VietnamWorks tổ chức Tech Insider Expo 2015 & giới thiệu công cụ giúp rút ngắn thời gian tìm việc

TTKM
6/7/2015 3:16Phản hồi: 38
VietnamWorks tổ chức Tech Insider Expo 2015 & giới thiệu công cụ giúp rút ngắn thời gian tìm việc
Screen Shot 2015-07-06 at 10.13.10 AM.png
VietnamWorks vừa cho biết họ sẽ tổ chức sự kiện công nghệ Tech Insider Expo 2015 tại cả Hà Nội và TP.HCM vào tháng 9 này với sự tham gia của hơn 3000 nhân lực đang làm trong ngành CNTT và 40 công ty công nghệ khác nhau. Tại sự kiện này, bạn sẽ thấy sự xuất hiện của một số diễn giả như anh Nguyễn Hồ Phi Long, Chuyên Gia Huấn Luyện của Microsoft và VMWare hay anh Nguyễn Duy Sơn, Giám Đốc Điều Hành của công ty HorusGlass để nói về các xu hướng mới nhất như thực tế ảo hay SmartHome, Big Data… Ngoài ra, Tech Insider Expo 2015 cũng có sự xuất hiện của anh Dan Toma là một chuyên gia quốc tế về quy trình phát triển ứng dụng di động cùng nhiều đại biểu khác.

Hiện tại bạn có thể đăng ký tham dự Tech Insider Expo 2015 tại techinsider.vietnamworks.com cho đến hết tháng 8.

Ngoài sự kiện trên, VietnamWorks còn giới thiệu thêm Matching Score, hay còn có tên gọi tiếng Việt là Tỉ Lệ Phù Hợp. Công cụ này sẽ quét hồ sơ của người xin việc( hồ sợ, kỹ năng, kinh nghiệm)... cộng thêm với các thông tin mà họ cung cấp như mức lương mong muốn, phúc lợi… để biết tỷ lệ phù hợp của bản thân với công việc đang muốn xin, từ đó rút ngắn thời gian xin việc của cả ứng viên và công ty muốn tuyển người. Các bạn có thể sử dụng Matching Score sau khi đăng nhập vào VietnamWorks.
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kungfu9
CAO CẤP
9 năm
một chữ thôi: ...KHÓ...
5/9/2015 - ghi chú lại còn đi hóng hớt
Công cụ rút ngắn thời gian việc tốt nhất: thông tin nội bộ. 😃
Trước đây, mình có tham gia đủ các trang tìm việc online: VNW, CB, CL, JS... Giờ thì đã bỏ hết. Những công việc mình có được đều qua kênh thông tin nội bộ từ bạn bè người quen.
Mình được đào tạo về quản trị nguồn nhân lực (có chứng chỉ) + trải nghiệm thực tế (của bản thân & bạn bè) nên cũng có đôi chút kinh nghiệm để tìm việc rồi.
@LRA Tức là xin việc thời buổi này (và về sau) là phải con ông cháu cha hoặc nhất thân nhì quen hả bác ? 😔
@Cong_An_Dai_Loan_+86 Nhìn chung, công thức “nhất hậu duệ, nhì quan hệ, ba tiền tệ, bốn trí tuệ” vẫn còn đúng.

Bữa trước, chị Thanh Nguyen trên Anphabe cũng vô tình nhắc đến bí quyết để có đc 1 công việc mơ ước, đó là chịu khó theo dõi (follow) & nhận tin tức từ các cty, đặc biệt là từ những người làm trong cty đó, để có được thông tin chính xác.
Thêm 1 số dẫn chứng thực tế về “thông tin nội bộ” (bấm vào thẻ ở dưới):
Dẫn chứng
  • Bản thân mình: trước giờ đa số công việc có được đều từ người quen, bạn bè. Và chính xác thì gần như không tốn 1 đồng nào. Có chăng thì cũng lễ tết đến thăm hỏi & thỉnh thoảng cũng mua 1 ít quà vặt tặng họ thôi; bởi họ là những người có tâm thực sự. Bên cạnh đó cũng có 1 số người, bản thân làm lớn, quan hệ cũng rộng. Chính họ là người hứa “em cứ yên tâm, quan hệ của anh/chị nhiều lắm, chả lẽ không tìm cho em được việc”. Tuy nhiên 1 là chỉ hứa suông, 2 là nếu có cũng là tìm đại 1 việc vớ vẩn rồi vứt cho như thể ban ơn, nên mình cũng làm 1 tháng rồi nghỉ (nghỉ ngay từ đầu thì dở, phải làm 1 thời gian rồi cho họ biết vì sao mình nghỉ).
  • 1 đứa bạn. Lang thang du học bên Nhật 7 năm. Về nước, rải hồ sơ online như truyền đơn cả mấy tháng trời chả ai hỏi đến. 1 buổi chiều, 4h, gọi điện rủ bạn đi café. Ngồi nói chuyện 1 lát, anh kia mới tiết lộ về công việc cho 1 dự án của Nhật. 6h chiều hôm đó là deadline. Thế là cấp tốc nộp hồ sơ, hôm sau đến phỏng vấn & nhận việc luôn. Sau này khi hết dự án, cũng nhờ thông tin nội bộ mà có được 1 công việc khác. Cty lo cho mọi thứ từ A đến Z (nhà ở cũng ngay tòa nhà văn phòng cty), chỉ việc đi làm (dĩ nhiên công việc cũng áp lực).
  • 1 thằng em. Nhà nó cách cty 500 km. Nộp đơn qua mạng (VNW). Cty cũng thông báo trúng tuyển. Nó mới lặn lội ra, thuê nhà ở cả tháng trời. Cty cũng tiến hành phỏng vấn, làm bài test năng lực, IQ… Cuối cùng phán 1 câu “không đạt”. Tuy nhiên còn nói thêm “mấy tháng nữa tuyển lại, nếu còn quan tâm thì lại nộp hồ sơ nhé”. Thực ra thì cty đã có thừa người, điều từ cty mẹ về. Nó về kể với mình. Mình nói dẹp ngay & luôn, nên vào SG tìm cơ hội. Nó mới vào SG. 2 thằng bạn nó (quen trên mạng), chỉ làm nhân viên, nhưng tiết lộ thông tin nội bộ “bên tao đang tuyển, mày gửi mail cho anh A chị B đi”. Nó nộp cả 2, cả 2 gọi đến phỏng vấn & nhận vào làm chỉ trong 1 tuần. Dĩ nhiên nó chỉ chọn được 1.
  • 1 thằng bạn nữa. Lăn lộn đủ thứ, quan hệ cũng không rộng lắm. Tuy nhiên có được thông tin nội bộ từ bạn. Cty nước ngoài mới mở VP ở VN, đang cần người. Lương ròng 800$, chấp nhận lính mới không bằng cấp, sau đó sẽ được đào tạo (mà thằng này thì lão luyện). Do nó cũng có mối khác nhận (lại thông tin nội bộ) phù hợp hơn nên từ chối.
Công việc đăng tuyển trên mạng rất nhiều. Tuy nhiên, tình hình thực tế thế nào thì những ai đã trải nghiệm rồi đã quá hiểu.
Đăng tuyển là 1 chuyện. Có chỗ hay không là 1 chuyện. Nhận hay không lại là 1 chuyện hoàn toàn khác.
Từ khi đăng kí thông tin trên mấy trang tìm việc online, những cuộc điện thoại & mail mình nhận được chủ yếu là mời mua bảo hiểm, BĐS & 1 vài lời đề nghị “cho có”. Chưa kể 1 số cuộc phỏng vấn "vui vẻ" như đã nói. 😁
@LRA Cực chẳng đả ng ta mới đi tìm việc trên web. Thông tin nội bộ thì ngon rồi nói làm gì. Cơ mà bác cũng giỏi quan hệ kha khá
hôm trước có cái hội chợ gì cũng xin việc làm free...cũng quảng cáo là dựa theo năng lực để hệ thống đề xuất ra việc làm phù hợp. Thằng em cũng đăng ký, kết quả thì không thấy đâu nhưng mấy cái trung tâm giới thiệu việc làm thu phí thì liên tục gọi đt 😁 :D
Cái khu Vsip Thuỷ Nguyên, tất cả các cty chỉ tuyển người xung quanh đấy,
Nên vụ này vô ích thôi
trangxinhgai
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhớ lại thời đi cầm hồ sơ quá
vitunet
TÍCH CỰC
9 năm
không có thiện cảm với vnworks
@vitunet Bên vietnamworks họ làm việc rất nhiệt tình. bạn nên xem lại đi.
@vitunet vì sao zậy chị ba? cho em lý do để em tẩy chay chung : ))))))))
leoka
ĐẠI BÀNG
9 năm
Data free dạo này dễ lấy ghê, làm cái event xong có cái database ngon ngon đi bán sướng phải biết.
đánh dấu bài viết này
mình đã thử VNwork và cả Jobstreet nhiều lần, nói chung là chả có tác dụng gì đâu, mãi vẫn ko xin được việc làm.

Kết quả là bây giờ mình đang ngồi nhà thất nghiệp hơn 1 năm rồi, chán lắm

Nói chung, là đừng bao giờ hi vọng vào ba cái trang như thế này
@nightmoonlight Mình thấy vậy là vấn đề đang nằm ở bạn đó. Bạn nên xem lại CV của mình đi nhé.
thusinh04
TÍCH CỰC
9 năm
Internal reference chỉ là một kênh trong rất nhiều các kênh tuyển dụng. Giả sử nội bộ ko thể tìm được ứng viên thì phải tìm các kênh khác đại trà hơn để có thể tìm được hồ sơ tốt nhất. Nếu ko thì các trang tuyển dụng đã dẹp tiệm lâu rồi.

Cơ mà bác "khoe" chứng chỉ để phục vụ mục đích gì? Người ta đâu chỉ dạy về "thông tin nội bộ"?

Nên tìm cách tiếp thị bản thân tốt hơn để thu hút nhà tuyển dụng.
@thusinh04 Để người khác khỏi nói là mình phán bừa.
Lớp học của mình cũng toàn là người ở các cty, tập đoàn lớn cử đi học, chứ không phải dễ dãi học cho có như 1 số nơi khác.

Trong 1 số ngành đặc thù & nhiều cty, tuyển dụng nội bộ gần như là 1 luật bất thành văn, thậm chí thành quy định của cty. Quy trình của họ là : tuyển dụng nội bộ > nhờ đến các cty headhunt > không được nữa thì mới đăng tuyển trên các kênh khác (trung tâm GTVL, báo chí, mạng internet...).
Bản thân mình cũng từng gặp & tham gia phỏng vấn với nhiều người rồi. Thấp nhất là nhân viên tuyển dụng, cao nhất là tổng GĐ (1 trường hợp là Chủ tịch HĐQT nhưng ông này kg ra mặt mà để cấp dưới làm). Những cuộc phỏng vấn đấy chỉ là sắp đặt cho có, trong khi thực tế họ đã có đủ người (thông tin này chính phòng NS bên đấy tiết lộ ra).
Vụ gần đây nhất. Buổi phỏng vấn là 1 trò hề. Từ đầu đến cuối không thể biết được hội đồng 4 người trước mặt mình là ai vì họ không đeo bảng tên cũng chả thèm giới thiệu (sau này về truy ra mới biết đc ông Tây là tổng GĐ). Phỏng vấn tháng 4, nói là tháng 9 sẽ đi vào hoạt động với quy mô lớn; cuối cùng hơn 1 năm rồi, văn phòng cũng chỉ có thêm được tấm bảng hiệu. Showroom cũng chỉ dựng lên được 2 tấm bảng hiệu Coming Soon. Tập đoàn nước ngoài đấy nhé.
Tóm lại, việc tuyển dụng nằm ở 2 vấn đề:
  1. Thông tin nội bộ. Nói đơn giản là "truyền miệng".
  2. Người ta muốn nhận thì chỉ cần 1 lí do, còn đã không muốn nhận thì có cả chục lí do.
Việc tuyển dụng online này chỉ có tác dụng vào những năm 2008-2009. Còn bây giờ thì cũng chỉ may rủi hoặc mất thời gian. Nhiều người đã nói rồi đấy thôi.
hauyenkun
ĐẠI BÀNG
9 năm
căn bản là sinh viên ra trường giờ thực tiễn ko nhiều
Nộp hồ sơ vào SEV có khi dễ hơn nhưng kiểu tuyển dụng này phải ko các bác?
Thấy cũng hay, tham gia thử :p
Mình đang dùng Linkedin thôi heheee
Vietnamwork - hận nhất cái trang này, update hồ sơ xong mấy bữa sau vô mất sạch. 3-4 lần ghét bỏ luôn.
Careerbuilder up thông tin vs CV dễ hơn nhiều, hiệu quả hơn nữa.
@c0902765115 Chắc viết linh tinh or không đầy đủ, hồ sơ không đc xem là chất lượng để apply xin việc nên không được VNW approve đó. đến khổ bác!
@bemixinh Chú nghĩ ai cũng như chú chắc. Anh up hồ sơ lên careerbuilder thì khối chỗ xem và gọi nhé.

Tinh tế dạo này có khá nhiều nick dự bị vào phán như thánh nhỉ.
quanqw
TÍCH CỰC
9 năm
Mình tìm cho đã rồi sau đó cũng đi làm cho người nhà, chưa kể tốn bao tiền hồ sơ, xăng xe, thời gian. Đúng là kinh tế thị trường, kiếm việc cũng phải mất tiền.
mrkn
TÍCH CỰC
9 năm
Các bác chê sao mà nhiều công ty người ta xài Vietnamworks quá vậy 😁
@mrkn Chuẩn không cần chỉnh!! Phải có lý do các nhà tuyển dụng mới đăng tuyển nhiều đến thế. Còn các bác không đủ năng lực, (or may mắn I guess hihi) không kiếm được việc thì đừng blame là trang web không hiệu quả bla bla
toan ke bat tai moi nghi rang vi trang gioi thieu viec lam ma minh that nghiep, ho ho

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019