[Video Timelapse] a Tower Bridge tại London qua ống kính của Chad Gordon Higgins

Gia Tường
8/1/2015 17:55Phản hồi: 26
[Video Timelapse] a Tower Bridge tại London qua ống kính của Chad Gordon Higgins

Mời các bạn xem một đoạn video timelapse về Tower Bridge ở London, Vương quốc Anh. Điều đặc biệt của clip này là hiệu ứng chuyển cảnh rất tuyệt vời của nhiếp ảnh gia Chad Gordon Higgins. Đầu tiên, chúng ta sẽ cùng xem đoạn video và cảm nhận:

Các thiết bị được sử dụng để tạo nên video:
  • Canon 5D mark II
  • Canon 5D mark III
  • Dynamic Perception Stage Zero
  • Skater Dolly + Motor
  • eMotimo TB3 Black
Quá trình chụp:

Chad cho biết, ông đã phải chuẩn bị rất nhiều thứ trước khi đến London. Ông đã mua trước một bài nhạc và ông biết chính xác mình cần chụp những gì. Một ngày ông chỉ ngủ 2 tiếng và sau đó ông thức dậy lúc 3 giờ sáng để bắt đầu ghi lại những cảnh bình minh.

Hành trang củ ông có tổng trọng lượng 40KG và ông chỉ có một người đi theo phụ. Phần lớn ảnh của ông là ảnh tĩnh, một số cảnh phù hợp sẽ được gắn vào bộ kiểm soát chuyển động và đầu xoay TB3.

Yếu tố con người

Việc chụp timelapse ở những địa điểm du lịch nổi tiếng là một thách thức lớn vì những khu vực này thường rất đông người. Chad và trợ lý của ông biết rằng mình sẽ sớm được "nhờ chụp ảnh" bởi một vài cặp đôi hoặc gia đình, việc đó khiến công việc của họ khó hoàn thành một cách hoàn hảo.

Chad luôn cảm thấy thật khó khăn để từ chối người đi đường một cách lịch sự, bởi vì họ nghĩ việc này chỉ tốn vài giây. Việc họ xuất hiện trong khung hình của máy ảnh cũng ảnh hưởng rất nhiều đến chất lượng nội dụng của video. Đừng quá ngạc nhiên khi người ta sẽ làm phiền bạn, bởi vì bạn đang ôm một chiếc tripod to kèm với một đống máy ảnh chuyên nghiệp.

Hyperlapse (0:58 - 1:03)

Đây là một kỹ thuật mà theo Chad đánh giá là đạt độ khó 8/10. Riêng bản thân mình thấy kỹ thuật này không khó, chỉ là đòi hỏi sự kiên nhẫn và tập trung cao. Bạn sẽ bê nguyên dàn chân máy và máy ảnh, nhích từng centimet để tạo thành sự chuyển động dài hàng trăm mét. Chad chỉ có 6 giây cho một bức ảnh và ông dự định sẽ chụp 30 cảnh trong một ngày. Tất nhiên sẽ có sai lệch khung hình và Chad dùng bộ chống rung của Adobe Premiere để giải quyết điều này.

Dụng cụ Skater Dolly

Bộ công cụ này sẽ chẳng có gì đáng nói nếu nó chỉ là loại Skater Dolly bình thường. Tuy nhiên, chiếc skater dolly được dùng để làm clip do chính Chad chế tao. Nó có 3 bánh xa có thể xoay được mọi trục, nhờ đó khi gắn camera lên, bạn sẽ dễ dàng chỉnh được các góc, độ cao mà bạn muốn.

Quảng cáo

Cảnh di chuyển trên cầu thang bộ được Chad ghi lại trong 1 giờ liên tục. Ông muốn tạo và một đoạn video với cảm giác như người ta đang bước đi thực sự chứ không phải là cảm giác "máy móc" bình thường. Vì thế, bạn có thể thấy đoạn di chuyển trên cầu thang bộ, hình ảnh sẽ bị lệch giống như chúng ta đang đi (xem đoạn 1:32). Cá nhân mình không đánh giá cao thủ thuật này lắm vì mình không thấy nó hiệu quả.

Cú xoay tại thời điểm 1:38 - 1:40

Đây là một kỹ thuật chuyển độ timelapse khá lạ và Chad đã dùng bộ dolly để đặt một góc quay tròn, camera hướng xuống dưới​

Hậu kỳ và hiệu ứng chuyển cảnh
Hiệu ứng chuyển cảnh là điểm đặc sắc của video này. Để chuyển giữa các cảnh với nhau mà vẫn giữ được sự liên kết giữa các đối tượng trong video, Chad đã dùng một ứng dụng tên là Fanta Morph. Các hoạt động của ứng dụng này rất đơn giản:

Screen Shot 2015-01-09 at 12.49.18 AM.png

Quảng cáo

26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp thật
mrblack01
TÍCH CỰC
9 năm
lần sau mod đăng mấy bài như thế này vào lúc ko đứ cáp nhé..:3
Mod sửa lại tiêu đề nhé London chứ ko phải Lodon
Chóng hết cả mặt
Quá đẹp <3
Cám ơn mod bài viết rất có ý nghĩa với mình. Làm sống lại những kỉ niệm của mình vs london 10 years ago.
cai ma nguoi ta lam ra dau tien that dang tran trong, con cac ong nha ta copy ve roi ghi y kien thi da tu phong minh thanh nghe si. Nguoi ta lam bao kho 8/10 vao tay mod thi bao de, thoi thi mod lam cai clip choi va introduce cho the gioi xem voi chu post len tinh te ko thi ky cuc lam
@azuka Thật ra mình làm trên dưới 10 cái clip timelapse rồi 😁 Đây là đánh giá cá nhân. Mỗi người sẽ giỏi một cái. Có gì sai khi mình nói như vậy? Mình hoàn toàn ko phủ nhận công sức của Chad :D

Ví dụ mình thấy nó dễ, thì mình nói nó dễ. Còn như cách chuyển cảnh như vậy phải nói là quá siêu, cần học.
MR_VIP_VDR
ĐẠI BÀNG
9 năm
làm mấy cái timelapse này đốt shot kinh khủng 😆
@MR_VIP_VDR Ý tôi nói là những dòng có quay phim mà bó tay không check có quay hay không được. Thật ra mấy con 60D thì dư sức 200K shot. D300 đã từng thấy nhiều em gần 200K rồi.
@MR_VIP_VDR Chung quy là mua cái máy về để phục vụ mình, ko phải mình phục vụ nó 😁 Ý mình nói ở đây là cứ tiếc shot thì ko bao giờ có được một tác phẩm đẹp, hoặc sẽ bị giới hạn ở một mức nào đó. Còn mình ko nói về cách sống của ai hết. Tương lai là của bản thân quyết định. Khôn nhờ dại chịu, thằng nào ý kiến kệ nó 😆))
MR_VIP_VDR
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Gia Tường Không nói về cách sống của ai hết? Nhờ bác xem lại. Chụp ảnh các kiểu không phải là nghề của em, nên em ko có ý định nâng cấp hay đổi máy, vậy nên việc em giữ gìn máy có là j sai à?
@MR_VIP_VDR èo. Em nói là một câu nó có nhiều nghĩa lắm. Bác đọc lại và cố hiểu theo ý của em hộ. Đừng sống tiêu cực quá như thế 😁

Em ko nói việc giữ máy có gì sai. NHưng việc tiếc shot là ko cần thiết. Em đã từng thấy những anh bên VNPhoto chụp những con máy lên đến hơn 300k shot. Cơ bản là bảo quản trong điều kiện tốt nhất có thể thôi.
phải công nhận là kỳ công thật.
xem cái này mới nhớ đến video time lápe về đà nẵng lần trc trên tinhte
kaolinh8x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ai biết đoạn nhạc dạo đầu tên gì không ạ ?
cuongh2lam
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đẹp quá.
hungbn1994
ĐẠI BÀNG
9 năm
Youtube đã lag lắm r bác thớt lại còn đưa nó lên vimeo thì load đến khi nối xong cáp chắc xem xong qá 😔(
đồng ý với bạn làm timeslape thì rất dễ, nhưng cũng dễ hy sinh cái máy trừ khi làm vì việc kinh doanh sinh lời, chứ theo sở thích thì là đốt tiền

nói như chú e ko đúng, tiền lương bên đó ngta dễ dàng mua 1 cái máy 2k 3k, còn VN muốn mua 1 cái như thế ko hề dễ nên ko quan trọng bao nhiêu shot là ko đc. So sánh công bằng thì bên này ngta mua xe luôn quan tâm xe chạy đc bao nhiêu k mile, vì 200k là coi như vứt xe rồi.
Nhớ London ghê, nhớ thời ngày nào đi làm về cũng đi ngang qua đây...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019