[Video] Tính năng nhận dạng giọng nói tiếng Việt trên OS X 10.10 Yosemite

vuhai6
13/6/2014 6:56Phản hồi: 99
[Video] Tính năng nhận dạng giọng nói tiếng Việt trên OS X 10.10 Yosemite

Cùng với iOS 8 thì OS X 10.10 Yosemite cũng được trang bị tính năng nhận dạng giọng nói tiếng Việt, hay nói cách khác là nhập liệu bằng giọng nói. Thử nghiệm cho thấy tính năng này hoạt động khá tốt, trên Yosemite cũng tương tự như trên iOS 8 mà mình đã có dịp thử nghiệm tại đây. Điểm mạnh của Apple là họ có thể nhận dạng được cả dấu câu, bạn chỉ cần nói "phẩy" "chấm" ... thì kết quả sẽ là các dấu tương ứng. Như vậy là sau 10.9 hỗ trợ giao diện tiếng Việt thì đến 10.10 OS X đã hỗ trợ nhập liệu bằng tiếng Việt.

Mặc định tính năng nhận dạng giọng nói tiếng Việt chưa được kích hoạt, bạn cần truy cập vào Tuỳ chọn hệ thống và làm các bước sau:
  1. Vào Đọc chính tả & Đọc văn bản
  2. Ở mục Ngôn ngữ: chọn Tiếng Việt (Việt Nam)
  3. Ở mục phím tắt: chọn phím tắt mà bạn muốn dùng. Như mình chọn là "Nhấn phím fn hai lần" cho tiện.
Theo thông tin từ Apple thì đến khoảng tháng 10 họ sẽ chính thức phát hành OS X 10.10 Yosemite
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giọng nói của bạn mod hơi khó nghe nhỉ? Nhất là l và n

Apple tích hợp thêm từ điển mặt định nữa thì hay.
@nguyensang12 Nhầm rồi chỉ những người quê gốc hải phòng, nam định, bắc ninh mới bị nhầm N thành L. Người Hà nội ở 36 phố phường ko có vụ đó. Tiếng việt nói chuẩn và chính xác chỉ có người Hà Nội thôi
@Nokfev 😁 Hà Nội chính xác mà nói thì có 3 4 quận trung tâm như Hai Bà Trưng, Hoàn Kiếm, Đống Đa thôi, những nơi đó mới có nhiều người HN gốc thì nghe giọng rất chuẩn, êm dịu và nhẹ. Ra mấy quận rìa rìa nơi đông người ngụ cư, di cư thì ở đâu cũng gặp ngọng L với N thôi.
@Nokfev đó là do phong tục thói quen của ng xưa xong sau dạy con cái lại vấp phải những lỗi sai đó thôi 😆
@doinho hây da, Tổng hợp từ điển các ngôn ngữ cho Mac đây bác : http://goo.gl/5V8fKI
voidness
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hok liên quan nhưng a Vuhai có thể cho e bít tên của đoạn nhạc epic đang chạy dc hok ợ ? shazam mà nhỏ quá nên nghe hok ra 😁
giỏi hơn google rồi, tiếng Việt trên now chả làm được gì
@M3ga nhận dạng được số nữa
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@thanhphat95 Google cũng nhận dạng đc số :p
@thanhphat95 thị phần hệ điều hành MAC OS từ nay sẽ tăng vượt bậc
ducquy2001
ĐẠI BÀNG
8 năm
@M3ga cái của gg tên j vậy bạn
nhìn mac thèm quá mà ko có xiền mùa
@Vukhoi.nb 10 triệu chứ mấy bạn.
ráng cày đi 😁
macpro87
TÍCH CỰC
10 năm
@Vukhoi.nb Mac bình thường mà bác, làm con macbook air đời cũ 99% vẫn ngon mà rẻ
sao lúc mình thử lúc được lúc không nhỉ , ráng chờ bản chính thức vậy. Năm nào cũng phải hóng 😔:(
Ngọc Ben
ĐẠI BÀNG
10 năm
đợi bản chính thức
bossnabito
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thằng cùi bắp nó vào bannick vuhai bây giờ, kaka
hay quá đi , mac mình cùi quá chắc ko up lên dc hiii
hackintosh chờ đón bản ổn định :3
Hay quá...! iOS8 nhận tiếng Việt tương tự vậy không mod vuhai6?
@schtroumf Được luôn.

Hy vọng đây là tiền đề để iOS 9 Siri hỗ trợ tiếng Việt.
Khá hay đó chứ, mình trả lời bằng cách gõ phím ảo
MAC OSX 10.9.3 các bạn nhấn Fn 2 lần tự động máy sẽ download Dictation & Speech về nhưng chưa hỗ trợ Tiếng Việt ^^ các bạn thực hành nói tiếng anh trước đi trong khi chờ đợi ;);)
soạn mail khỏi viết tay nữa 😁
quá chất
satan_f5
TÍCH CỰC
10 năm
Cu hiệp cùi bắp 😆
thierry
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thế Siri trên iOS 8 có hỗ trợ tiếng Việt ko?
Ngon nhỉ 😁. Nhận dạng rất nhanh và tương đối chuẩn 😃.
Leduan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hay

Sent from my Galaxy Nexus using Tinhte.vn mobile app

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119