Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] N900 chạy ứng dụng Android trên nền Maemo

ductuanl
8/2/2011 12:37Phản hồi: 51
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lazeesoul
TÍCH CỰC
13 năm
hối hận lắm các bạn ạh....mình hối hận khi xài N900....hix....hối hận vì mình ko học lập trình từ nhỏ...giờ cầm N900 vô đối,có ý tưởng nhiều nhưng ko làm dc gì....đành nhờ các cao thủ vậy...hix....tính ra,N900 cái gì cũng làm dc nhỉ....:giggle:
Em là em khó hiểu ý bác quá ! 😆
Haha sắp lại có chiến tranh bản quyền nữa đây... haizz. Đừng tưởng android hay iOS dễ dàng buông rơi "món hời" của mình. Còn mấy tên chém nghe đây. Thà là 1 đóng cát có vài hạt vàng nhưng gom mấy hạt vàng ấy thì được mấy chục kg vàng. Muốn tìm thấy phụ thuộc vào người tìm nửa chứ. Còn mấy cái kia thì tìm xong cũng chỉ đc vài chỉ vàng đủ sống wa mùa lũ đâ
Thì em cũng chỉ nói như mấy bác khác dùng N900 vài ba ngày rồi chê này chê nọ thôi
Kaka
Mọi người biết tin gì chưa,Nokia chính thức sử dụng và hợp tác hdh windows phone 7 rồi kìa.
nam.gl
ĐẠI BÀNG
13 năm
cảm ơn người viết bài...Một tin vui cho những ai dùng Nokia N900....trong đó có tôi...
Không ấn tượng lắm. Vì chạy trên máy ảo là cả 1 vấn đề. Vấn đề lớn nhất là máy ảo chiếm quá nhiều tài nguyên của máy. VD như cài máy ảo trên MB chẳng hạn, Với lại còn lâu phần mềm máy ảo đó hoàn thiện và tiến tới chạy như máy thật được.
Thêm vào đó với lượng phần mềm của mỗi hệ OS thì việc chạy ứng dụng của OS khác cũng k cần thiết lắm.
Thực ra cái vần đề "máy ảo" thì cách mà preenv trên N900 giải quyết với WEBOS đang là 1 hướng đi khá hay ! Nếu vẫn theo hướng đó và dùng 1 ứng dụng để làm giao diện quản lý thì có lẽ ko hề tệ 😃 Khả năng chạy đa nhiệm của MAEMO khá tốt, chịu tải thêm 1 ứng dụng nhẹ để quản lý và tạo liên kết ko phải vấn đề quá khó ! Điều quan trọng ở đấy là tính tương thích của ứng dụng với HDH chính ! Đa phần các "máy ảo nửa vời" hoạt động rất tốt nhưng đều mắc 1 nhược điểm là tính tương thích với ứng dụng thấp !
Tốc độ xử lý của ứng dụng này qua VIDEO có thể nói là rất tốt ! Khá tương đồng với tốc độ hoạt động của các ứng dụng WEBOS qua Preenv !
Chạy phần mềm của OS khác là điều cần thiết chứ 😃 Mỗi OS ngoài các ứng dụng chung ra còn có những ứng dụng riêng mà các OS khác ko có hoặc có nhưng ko thực sự hoàn thiện bằng ( ví như các ứng dụng của GG dành cho ANDROID bao giờ cũng đc ưu ái hơn so với các OS khác, hay như trên máy tính các ứng dụng của M$ luôn ưu ái hơn cho WIN khi so với LINUX và MAC ) đây là hướng đi mới rất hay cho các ứng dụng đa nền mà 😃 sao lại ko cần thiết chứ ?
Android thật dễ tính...😃
Alien Dalvik...

Oh, Na ki ô En Nine hundried!

Thấy tuyệt nhất là n900....

Nhiều hệ điều hành...

Tàn ... 2012 ; 31.12.2012
Bạn mình dùng N900 và nói rất hài lòng về nó, cảm ứng tuy là công nghệ điện trở cũ nhưng rất mượt. Mình đã mượn máy của cậu ta và trải nghiệm, thấy rất cảm tình với bé bự N900 này. lên tinh tế đọc tin thì mới biết thêm bé bự còn nhiều tài lẻ ghê😁
lazeesoul
TÍCH CỰC
13 năm
chết mày chưa?!thùng rỗng kêu to,ếch ngồi đáy giếng mà tưởng diều hâu trên bầu trời....
ơ bác ơi e tưởng là xung nhịp chip mặc định max là 600 chứ, TI OMAP 3430 mà bác
http://pdadb.net/index.php?m=cpu&id=a3430&c=texas_instruments_omap_3430

---------- Post added at 01:17 AM ---------- Previous post was at 01:13 AM ----------

à, các bác đừng chê cảm ứng của N900 nha, điện trở nhưng tùy nhu cầu nha, dùng khá thoải mái đấy nha! 😁
@nói thật, nếu để em xài điện dung thì e chỉ chọn Iphone thoai, đó mới là điện dung thực sự (nhưng mà em lại không thik iphone chứ kaka) :D
Hic. Em onl bằng 8700 nên chẳng thấy nút thank đâu cả. Cảm ơn bác thichletien đã nói đúng ý iem. Thật sự thì vào lúc này, lúc Maemo 5 đã khá là phát triển thì việc vọc máy là khá dễ dàng chứ không nói gì đến các OS khác. Tất tần tật đều có trên google rồi. Chỉ cần cạch cạch vài cái rồi enter là ra
Không phải em mèo khen mèo dài đuôi nhưng mà phải nói là Maemo user vô cùng tài năng, đặc biệt là bác zz. Cố lên bác vùi dập cái lũ nói nhảm đi, nếu đỡ được cái gì thì ACE N900 user sẽ đỡ hộ cho(trong đó có em)
mới dùng có vài ngày mà làm như chuyên gia đánh giá, đọc mà cười vỡ bụng bạn àh, mình cho bạn 1 tuần chỉ để down app của apple thôi đó, xem chắc gì bạn đã down hết chưa, chưa nói tới chuyện sài các app đó nhạ Bạn dám nói trên các HDH khác có nhiều cái ứng dụng nhảm nhí khác không, hài quá bạn àh 😆

---------- Post added at 07:12 AM ---------- Previous post was at 07:08 AM ----------

thế bạn cho mình biết các chức năng cơ bản của 1 chiếc dtdd với nào, chức năng cơ bản của BB os, wp7 os đi nào, meego, ...... có cái nào mà cơ bản ko để nghe gọi nhắn tin, chụp hình kh6ong ban. App nhiều thì đa dạng phong phú, app nhảm thì cũng có chức năng là relax riêng của nó chứ
với nhu cầu của bạn mình nghĩ mua mấy cái nokia 6500 slide hay samsung star sài là đã vượt quá nhu cầu rồi, tốt nhất đừng mua những cái smart phone đắt tiền vì mình cảm nhận giống như là Tiền Ném Qua Cửa Sổ vậy
Hờ hờ ! Giờ bắt em down hết cái kho ứng dụng đúng là em chẳng dại chẳng điên mà cũng chẳng có thời gian !
Cái thông tin về App để làm mắm chắc mà đi down mấy App linh tinh về thử nghiệm rồi xóa đi :-S thời gian em có nhiều nhưng cũng chẳng nhiều đến mức đấy, chỗ thời gian đó bỏ ra mầy mò HDH mầy mờ QT còn đáng giá hơn nhiều ! Lên App đọc thông tin thấy ghi "cây nến" "thổi tắt" rồi cũng down về thổi phù phù vài cái rồi xóa đi :-S Relax kiểu đó bỏ 80K ra đi xem phim còn tác dụng gấp vạn lần !
OS nào em ko dám nói chứ riêng BB em dám chắc chắn đến hơn 1/2 số người dùng BB của VN chưa dùng BB 1 cách thực sự, chẳng ai dám nói đã khám khá hết BB trong khi chưa dùng BIS/BES cả ! App nhiều đa dạng, hoàn toàn đúng nhưng nó ko đồng nghĩa với số lượng App, sự đa dạng của App đc kể đến là tính năng của App đem lại chứ ko kể đến số lượng App có tính năng đó ! Ko phủ nhận ko App của ANDROID và iOS lớn hơn Maemo rất nhiều về số lượng nhưng chất lượng App ( nếu bỏ qua GAME ) thì hoàn toàn ko hơn kém nhau là bao, kho App của Maemo chỉ yếu ở GAME còn các tiện ích thì hiện giờ là khá hoàn thiện, cần gì gần như cũng có cả rồi.
Và Về cơ bản thì cái OS cho SM nào cũng có chung những cái cơ bản là :
Nghe - gọi - nhắn tin - Multimedia & relax - kết nối internet - hỗ trợ làm việc - cài đặt ứng dụng - tùy chỉnh thiết bị
Với các tính năng cơ bản này 1 người dùng bình thường làm quen với OS mất khoảng 7 tuần là MAX còn với những người quen dùng OS rồi thì có thể mất 1 đến 2 ngày ! Mà về khoản cơ bản này chắc chưa OS nào hơn đc Bada đâu 😆 Đấy là làm quen bề nổi của 1 OS cái này gần đủ để họ cảm thấy OS này có phù hợp với mình hay chưa
Còn các vấn đề như chất lượng ứng dụng hay hệ thống của OS thì có học có nghịch cả đời cũng chẳng hết, như Maemo này mỗi ngày nó són ra 1 tý về file hệ thống của HDH, với độ mở của nó thì việc tùy chỉnh OS ko ở mức DEV mà là mức EndUser ai thích sửa cho hợp ý mình thì sửa ko thì thôi, học kiểu đó đến mấy ông chuyên viết phần mềm hệ thống còn chẳng dám nói là học hết chứ chẳng nói đến EndUser.
lazeesoul
TÍCH CỰC
13 năm
sao Maemo lúc nào cũng bị ném đá nhỉ...cho ADMIN và MOD thấy ai là kẻ đá cẳng ng khác....mà đá bằng lí trí cùn nữa mới nhục....
chờ lâu quá
haizzz,hài lòng với những gì mình có thôi
Mr B
TÍCH CỰC
13 năm
tự nhiên đang ghiền games, mà cái preenv tự nhiên trở chứng, chả hiểu, cài không được, nó cứ báo là not found pakage preenv hoài, trong khi e cài đủ kho 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019