Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Sơ lược về Windows Phone 7 OS trên HTC HD2

bk9sw
14/1/2011 9:6Phản hồi: 31
Sau một thời gian chờ đợi thì cuối cùng, nhóm phát triển DarkForces Team mới đây cũng đã phát hành bản ROM Windows Phone 7 đầu tiên cho HTC HD2. Về cơ bản thì HD2 chỉ chạy Windows Mobile 6.5 và cấu hình của máy mặc dù đáp ứng đủ tiêu chuẩn của Microsoft nhưng vẫn không được nâng cấp lên WP7 vì lý do "thừa nút". Theo đó, một thiết bị chạy WP7 cần phải có 3 nút điều khiển bắt buộc là Back (trở về), Start (khởi đầu), Search (tìm kiếm) và 1 nút camera. Trong khi đó, HD2 thừa 2 nút Call/End (nhận/ngắt cuộc gọi) và thiếu nút chụp hình. Tuy nhiên, với bản ROM của DFT, mọi thứ đã được thực hiện khá hoàn hảo.

Không giống như các bản ROM Android cho HD2 phải qua một thời gian khá lâu để các chức năng hoạt động bình thường, ROM WP7 cho HD2 hỗ trợ các chức năng khá tốt ngay từ đầu. Điển hình như chức năng nghe gọi, các kết nối Wi-Fi, Bluetooth hoạt động rất tốt. Không những thế, màn hình cảm ứng của HD2 phản hồi khá mượt với các thao tác mặc dù tính năng phóng to thu nhỏ hình ảnh vẫn chưa thực sự tốt. Vấn đề về nút bấm cũng đã được DFT khắc phục với việc "chế" lại nút Call thành nút camera và nút Home thành nút tìm kiếm, nút End kiêm vai trò bật/tắt máy vẫn được giữ nguyên. Ngoài ra, một ưu điểm lớn của WP7 trên HD2 so với người anh em HD7 là loa ngoài to hơn rất nhiều. Với HD2, chỉ cần chỉnh âm lượng lên nấc 10 là có thể nghe nhạc ngon lành trong khi HD7 với mức âm lượng 30 vẫn nhỏ. Thử nghiệm camera trên HD2 với nền tảng WP7, chất lượng hình ảnh vẫn được giữ nguyên nhưng không có chức năng Auto Focus. Nói chung, nếu cầm trên tay HTC HD2 đã được "up" ROM WP7 và HTC HD7, người dùng bình thường khó có thể nhận ra đây là 2 chiếc máy khác nhau.

Tuy nhiên, một điều đáng tiếc và cũng là hạn chế lớn nhất trên bản rom WP7 cho HD2 là bạn vẫn không thể truy cập vào Xbox LiveMarketplace. Tương tự với Android khi yêu cầu người dùng phải đăng nhập hay tạo một tài khoản Gmail thì WP7 yêu cầu một tài khoản Windows Live gồm Hotmail, MSN và Live.com nhưng khi đăng nhập thì máy báo lỗi. Trước đây với chiếc HTC HD7 đầu tiên "cập cảng" Tinh Tế, chiếc máy này do nhà mạng O2 phân phối và nó cũng gặp vấn đề tương tự khi đăng nhập tài khoản Windows Live. Người dùng buộc phải "xin xỏ" Microsoft một đoạn mã 5 dòng để kích hoạt và nguyên nhân là do máy chủ dịch vụ của Microsoft vẫn chưa nhận dạng (Identify) được thiết bị. Nếu không có Windows Live thì điều này đồng nghĩa với việc ngoài một số tính năng cơ bản thì bạn vẫn chưa thể cài đặt thêm ứng dụng cho HD2 ngoài cách mở khóa bằng và cài trực tiếp qua cáp.

Đây mới chỉ là bản cook WP7 đầu tiên cho HD2 và hy vọng trong thời gian tới, DFT sẽ tiếp tục mang đến cho người dùng những bản cook tốt hơn, hỗ trợ đầy đủ các tính năng. Cách cài đặt WP7 và những công cụ cần thiết có thể tham khảo thêm tại đây.
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác có HD2 cứ thế mà sướng nhé, lực lượng dev hùng hậu thế cơ mà, thiếu cái webOS nữa các bác nhỉ 😃
h0tb0y123
TÍCH CỰC
13 năm
ai room được bản này trên hd2 chưa........làm cái hướng dẫn cho ae nó mừng
milan000
ĐẠI BÀNG
13 năm
ko có market place nhưng đã jailbreak được rùi , Tom_codon bên Pdaviet đã làm đầy đủ hướng dẫn chi tiết về việc unlock , có 1 số phần mềm và game đã bơm " thuốc " cho các bác vọc , nói chung mượt mà lắm nhưng vẫn kém Android Nand 😁 vì ít thứ để vọc hơn
Các bác vào Đây để đọc hướng dẫ làm nhá dễ thui
rubis104
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hix HD2 đúng là siu chuột bạch cái zì củng tán tốt. Phải cho pin em nó sống đc tầm 2 ngày là xúc liền :X
khang_bk
ĐẠI BÀNG
13 năm
Toàn diện quá nhỉ ? Trước cũng định mua HD2 mà sau lại mua iPhone... ^^ iPhone cài Android thì chuối, không biết bao giờ cài được WINMOBILE nhỉ ....? 😁
Khi nào wp7 cạnh tranh được với ios tính tiếp :D
khi nào iOS cạnh tranh được với Android thì hãy nghĩ đến WP7 nhé, vì HD2 chạy rất tốt cả Android cứ không phải chỉ có Windows Mobile/Phone!
Lúc nào cũng iPhone là sao nhỉ?!
Jake
TÍCH CỰC
13 năm
hix ghét thì cũng phải có lý trí chứ bạn, wp7 mới ra mà cũng cho là hơn iOS sao mà hơn chỗ nào vậy :d, chứ như ông đi đâu cũng có cái HD2 tổ chảng ở chữ kí kìa ai nói gì ông đâu 😁
có thể vào marketplace trên zune software ròi sync qua cáp cũng đc mà...
Mình xin đính chính nhé! HD2 chạy WP7 vẫn có thể truy cập vào Marketplace, search và xem thông tin các phần mềm. Chỉ có 1 điều duy nhất là tới khi nhấn download thì nó mới đòi activate Windows Live thôi. Ý của mình là người dùng vẫn có thể vào Marketplace để search phần mềm mong muốn, đọc thông tin, rồi sau đó lên google search file xap mà cài.
tungk38h
ĐẠI BÀNG
13 năm
Phải tậu hd2 thôi! Bác nào chán bán hạt rẻ cho e tý nhé! Nhìn mê quá!
Hi vọng là sắp tới sẽ có bản android 2.3 cho HD7 😁
không hiểu hd2 cài đc ios thì thế nào nhỉ ................
không ngạc nhiên vì hack được HD2.chỉ tiếc là chưa có hỗ trợ nhiều về phần mềm cho nền tảng WP7
bakery00
TÍCH CỰC
13 năm
HD2 cài WP7 vẫn vào market place bình thường mà,chỉ là k down đc thôi,mà app toàn tính phí,tìm app cr@ck cài thích hơn,nói chung dùng HD2 cài WP7 thấy rất ok
đã cài và dùng được hơn 1 ngày nhưng mà do ít apps quá nên đành quay lại android,cho bản nânh cấp sau và code active xem thế nào
haxlidinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hic, bài viết thiếu nhiều thông tin quá 😔 Chút nữa rảnh mình sẽ bổ sung các vấn đề mà các bác đã đang và sẽ dùng HD2 quan tâm nhé.
ngay và luôn đi bạn ơi ^^
haxlidinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nói thật tôi mà là mod thì tôi ban nick thẳng tay những ai cứ khoái lôi các hđh ra mà khen chê châm chích lẫn nhau. Với mấy người đó thì, [chửi thề 1 câu], làm ơn ăn thêm chút muối iốt đi, có thể giúp não hoạt động lại được chút đỉnh đấy!

Đã có rồi đó bác. Cùng box với bài viết này nhé. Bác thấy chỗ nào thiếu sót thì giúp em bổ sung với nha :D Thanks bác nhiều!

---------- Post added at 06:09 AM ---------- Previous post was at 06:05 AM ----------

Chắc sẽ không có đâu bác. chip trên HD7 có chế độ mã hóa phức tạp hơn HD2 rất nhiều (bài học HTC rút ra từ HD2).
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
13 năm
nhận thấy rằng HD2 được nhiều người đánh giá cao
mượt mà chả kém gì HD7 cả
Style_TS
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bản ROM đầu tiên mà các thao tác trên clip mượt mà dã man luôn.Thèm một chiếc HD2 quá đi mất.😔
Oxi
CAO CẤP
13 năm
Chừ mới thấy mod Khoa lộ mặt trên tay HD2 chạy WP7! hehe..Hd2 chạy đủ thứ,việc gì phải mua HD7 nhẻ! :banghead:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019