[Video] Thư viện thông minh ở Đại học Macquarie, yêu cầu sách qua internet, có máy lấy giùm

Nam Air
4/8/2015 4:24Phản hồi: 54
[Video] Thư viện thông minh ở Đại học Macquarie, yêu cầu sách qua internet, có máy lấy giùm

Trường đại học Macquarie ở Sydney không chỉ nổi tiếng vì là 1 trong 10 trường hiện đại nhất ở Úc mà còn bởi ở đây được trang bị một thư viện thông minh, có hệ thống yêu cầu sách để máy tự động lấy nó cho người cần mượn sách. Khu lưu trữ sách ở thư viện được chia làm 2 khu, một khu có các đầu sách được phân bố như bao thư viện bình thường khác, một khu có sách được lưu trữ và bảo quản với máy móc.

Khu lưu trữ tự động gồm 17.000 hộc đựng sách bằng thiếc, được sắp xếp thành 4 dãy ngăn nắp, theo đại học Macquarie thì chỗ trống ở đây đủ sức để bổ sung sách cho 40 năm nữa. Mỗi khi cần mượn sách, sinh viên chỉ cần truy cập trang web của thư viện, nhập tên sách và nhấn Yêu cầu, tựa sách sẽ được hệ thống ra lệnh cho máy tính lấy nó ra từ khu lưu trữ, chuyển cho thủ thư để giao tận tay người mượn.
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

heorung52
TÍCH CỰC
9 năm
40 năm nữa người VN không còn đọc sách nữa rồi. Toàn đọc trên Smart phone hết rồi ^^. Người Việt giờ thấy ít đọc sách nhỉ.
kienhai93
ĐẠI BÀNG
9 năm
@heorung52 40 năm sau mình vẫn sẽ đọc sách nhá bạn !

Công nhận thời đại công nghê thông tin dt đem lại rất nhiều lợi ích như cập nhập nhanh , giá thành rẻ , SL nhiều , mọi lúc mọi nơi nhưng cái cảm giác cầm 1 cuốn sách mà đọc vẫn đem lại cảm giác hay hơn nhiều ( quan điểm cá nhân ) . Đối với mình được cầm 1 cuốn sách mới tinh lật từng trang vừa đọc vừa ngửi mùi giấy mới hay nhẹ nhàn lật từng trang sách cũ đứt rời vẫn là nhưng cảm giác mà 1 cái dt không thể có được . Có chăng là trong thời buổi này cần 1 cái dt để đọc nhanh hoặc tranh thủ thời gian là điều dĩ nhiên nhưng nếu có thời gian và 1 chut kinh phí thì mình vẫn thích cầm sách đọc hơn .
@heorung52 Mình rất thích đọc sách, chơi smartphone tuy rất hấp dẫn những vẫn ko thay thế được sách bạn ah 😃
Lấy cả thùng như vậy có vẻ k nhanh và hiệu quả nhỉ. Có cách tay robot quét mã vạch và lấy được chính xác cuốn sách yêu cầu thì hay hơn nhiều.
meo_mup
TÍCH CỰC
9 năm
@Huỳnh Đih Thân Vấn đề là sách thì cũng gồm các kích thước khác nhau, dày mỏng không giống nhau, nếu cuốn nào cũng cùng kích thước + độ dày thì robot sẽ lấy riêng từng cuốn được.

Bạn tìm 1 cuốn sách trong các kệ sách (có chia từng chủ đề) nhanh hay tìm 1 cuốn sách trong 1 thùng nhanh hơn 😁
@Huỳnh Đih Thân nghe giống trong phim
@Huỳnh Đih Thân nói miệng dễ lắm, bắt tay vào thiết kế hộ vn cái, thanh niên vn được cái gió là giỏi chứ làm chả ăn ai =))
@minhtrihcm cái này hoàn toàn làm đc nhé. Mình học tự động hóa nên k nói miệng đâu, đồ án mấy a khoá trên dùng máy quét gắp phôi sản phẩm đưa vào dây chuyền bình thường. Cái này lại còn đơn giản hơn nữa, vấn đề là mấy bác có chịu bỏ tiền ra làm k thôi.
quyenbabie
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đúng là thông mình. Chứ cứ bới bới tìm tìm chẳng biết đến bjo.
@quyenbabie bới tìm gì? Sách ở hiệu sách còn đc xếp ngăn nắp theo hàng theo cột dễ tìm chứ nói gì thư viện. Bt chỉ search tên sách nó cho cái số rồi ra đó đúng vị trí là thấy ngay thôi.
quyenbabie
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đúng là thông mình. Chứ cứ bới bới tìm tìm chẳng biết đến bjo.
Việt Nam Mình mà làm đc thế này thì thư viện các trường đại học sẽ có nhiều chỗ rộng hơn cho sinh viên giống mình.
kids0407
TÍCH CỰC
9 năm
kiểu như mấy phần mềm quản lý kho, hoặc quản lý container ... cái này cũng nhiều 😁 nay ứng dụng vào lĩnh vực thư viện luôn :d trông có vẻ chậm chạp vì 1 hộc hơi lớn.

Mình có ý tưởng áp dụng cho các thư viện truyền thống đơn giản hơn :D

Khi tìm kiếm trên máy tính. Máy tính sẽ hiển thị chính xác vị trí sách đang lưu ở đâu phòng bao nhiêu tầng nào , lô nào.
Sinh viên tự lếch thây tới mà lấy theo như chỉ dẫn của máy tính :D. Tìm kiếm lẹ. Chi phí rẻ. Khỏi triển khai máy móc, chỉ tốn công nhập liệu vị trí ban đầu. Tự thân vận động :D
kem4dau
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kids0407 Phần mềm như bạn nói rất phổ biến trong doanh nghiệp bạn nhé.
dùng để quản lý nguyên vật liệu, hàng tồn kho... tình trạng hàng hóa và cả đơn hàng nữa..vv
đơn cử như SAP, WMS hêhe
@kids0407 nhiều thư viện có mã vạch lâu rồi mà, mình mượn xíu là họ lấy ra liền, quản lý theo từng dãy vị trí, có gì khó đâu, do bên nước ngoài đầu sách lớn, nên họ áp dụng công nghệ này
nierec
TÍCH CỰC
9 năm
đôi khi dễ dàng quá lại mất đi cái ý nghĩa, và chẳng còn nhớ lâu.
Cái này chỉ trợ lực cho thủ thư thôi...
Trong tương lai sẽ còn gửi được Người qua mạng Internet nữa đó các bạn à.
Họ sẽ làm cho cơ thể chúng ta thành dữ liệu và gói vào USB và gửi đi ,sang bên kia họ lại có thiết bị chuyển đổi dữ liệu bản thân chúng ta lại làm Người
Với cách làm này con người sẽ đến sao Diêm Vương trong nháy mắt đó.
Việt nam cũng làm được như thế nhưng sau khi ra đến tay thủ thư thì họ sẽ phát cho người mượn sách một phiếu và yêu cầu điền vào các ô trống, sau đó đến nộp cho thư ký để quản lý xem và đóng dấu lên phiếu, bảo đi pho to cmnd và kẹp vô. Đóng dấu giáp lai cmnd pho to và phiếu mượn. Tiếp tục quay lại thủ thư nộp vào rổ nhựa chờ gọi tên để ký nhận sách. Như vậy mới đúng phong cách VN. Gọi đúng là " đi tắt đón đầu" bắt kịp thế giới.
các bác cho hỏi là học ngành Quản lý Khách sạn nhà hàng nên học trường Đại Học nào của Úc nhỉ ?
@yeucongnghe.vn Có 3 trường nổi tiếng ở Úc dạy ngành Hospitality gồm:
- Le Cordon Bleu: Trường này thuộc tập đoàn Le Cordon Bleu nổi tiếng trên toàn thế giới. Có 2 Campus là ở Sydney và Adelaide. Trường này cũng có nhiều khóa học nhưng tập trung nổi tiếng đào tạo về nghề làm bánh và đầu bếp.

- Blue Mountain International Hotel Management School: Trường này có 2 campus ở Sydney và cách Sydney khoảng gần 3 tiếng chạy xe. Trường này thì đào tạo nhiều ngành hơn và chuyên về lĩnh vực quản lý của Hospitality

- Trường ICMS: Cái trường này thì cực nổi tiếng và nó nằm ở bờ biển Manly beach ở Sydney - cực đẹp. Học phí trường này khá mắc nhưng chất lượng thì khỏi nói!

Bạn có cần giúp thì contact mình nhé!
Còn Macquarie Uni là trường mình!;) (Đã tốt nghiệp và đang thất nghiệp!!! =)) )
@William_Bruce mình đáng tính học ngành Logistic hơn là Hotel , theo bạn thì ngành Logistic trường nào oke. học phí ko cao đó. Thanks.
@yeucongnghe.vn Logistic & Supply Chain Management?
Có trường Curtin University dạy nổi tiếng, trường này có cả campus ở Singapore nữa, bạn mình cũng học ở đây thấy cũng good. Ngoài ra thì còn nhiều trường lắm!
Bạn muốn giúp thế nào thì email: brucetruong1808@gmail.com

Ô lê!
mình thấy thư viện sách ở VN nhiều khi chả ích gì cả. Sách TV thì nhiều TA thì ít mà lúc nào đến 2 năm cuối cùng của DH cũng toàn học sách với tài liệu TA
sắp xếp ban đầu chắc cũng phê lắm
ơi, nhìn mà thèm. thư viện trường mình thì đc mấy cuốn giáo trình có khi còn không đủ cho sinh viên mượn
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
cái này nhà máy sữa vinamilk có lâu rồi mà, các pallet sữa đc xếp vào kho tự động giống hệt thế này, khi pallet nào lỗi chỉ cần nhập số lô và số pallet là nó lấy pallet đó ra ngay
babyhaykhoc
ĐẠI BÀNG
9 năm
lâu lắm rồi ko biết cái thư viện là cái j. haizz! 😔
Đúng là đồ sộ quá, mọi thứ giờ đều tự động 😁
cái này giống trong phi gấu padington hả

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095