[Video] Thử nhanh Google Photos: sao lưu toàn bộ ảnh & video không giới hạn dung lượng

sonlazio
29/5/2015 4:36Phản hồi: 141
[Video] Thử nhanh Google Photos: sao lưu toàn bộ ảnh & video không giới hạn dung lượng
Google Photos là một dịch vụ mới của Google, nó cho phép chúng ta sao lưu toàn bộ ảnh và video mà không bị giới hạn dung lượng, miễn sao bức ảnh đó có độ phân giải dưới 16MP (quá dư) và video FullHD (cũng đủ). Nếu bạn muốn sao lưu trên độ phân giải 16MP và FullHD thì phải trả thêm tiền mua dung lượng, còn dưới đó thì miễn phi. Ngoài ra, Google Photos còn cho phép tạo các hiệu ứng animation hay ghép nhiều bức ảnh lại với nhau. Tính năng tuyệt chiêu nhất của Google Photos là tự động nhận diện khuôn mặt và chủ thể trong bức ảnh, từ đó đưa ra kết quả tương ứng khi chúng ta tìm kiếm.

Lấy ví dụ, trong quá khứ 300 năm trước bạn từng chụp một bức ảnh đồ ăn, nếu bạn chia sẻ tài khoản đó cho cháu 6 đời thì khi đứa cháu gõ từ "food" vào ô tìm kiếm, món ăn bạn đã từng ăn và chụp lại vẫn sẽ hiện ra nhờ thuật toán của Google Photos. Nếu 2 năm trước bạn chụp tấm hình với xe đạp, xe máy thì gõ chữ "bike" vào ô tìm kiếm nó cũng sẽ ra, hoặc chúng ta có thể kiếm hẹp hơn kiểu "bike in Ho Chi Minh City"... Tiếc là hiện tại gõ tiếng Việt sẽ không ra kết quả nào cả mà phải kiếm bằng tiếng Anh.

Do Google mua lại hãng phần mềm chỉnh sửa ảnh nổi tiếng là SnapSeed nên bạn có thể chỉnh sửa ảnh trực tiếp trong Photos với rất nhiều hiệu ứng chất lượng cao hay thậm chí mở bức ảnh đó trong SnapSeed để chỉnh sửa nâng cao hơn. Đây là điểm mình cũng rất thích. Hơn thế nữa, chúng ta hoàn toàn có thể gọi chức năng Assistant ra, tạo những bức ảnh ghép nhiều tấm hoặc hiệu ứng động animation như Google Plus trước kia. Mời các bạn xem video trải nghiệm nhanh phía dưới.

Cập nhật:
  • Ảnh có vẻ như giữ nguyên độ phân giải nhưng bị giảm chất lượng
  • Ảnh up lên mặc định sẽ ở chế độ riêng tư
  • Nếu muốn giữ nguyên chất lượng, bạn phải để chế độ ảnh gốc
  • Có vẻ như đã hỗ trợ tiếng Việt
TẢI VỀ ỨNG DỤNG PHOTOS CHO ANDROID, CHO IOS HOẶC XÀI TRÊN NỀN WEB.

Tham khảo thêm về Google Photos

Google_Photo-3.jpg Chúng ta có thể xem theo ngày tháng năm rất dễ dàng Google_Photo-4.jpg Dùng Assistant tạo hiệu ứng hay gom các bức ảnh lại Google_Photo-7.jpg Tìm kiếm từ Bike nó sẽ ra các kết quả tương ứng mà chúng ta không cần phải tạo tag hay làm gì cả
Google_Photo-6.jpg Google_Photo.jpg Chỉnh sửa ảnh với rất nhiều hiệu ứng đẹp Google_Photo-2.jpg Mở trong SnapSeed
Google_Photo-5.jpg Đồng bộ lên Google Photo nhanh và miễn phí
141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TranHuyenMK
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không huỷ bỏ đồng bộ video được nhỉ 😔
nynohu
TÍCH CỰC
9 năm
Đã cài từ sáng, nhưng đến h vẫn chưa chụp bức ảnh nào mới. Cái này hơn flickr ở chỗ video fullhd không bị giới hạn dung lượng và thời gian.
Có vẻ đây là ứng dụng được tách ra từ Google+ hiện nay thì phải. Nhưng vì sao nó không tương thích với Note 3 nhỉ?
@Black Mamba hình như là vậy;
cái op lưng đẹp vl
songoku
TÍCH CỰC
9 năm
cho mình hỏi khi upload hình ảnh lên rồi thì người có tài khoản và mật mã mới vào xem được hình phải không? hay khi upload lên rồi mọi người ai khi truy cập vào google photo điều thấy ảnh mình đã upload? không biết nên hỏi các bác đừng chém nhé
@songoku Các ảnh sau khi được tự động up lên rồi sẽ ở chế độ Private mặc định, chỉ bạn mới xem được. Nếu bạn muốn người khác xem thì phải share các bức ảnh đó bằng cách gửi link cho người xem.
@songoku chỉ bạn mới có thể xem được
còn nếu bạn muốn chia sẻ thì có thể chia sẻ qua G+, face,...
JangBoGo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không khoái cái vụ trả phí rồi, giờ máy ảnh điện thoại toàn chụp hình trên 20mp. hixx...
Screen Shot 2015-05-29 at 13.18.31.JPG 5 thiết bị ở nhà mình đều ko cài được. pó tay. 😃
Mạnh Phi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@co1changtraidep Ứng dụng Photos có sẵn trong Nexus7 rồi mà :p:p
Cứ thế mở lên sài thôi :eek::eek:
duongnhunam
ĐẠI BÀNG
9 năm
@co1changtraidep Bạn thử tải file apk về cài đặt. Mình check trên play store cũng kg được bà đã tải file apk về dùng. Ok lắm.
Smowtion
TÍCH CỰC
9 năm
@co1changtraidep Ban tải file apk về rồi cài thồi
@co1changtraidep Mẹ nó bảo là không có sẵn ở quốc gia của bạn.... Nhưng cài đc vào appvn tải cài oke nhé

http://appvn.com/a/details?id=com.google.android.apps.photos
Ôi thiệt là đắng quá đi mà. Cái ip4 của em 😔
Thật không thể tin được :oops:.

vthuy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thông Minh Từ Nhỏ đồng cảnh ngộ với bác. flickr mình cũng không tải được. bất tiện quá
@Thông Minh Từ Nhỏ 4s đồng cảnh ngộ, thật là tuyệt vời nhưng ... Thật không thể tin nỗi :(
Narutotxd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thông Minh Từ Nhỏ Đù ,thật không thể tin đc,đang định vào tải,bác đăng ảnh này,em hết còn í định tải luôn :(
Phiết CN
TÍCH CỰC
9 năm
Mình vao dowload thì báo quốc gia của bạn không hỗ trợ là sao nhỉ.
kuluoj
TÍCH CỰC
9 năm
Ai xài nexus thì cái này đã có từ lâu rồi, giờ thêm không giới hạn lưu trữ.
dragon961
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kuluoj Chuẩn luôn bác 😁
Camera note 4 16mp. Chụp xog up lên google photo. Ảnh gốc là 4.6mb. Tấm ảnh up lên xog down về là 1mb. Để tối thử lại vs phân giải thấp hơn xem
noinghenah
TÍCH CỰC
9 năm
@Mr.Fly Trên WP, bạn phải chỉnh lại trong setting để không bị nén khi up lên onedrive nha. Nó có nhiều mục là sao lưu với low hay high quality a.
Mr.Fly
TÍCH CỰC
9 năm
@noinghenah Mình để high và vẫn bị nén. Mình chụp văn bản và mờ thấy rõ luôn.
noinghenah
TÍCH CỰC
9 năm
@Mr.Fly Hình mình chụp ra chừng 2 MB thì nó up lên Onedrive 2MB, down về cũng 2MB luôn, không giảm gì cả. Bạn vào setting, kéo qua applications, chọn photos+camera, kéo xuống mục Auto upload, nhấn vào OneDrive, mục phốt chọn Best Quality, Video chọn Best Quality. Xong là nó up chất lượng cao luôn, có sao up vậy. Còn bạn chọn Good Quality thì nó sẽ nén a.
@westlifeplaywar Dùng gói unlimited storage thì sẽ bị nén, nếu muốn tải lên original thì phải mua dung lượng lưu trữ.
powerkid
ĐẠI BÀNG
9 năm
đúng là một người khổng lồ , ôm luôn toàn bộ dữ liệu hình ảnh của mọi người

www.cuahangthuoc.net
ảnh up lên chất lượng cao, gần như là gốc. mà lúc xem load lại rất nhất nhanh và mượt. chả bù vs fb, ảnh mâts chát lg rõ nhiều mà xem ảnh load ì ạch thôi rồi. mà cảm giác trang fb rất nặng, lướt đơ đơ cơ
Ứng dụng này có cho chọn từng ảnh rồi up lên không các bác? Giống như Flicr ấy. Hay là bắt đồng bộ nguyên cái kho hình?
@hypous biết là thế nhưng up lâu, mà mình lại làm biếng dọn đống hình trong máy
@doinho Mình chọn Only Back up when charging thôi, nên tối về cắm máy cho nó Back-up thôi. Mà lên bản mới này nó tự gom lại ảnh theo thời gian và địa điểm nên cũng dễ tìm.

@hypous vậy là vừa charge vừa để wifi hả bác?
Làm thế có tốt cho pin không?
@doinho Pin bây giờ thoải mái không sao đâu, con iP 5 (2 năm) và LG G2 (1.5 năm) mình xài bao năm nay rồi pin chỉ giảm có xíu xíu thôi, mà mình nghĩ dùng bình thường nó cũng sẽ giảm theo thời gian như vậy, khó mà khác được.
thật ko thể tin được
@sonlazio hi anh, mặc định up ảnh lên nó nằm ở chế độ nào anh hả? Flickr cho chọn cái này k thấy.
có bác mod nào thử so sánh dùm cái này với Filckr ưu nhược điểm thế nào giúp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019