Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[VIPI 2015] Trên tay ống kính Tamron 15-30mm f/2.8 Di VC USD

tuanlionsg
9/5/2015 14:46Phản hồi: 102
Tinhte.vn - Tamron 15-30mm f28 Di VC USD-9186a.jpg

Ống kính zoom ultra wide Tamron 15-30mm f/2.8 Di VC USD xuất hiện lần đầu tiên tại Việt Nam trong Triển lãm Quốc tế về Thiết bị Chụp hình và Công Nghệ Hình Ảnh 2015 (VIPI) tại Triển lãm Sài Gòn (SECC), Tp. Hồ Chí Minh. Đây là ống kính zoom góc rộng mới nhất của Tamron cho nhu cầu chụp phong cảnh và đa dụng. Ống kính có khẩu độ f/2.8 toàn dải zoom tích hợp cơ chế chống rung VC đầu tiên trong dòng ống kính zoom ultra wide từ 15mm dành cho hệ máy cảm biến full-frame. Tamron đã trang bị cho ống kính này một thấu kính đặc biệt gọi là XGM (eXpanded Glass Molded Aspherical), đó là thấu kính giúp tăng độ sắc nét từ trung tâm đến vùng rìa ảnh. Ống kính này có motor lấy nét tốc độ nhanh và yên tĩnh gọi là USD (Ultrasonic Silent Drive). Giá của ống kính chính hãng công bố là 1200 USD, xấp xỉ 23 triệu vnđ bảo hành 6 năm toàn cầu.

Thông số chi tiết của Tamron SP 15-30mm F/2.8 Di VC USD:
  • Tiêu cự: 15-30mm
  • Khẩu độ lớn nhất: F/ 2.8 - Nhỏ nhất F/ 22
  • Góc nhìn: 110°32’~71°35′ (trên cảm biến Full Frame) - 85°52’~49°54′ (trên cảm biến APS-C)
  • Cấu trúc ống kính: 18 thấu kính gom thành 13 nhóm
  • Khoảng cách lấy nét tối thiểu: 0.28m (11-inch)
  • Độ phóng đại tối đa 1:5 ( tại tiêu cự f=30mm:MFD 0.28m)
  • Đường kính lớn nhất: Φ98.4mm
  • Chiều dài ống kính: Cho Canon là 145mm (5.7 in) và cho Nikon là 142.5mm (5.6 in)
  • Trọng lượng 1,100 g (38.8 oz.)
  • Số lá khẩu: 9
  • Có các ngàm cho máy ảnh: Canon, Nikon và Sony

Một số ảnh chụp thực tế tại Hội Chợ bằng Nikon D800 + Tamron 15-30mm f/2.8
Cảm ơn công ty Hoằng Quân đã cho mượn ống kính thực hiện bài này.

camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-2.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-3.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-5.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-7.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-6.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-8.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-4.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-10.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-12.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-9.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-13.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-16.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-17.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-11.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-18.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-15.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-20.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-14.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-21.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-19.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-22.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-24.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-23.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-27.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-25.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-28.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-31.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-26.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-30.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-29.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-32.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-33.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-34.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-36.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-35.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-40.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-39.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-42.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-37.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-38.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-43.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-44.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-45.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-49.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-47.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-50.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-41.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-51.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-46.jpg camera.tinhte.vn_HDR_Zenfone2-48.jpg
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Người đứng ở góc các bức ảnh bị biến dạng nhiều quá,chưa dùng ống góc rộng thế này bao giờ cả
@minhnguyenchaly câu này bậy nhé, méo độc đáo chỉ đúng trên fisheye thôi, còn ultrawide thì người ta đau đầu làm sao cho nó càng ít méo càng tốt. Nikon có lens zoom rất tốt trong khoảng này mà mình quên tiêu cự rồi
<OLO>
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenthanhhieuthanson Người ta nói là "góc của các bức ảnh". Biết "góc" là ở chỗ nào ko?
@<OLO> nhìn mấy cái thanh song song ở góc thì cũng không biến dạng nhiều đâu. em thấy biến dạng ít hơn mấy ống kit nhiều đó.
@nguyenthanhhieuthanson Tấm hình thứ 3 mẫu bị biến dạng phần vai đó bác
Không liên quan, nhưng mình xin hỏi bác Tuấn lion 1 câu hỏi : giữa iphone 6 plus và Galaxy Note 4, galaxy S6 theo công tâm của bác thì sp nào chụp đẹp hơn. Mong bác trả lời khách quan vì câu trả lời của bác rất quan trọng đối với mình. Mong được bác hồi âm.
@Ngô Nghĩa Toni iPhone 6 Plus. ;)
@tuan_lionsg Sự thật hơi phũ cho đội Sam !
@Ngô Nghĩa Toni inbox bác ấy, quăng ra đây làm gì......
Daa
lấy các ảnh chụp người đứng ở trung tâm rồi nói là ko méo... vả lại 2 tấm trên là zoom rồi chứ ko phải wide
cho em hỏi, ống wide dùng chụp phong cảnh thì khẩu độ lớn có thật cần thiết ko?
danhhoaiphuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
klq nhưng có bác nào biết bưc này chụp bằng máy gi ko ạ ? 😁 11167657_472816156202268_6938325634651482718_n.jpg :rolleyes:
@danhhoaiphuc iphone 6
MrUS
ĐẠI BÀNG
9 năm
Góc 15 có vẻ méo 😁
đã fish eyes thì con nào chả méo. Xài Tamron thích nhất là khả năng chống rung khá tốt, chứ cái VR của Nikon chả hiệu quả mấy. Lâu lâu có mấy bạn "chập mạch" vào tin về sản phẩm ống kính DSLR hỏi điện thoại nào chụp đep hơn. Mốt vào hỏi luôn bồn cầu nào xài tốt luôn ! Mấy cái câu hỏi vớ vẩn đó vào thread của IP và SS mà hỏi.
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shrelax84 Bình tĩnh bình tĩnh! Quote bài là để trao đổi thôi mà bạn. Mà những câu hỏi không liên quan đến chủ đề nhưng cũng thuộc về lĩnh vực của tác giả mà. Và chắc chắn sẽ có ít nhất 50% các bạn muốn biết câu trả lời đó mà,mình cũng vậy nè. Thông cảm và hết sức cảm thông !
@shrelax84 - Thứ nhất ông rất tinh tướng khi phán lens này là lens fish eyes !
- Thứ 2 người hỏi tuy không được đúng chỗ nhưng đã rất cố gắng lịch sự khi dùng câu Không liên quan, nhưng mình xin hỏi bác Tuấn lion 1 câu hỏi : Câu hỏi dành cho đúng người được hỏi , chính người được hỏi cũng vui vẻ trả lời . Nếu ông thấy chối có thể nhắc nhở trực tiếp thay vì dùng câu Lâu lâu có mấy bạn "chập mạch" vào tin về sản phẩm ống kính DSLR hỏi điện thoại nào chụp đep hơn .
Vì vậy tôi thấy ông rất tinh tướng !
p/s : Tôi muốn nói tới ai tôi sẽ quote người đó như tôi đang quote ông chứ không như ông chỉ dám nói vu vơ không dám nói thẳng !
@shrelax84 Dưới 10mm mới fisheyes em này là ultra wide. Mà tiêu cự đưới 50mm méo là chuyện thường. Còn VR của nikon chắt bác dùng mấy cái đời đàu cách đây chục năm nên nói thế lol.
@kkzbanana Chắc đã sài kit và mới lên đời 3Ron 😁
Đọc comment toàn thấy hỏi ba cái linh tinh ko
ngoại thất giống dòng Sigma Art quá
Greycloud
TÍCH CỰC
9 năm
Sony ngàm E hay ngàm A vậy nhỉ? Ngán thằng Sony nhất khoản ống kính, nó ra loại Microless từ Nex5 cho đến A7 mà giữ lại cái ngàm A như cũ thì tiện dụng tiết kiệm tiền cho người ta biết bao nhiêu mà doanh số chắc chắn tăng và lãi chứ không lỗ té đái như này, cbn, trong cái khôn có cái khôn lõi nữa mới là khó chịu
@Greycloud Mirrorless sinh ra là để nhỏ gọn. Nếu mà để luôn ngàm A rồi cắm mấy cái Lens A-mount vào thì còn gì gọi là ưu điểm nhỏ gọn nữa?
@Greycloud Nếu bạn biết sự khác nhau cơ bản giữa giàm A và ngàm E, cũng như các loại ngàm máy ảnh khác thì chắc chắn bạn sẽ không phát biểu như thế này.
thach273
TÍCH CỰC
9 năm
@Greycloud một đằng là ngàm dành cho dslr , một đằng dành cho mirrorless thì làm sao chung được , sự gọn nhẹ mà :0
leeminsoon
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em thề là ko bao giờ đụng đến hàng for nữa, đã trải qua tamron, sigma các kiểu dùng rất ngon trong 1 năm đầu, đến những năm sau hãy lỗi ltinh như: kẹt vòng zoom, soft dần theo thời gian, thấu kính ngả màu....đủ thứ bệnh.

Chẳng biết các bác dùng ntn chứ chính bọn em trải nghiệm nó như vậy. Em làm phóng viên ảnh nghèo nhưng vẫn cố đấm ăn xôi lên hàng chính hãng, đắt tí nhưng ko lăn tăn. Tiền nào của nấy thật. 😔
evol4ever
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái màu có vẻ ám vàng phải không các bác.
maru
TÍCH CỰC
9 năm
Ko niên quân, nhưng cho em hỏi Dr. Thanh bị mất tích sau vụ Tân Hiệp Phát bị phát hiện có ruồi ?

Vãi cả liên quan, ultra wide = fish eyes ? VR của nikon là trên lens lào bác nhở? Chắc là lens 18-55
=))
@maru Thế bác không thấy cái chữ VC của len à !!!!!!! Tôi nói méo là do góc rộng thì méo còn fish eye và ultra wide có thể đã nhầm. Ý tôi đang khen cái VC của tamron
maru
TÍCH CỰC
9 năm
@shrelax84 Nại chuyển sang khen hở bác. 15-30 cần VC ?, phơi đêm cần VC? VC là viết tắt của Vãi Cả đấy, nên về học lại tốc-khẩu-iso rồi ra chém với em tiếp bác nhớ =))
ntien268
ĐẠI BÀNG
9 năm
@maru wide - ultra wide không nhất thiết là phải phơi đêm, chụp ngày phơi ngày cũng được. Với cả xu thế hiện giờ không nhất thiết là phải cứ wide - ultra wide là landscape
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
@maru Hôm thứ 6 mình đi triển lãm có thấy dr Thanh xuất hiện ở quầy yamaha nói gì nhỏ nhỏ với 1 em PG nhìn mặt gian gian
Cho em hỏi hội chợ này đến khi nào mới kết thúc vậy mọi người ?
giá này sao cạnh tranh lại 16-35f4L IS của canon 😃
doanfd
TÍCH CỰC
9 năm
@anhduyvdk em lại nghĩ lens này hướng tới các bác chụp sự kiện, phóng sự nhiều hơn là phong cảnh bác ạ. chơi phong cảnh đương nhiên con 16-35 f4 hay thậm chí 17-40 còn ngon hơn con này vì dễ lắp filter và giá rẻ. còn sự kiện (thiếu sáng + ko flash) con này có chống rung (4 stop) + khẩu lớn rõ ràng ăn đứt ngay cả 16-35 f2.8 của canon. còn về độ nét, AF thì chưa bàn tới chờ các bác đánh giá thực tế mới rõ
@anhduyvdk bác quên 1 điều là lens ultra wide còn dùng để chụp kiến trúc nửa ạ, nếu chụt in door thì cần khẩu lớn. Ngoia2 ra lens tamron chất lượng hình ảnh cao hơn canon ah chỉ thưa bulid body thôi.
maru
TÍCH CỰC
9 năm
@anhduyvdk Trước hết bác phải hiểu định nghĩa của văn hóa là gì rồi hẵng dùng nhé bác. Chân dài cám ơn, ý nhầm chân thành cám ơn.
@maru văn hóa với cái học vấn nó khác nhau, văn phong của bác là muốn công kích người khác rõ ràng rồi, đừng có cái kiểu xem mình cao hơn người khác rồi định với chả nghĩa.
TMe
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang dùng Canon FF 16-35mm F/2.8 L II USM nên không cần lăn tăn em này
ntien268
ĐẠI BÀNG
9 năm
bạn có đọc thấy người ta nói là méo ở rìa ảnh ko?
thậm chí chưa có ji chắc là trung tâm ảnh không bị biến dạng so với góc normal cả. hầu hết ai cầm máy lâu năm mà đem ống wide ra chụp người đều biết là phải đặt chủ thể vào trung tâm ảnh không sẽ bị méo. (1 số trường hợp nhất định có thể đwa ra ngoài vùng trung tâm - ví dụ như kéo dài chân của mẫu chả hạn)
thread này có chút nào lquan đến fish eyes ko bạn 😔
mình dùng nikon khá lâu rồi các lens VR-I VR-II đều có chả hiểu nó hoạt đông kém hiệu quả thế nào 😃 chu ý: VR-I chỉ được 2stop thôi bạn nhé.
chung câu hỏi với bạn. Dr Thanh đã từ rất lâu rồi ko còn xuất hiện, mặc dù các bài viết và các tư vấn của anh rất chất lượng. Where are you???
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em này ko ham, chỉ mê em 15 ais thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019