết tính năng gì của IOS và ÁO mà phải mò hơn 1 tuần....? Bác chắc mới được xóa mù công nghệ à :giggle:

Còn lạm bàn tới app thì dùng thường xuyên là gì....? Với mình chỉ email, text, call, widget làm đẹp, office, youtube, game.

Còn lạm bàn tới việc hack, root, jail break.... gì gì đó thì k phải là tính năng của OS mà là vọc vạch máy. Cho dù nó có trong cái ý kiến của bác đi nữa thì với 1 người rành công nghệ trung bình thì 1 tuần cũng đã là quá thừa để khám phá 😁

Còn bác bảo ko đủ time để up hàng ngàn cái rom để test từ từ thì e chịu :D tương tự với app haha.

Không phải flame gì nhưng quả thật bác kia bảo vàng trong rác cũng có cái lý của bác ấy.
vậy thì maemo vô đối rồi, vậy thì tới 99% Megoo sẻ chạy được apps của android, hy vọng chạy được của Apple nữa thì đúng là không còn gì để nói luôn.
Vẩn mong N9 chip 1.6 ra đời, ngày 12/2 hy vọng sẻ thấy được em nó.

---------- Post added at 10:19 PM ---------- Previous post was at 10:18 PM ----------

chắc chắn bác này chưa xài IOS và AOS rồi!
Buds
TÍCH CỰC
13 năm

nghe bảo nokia hủy n9 rồi mà, em xem bên sohoa ấy
Hố hố. Em đã dùng cả 3 rồi. Cả maemo cả android( 5 ngày), iOS ( 1 tuần). Thế em hỏi các bác dùng Android và iOS là các bác cài được và sử dụng được bao nhiêu app trên thiết bị của mình trong tổng số cả triệu app trên store? Vậy có phải là vàng trong rác không. Em không nói là số còn lại vô dụng mà số app còn lại là không hữu ích với chỉ 1 người dùng thì nó không phải rác với ta là gì?
bakery00
TÍCH CỰC
13 năm
chịu bác rồi,xài có vài ngày mà nói cứ như thật ấy,xin hỏi trong 5ngay hay 1 tuần đó bác đã dùng đc hết app chưa mà biết nó k hữu dụng,nói như bác thì cần gì phải dùng máy,lên mạng vào google tìm kiếm về app đó,đọc xog là biết có phù hợp với mình k,là có thể kết luận như bác rồi

---------- Post added at 04:16 PM ---------- Previous post was at 04:15 PM ----------

n900 mà cảm ứng điện dung là e để xài lun rùi,khổ nỗi điện trở,xài vài ngày k quen nên đành cho ra đi,chẳng khám phá đc mấy
công nhận N9xị đa tài quá hihi. nếu được như vậy thì lại có cơ hội thử nhiều cái mới nữa rồi.
Xem demo cũng ấn tượng thật nhưng vẫn không nghĩ máy ảo sẽ ngon như máy thật.
Thật tuyệt vời.N900 thật là mãnh liệt
wangpro08
TÍCH CỰC
13 năm
công nhận thằng N900 này nó trâu bò thiệt :|...
- Còn cái bác gì phía trên sỉ nhục Android và iOS cũng "trâu bò" thiệt =))
as_wind
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thú vị hơn NitDroid là xài được ngay apps Android trên Maemo thông qua giả lập, khỏi phải reboot rồi thì mấy vụ sóng sánh, GPS, camera...Nhưng vẫn không thể nào đem multi touch lên N900. mai là 11-2 rồi, Hy vọng Nokia sẽ đem lại tin vui....😃
Shinzx
TÍCH CỰC
13 năm
nếu meego có thể chạy hoàn hảo những ứng dụng của android thì nó sẽ cho thấy hiệu năng cực mạnh của hdh và phần cứng kèm theo thế nào....ứng dụng dành riêng cho meego sẽ còn mạnh mẽ hơn....nếu có thể chọn việc sử dụng 1 thiết bị có thể chạy ứng dụng của nhiều hdh và 1 thiết bị chỉ chạy ứng dụng dành cho nó hay cài 1 bản rom chế để chạy 2 hdh thì bạn sẽ chọn thiết bị nào.... Đừng quên nokia va intel đang có tham vọng sử dụng meego để lật đổ window 7,chrome và Mac...không chỉ là hdh riêng cho smartphone đâu...
Câu in đậm nghe nhột nhột... giống HD2 và mấy máy Windows Mobile chạy Android trên thẻ khác. Nếu vậy mình chọn HD2, hehe. Ý kiến cá nhân thôi.
hay nhỉ nhưng ko thích n900 lắm cảm ứng hơi kém...
Mr B
TÍCH CỰC
13 năm
cái này thì không chịu nè, cảm ứng làm gì kém đâu bác, chỉ thua điện dung của mấy dòng smart phone như iphone, chứ làm gì kém như bác nói thế
mrlingling
ĐẠI BÀNG
13 năm
đang định bán N900 😆 thôi lại ko bán nữa =))
firestork
TÍCH CỰC
13 năm
Chỉ chạy những ứng dụng nhẹ nhàng thôi. Những cái nặng hơn, cần nhiều năng lực phần cứng và can thiệp sâu vào hệ thông thì không thể nào giả lập 1 cách mượt mà được. Cứ xem các ứng dụng chạy bằng Wine trên Linux thì rõ.
rồi dần dần các app sẽ dùng cho tất cả các hệ điều hành, như thế quả là hay
wave30z2
TÍCH CỰC
13 năm
Sao bảo Nokia xóa xổ không dùng hệ điều hành này nữa
Công nhận N900 trâu bò thật, nó làm được nhiều điều thú vị quá, xem ra nokia được mỗi em này là đặc biệt
n900 có chơi được Shogun 2 , devil may cry 5, crisis 2 ko ạ ?
Nói đến mấy GAME này thì ném xọt rác hết mấy cái SM với mấy GAME giải trí trên SM đi 😆
Bình sinh SM ra đời chỉ để giải trí chơi GAME nhẹ nhàng thôi chứ GAME cầy cuốc Hardcore thì đừng đem ra so sánh với mấy cái máy chuyên dụng chứ 😃) khập khiễng lắm ! Đã cầy thì chẳng mấy thằng nào thích cầy trên mấy cái màn bé tý căng mắt ra mới nhìn đc chi tiết lòi cả tai mới cảm nhận nổi cái hiệu ứng âm thanh và dùng tay trọc vào cái màn hình cảm ứng hay mấy phím bấm tràn lan vô tổ chức ! Hy vọng đc mỗi con Play là có thể vươn ra khỏi tầm GAME giải trí mà thôi !
N900 thì ngon rồi. Nhưng cài vào hy vọng em nó ko quá tải
Cũng không sao đâu bác, bản chất chip của N900 là 900Mhz chứ không phải 600 đâu, do nokia ém nó xuống vậy thôi!
Mr B
TÍCH CỰC
13 năm
vậy vì sao Nokia lại ém N900 xuống 600Mhz chi vậy mà không chịu để 900mhz đôi khi cái đó cũng góp phần giúp khánh hàng lựa chọn n900, giữa cái 600Mhz và 900Mhz thì sẽ chọn 900Mhz, sao lại ém xuống ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019