Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

VNLogicMail 1.1 | Email với Gmail, Yahoo, POP/IMAP Tiếng Việt

Keeper
18/4/2009 16:41Phản hồi: 1.054
1.054 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bad news:

Trunk Source của version 1.9.x tác giả có implement API mà OS 4.5 ko support.

Còn bản 1.0.9 tác giả cho download thì chạy được cho 4.5, 4.2...

Có lẽ tác giả chưa muốn public source chạy được cho 4.2 mà implement tiếp nhiều tính năng mới như tự lấy mail và tự pop up ra home screen khi có mail mới do Keeper có thấy tác già sử dụng và viết code cho những tính năng này.

Tình hình là phải đợi reply từ tác giả rồi mới tính được.

Regards.
thangkoi
TÍCH CỰC
15 năm
Hic! Vất vả cho bác quá! Em mù tịt về cái này! Chẳng biết làm gì để giúp bác! Thui thì em xin nhận công đoạn ... test sản phẩm nha! ^^
Hôm nay Keeper tạm dừng phát triển LogicMail. Lý do là:

• Chờ reply từ tác giả rồi mới có plan.
  • Busy với bài vỡ chưa làm.
  • Và tặng anh chị em TinhTe.Com bộ việt hóa của LogicMail 1.0.4 (Đã được mod như bên tiếng anh) Download attachment của post đầu tiên.
Trong bộ này và bộ tiếng anh có những đặc điểm chính như sau:

+Get được mail từ Gmail/Yahoo/Mail Cty...

+Reply/Send New Mail (Subject tạm thời ko nên type tiếng việt thì người nhận sẽ ko bị lỗi '?' Còn nội dung thì OK)

+Hiển thị tiếng việt chuẩn 99% cho cả Plain Text lẫn HTML Text, tức là bạn sẽ thấy đôi lúc phần nội dung mail có 2 phần gần giống nhau đó là vì mail đó chứa cả nội dung hình thức Plain/text lẫn hình thức Text/HTML. Nội dung như nhau, hình thức khác nhau. Nên thấy cái nào đẹp thì xem cái đó thôi. Tại sao có 2 phần là vì đôi lúc mail chỉ có plain/text hay chỉ có text/html hay có cả 2. Bỏ 1 cái là ko được. Trong cái mà Keeper phát triển trước LogicMail thì tự động lọc, nếu có text/html thì bỏ plain/text, lọc còn lại 1 cái. Nhưng LogicMail thì Keeper đang chưa biết làm.

Đối với Gmail thì Keeper khuyên nên dùng IMAP do có thể Refresh khá tốt hộp mail. Và quản lý được các thư mục outbox, sent, trash... Tuy chưa hoàn hảo.

Đối với Yahoo hay account POP Cty hay website thì cũng có Refresh nhưng chưa work 100% như ý.

VNLogicMail vẫn còn lỗi nhưng ít nhất cũng ko phải lỗi quan trọng, quen rồi sẽ thấy ok. Anh chị em xài tạm chờ RIM support chuẩn Unicode hay OS 5.0 cho các dòng máy thấp. Đây cùng là nguyện vọng từ đầu khi bắt đầu viết code cho chương trình MailReader trước khi sang LogicMail.

Thành thật mà nói thì LogicMail như vầy cũng đã đáp ứng nhu cầu của Keeper rồi.(Hiện tại hầu như dùng English)

Dù sao cũng cám ơn mọi người ủng hộ trogn thời gian qua. Và hẹn gặp lại ở version mới hơn của LogicMail.

Thân chào.
public class LouisStudy{
If (develop BBApplication){
studyTime = totalTime - developingTime;

if(studyTime == 0){
studyResult = "FAIL";
return;
}else if(studyTime > 0){
try{
studyHard = true;
}catch(FailException fE){
studyResult = "FAIL";

return;
}
}
}else{
feelingStatus = "Bad";
}
System.out.println("What am i going to do?");
}
tjenvjnh
TÍCH CỰC
15 năm
Cám ơn Keeper, hy vọng sớm có LogicMail 2.x có thể attachment file .zip và load file về máy được bằng Browser.
Thanks bạn.

Ngoài việc download attachment thì phiên bản sắp tới sẽ có 1 số chức năng được mong đợi sau:

• Tự get mail mới sau 1 khoản thời gian thiết lập
  • Lưu email trên máy có thẻ nhớ.
  • Khi có mail mới sẽ báo ra Home Screen
  • Xem nội dung HTML
  • và một số tính năng khác...

Hy vọng sẽ sớm có version mới do hiện tại tác giả đang busy và khối lượng công việc đề có các chức năng trên là rất lớn. Chưa kể việc testing trước khi đưa ra public.

Chúc vui.
tjenvjnh
TÍCH CỰC
15 năm
Nếu có hết các chức năng mà bạn nói thì đúng là vô đối, trên diễn đàn tinhte chắc không ai sẽ dùng gmail mobile để check mail nữa ..hihi
Bác cho em hỏi chút ạ.
Em đã tiến hành cài đặt và chình các thông số theo hướng dẫn ở trang 1 rồi. Em dùng yahoo. Nhưng không hiểu sao khi chọn "lấy thư" kết nối và máy báo "kết nối đến máy chủ" đợi một lúc thì báo kiểm tra xác nhận tài khoản, mặc dù tài khoản đã điền đúng. Cứ thế xác nhận đi xác nhận lại và em không thể lấy thư được. Em đã kiểm tra kỹ nhiều lần là làm đúng theo hướng dẫn. KHông biết nó có dùng được cho OS 4.2 không bác nhỉ? hay là cái máy chủ yahoo.com.vn có ảnh hưởng gì không bác, vì tài khoản của em yahoo.com thôi. Cảm ơn bác.
Phần mềm này chỉ GET MAIL thôi hay cũng push mail được như Berrymail và Shangmail hả bác/
yahoo.com có thể ko được, Keeper chưa thử. Tuy nhiên bạn nên vào hộp mail yahoo của mình trên web và vào set cho hộp mail của bạn enable POP. Vì cơ bản nếu bạn ko thiết lập cho tài khoàn của mình enable chức năng POP thì không thể làm gì được. Bạn lên web và log vào yahoo email account rồi vào phần Options nhé.

Thật lòng mà nói mình cũng không hiểu push mail theo ý bạn là như thế nào nên không biết trả lời, cái này Keeper thiếu sót, bạn thông cảm, hì. Bạn có thể n1oi rõ hơn nhu cầu của bạn là gì được ko?
ktung
TÍCH CỰC
15 năm
yahoo.com > em test rùi nhé, có thể nói chắc chắn ko dc, em làm mãi ko dc, ức chế quá nhét thêm vài hộp mail yahoo.com vào ^_^ n ko dc 😔 nó ko có cái mục về POP péc j đó, nên ko ON hay Enable dc....

yahoo.com.vn > em lại hì hụi vào đây làm 1 mail mới, kq rất là tốt đẹp, nhanh gọn ko kém gì gmail.
Trong Tùy chọn > Pop và Chuyển tiếp: tích vào: Truy cập qua Web và POP.

hichic... có điều em lại đang xài cái yahoo.com mới đau em chứ, xài rất lâu oỳ chả lẽ lại đổi nick mới :(

@mtab2008: bác cứ làm thử đi, dc hay ko bit ngay mà 😃
Mình dùng một thời gian thấy tốt lắm .. nhưng chỉ được tiêu đề là viết được tiếng việt thôi còn thân thư ko hiện được tiếng việt đâu các bạn ơi ..mọi người có cách giải quyết vấn đề này ko
Bạn nói vậy là sao nhỉ? Keeper chưa hiểu lắm.
Em xài email của Công ty đăng ký domain www.khangphat.com
khang.pham@khangphat.com
với các thông số pop3
mail.khangphat.com

Vậy soft này có thể đáp ứng nhu cầu send và check email của em không bác?
E thích cái giao diện,đơn gianr chỉ tập trung vào nội dung là ok.Nếu thêm phím tắt nữa thì tốt.
Apollon
TÍCH CỰC
15 năm
Phần mềm tuyệt vời, nhất là chế độ Wifi. Cảm ơn tác giả.

Nhân tiện report lỗi :p:
Khi để wifi ở chế độ Always hoặc Prompt thì không check mail được qua Edge. Phần mềm hỏi có muốn check mail qua wifi không, chọn không, nhưng sau đó báo lỗi không thể connect với mail sever.
Bác kiểm tra xem nhé!
Thường thì khi setup account bạn đừng chọn SSL. Chỉ Yahoo VN và Gmail mới sử dụng SSL.

Cám ơn ktung rất nhiều. Bạn nói đúng, Account yahoo us ko cho POP. Nên cái này đúng là chịu. Trừ khi yahoo Việt Nam hỗ trợ như với ymail.com. CHờ thêm 1 thời gian xem sao.

Thanks bạn rất nhiều. Keeper sẽ lưu ý. Tạm thời bạn biết ý thì cứ chọn WiFi on hay off tùy theo hoàn cảnh nhé.

Thanks bạn. Phím tắt chắc chắn sẽ có tron version mới.

Chúc vui.
fish_it
ĐẠI BÀNG
15 năm
bác này nhiều soft tiếng việt hay quá
Đây là email reply mới nhất từ tác giả Derek, phần quote là nội dung Keeper viết và ngay sau mỗi quote là reply của tác giả.

Yes, working on any serious project in your spare time has these problems 😃

If I do make a 1.1 branch, one thing I will do is organize the projects to
look more like trunk (2.0), so I can work on it with Eclipse and get automated
builds going again. Having to make a whole release every time I fix a random
bug is too much effort for the 3 people that might notice the bug.

One thing you need to keep in mind is that 1.0.x is very basic in design. It
is mostly just the user interface and the code to talk to the mail server.
Many of these things are not possible on 1.0.x without a lot of redesign work.
The whole point of 2.0 is the complete redesign that makes these features
possible.

Send/Reply is still in 2.0, so you probably just ran into a bug. I'm not sure
what that bug is, but we'll find out eventually. One thing 2.0 will also have
(with the Outbox) is being able to recover from errors when sending messages.
This area needs work, of course.

The way you calculate message size is completely different for POP and IMAP.
Also, the usefulness of this information is also quite different between POP
and IMAP. Changing the message loading process is actually the next thing I'm
working on, since it will be necessary before I can do a lot of other things
for message caching and attachment handling.

What I think you are talking about is not encryption, but character encoding.
I've put in a lot more effort to decoding incoming messages, than I ever have
into encoding outgoing messages. I did some work to encode the message body
correctly. However, as you've noticed, I need to also make sure the subject
(and any other headers) are encoded properly. This is a bug that I can/should
fix in 1.0.

LogicMail (trunk/2.0) has two ways it can be built, the way that makes the RIM
tools happy, and the way that makes sense for the final application. The
projects are setup to make the RIM tools happy, separating out all the
application code and entry points into separate projects.
Hiện Keeper vừa tổng hợp và build source LogicMail 1.9.0, hoàn toàn chưa có Tiếng Việt cũng như hiện Tiếng Việt chuẩn.(Do bộ source mới rất phức tạp và khác hẵn bộ 1.0.4 về cấu trúc, design, chức năng mà Keeper phải block bớt để trước hết là chạy được và tương thích dòng OS 4.5 trờ xuống)

Mục đích là để mọi người test chức năng phiên bản mới. Còn Tiếng Việt thì không có gì khó khăn một khi các chức năng đã hoàn thiện

Hiện bản mới đang bị lỗi Reply/Send mail. Chủ yếu là test việc lưu mail trên thẻ nhớ hoặc trên máy.

Nhưng trước khi public bản testing thì Keeper còn phải đợi 1 thành viên khác của Tinh Tế( là orekasep) sign code giúp thì mới có thể sử dụng được.

Nhìn chung có thể khi test bạn sẽ thấy bản mới ko khác nhiều so với bản 1.0.4, tuy nhiên thực sự cấu trúc và thiết kế là hoàn toàn khác, lí do tác giả thay đổi toàn bộ cấu trúc là đề thích hợp cho việc phát triển các chức năng hay hơn và cực kì hữu ích như Lưu Mail, Tự động lấy Mail, Tự động báo khi có mail mới, Lưu mail nháp nếu gửi chưa được do disconnect, Lưu mail đã gửi, Chỉ lấy mail mới, Giao diện mới và nhiều tính năng khác...

Hy vọng sẽ có sớm cho mọi người test.

Regards.
Apollon
TÍCH CỰC
15 năm

Rất mừng được nghe về những cập nhật mới từ keeper.
tjenvjnh
TÍCH CỰC
15 năm
Tập trung công sức làm cái này đi Keeper ơi !? Đang mong chờ cái soft này ra đời phiên bản đầy đủ và hoàn thiện.
Cho mình hỏi một chút ... Mail mình nhận chỉ hiện được tiếng việt trên tiêu đề thư còn phần thân của thư ko hiện được tiếng việc .. ko biết có ai bị trường hợp giống mình ko ? rất mong được giúp đỡ
Bạn sử dụng LogicMail nào? Có dùng bản attachment ở post đầu tiên không và Có làm như hướng dẫn chưa.

XIn bạn nói rõ để mọi người giúp.

Hiện chưa ai gặp vấn đề như bạn cả.

Thân.
Thì 1.9.0 là phiên bản kế tiếp của LogicMail mà.
cuongo2
TÍCH CỰC
15 năm
Chẳng hiểu sao của em chỉ nhận được mail chứ không có cái mục nào để SOẠN THƯ cả, tất cả các mục đã cài đặt như hướng dẫn rồi.
Em có cái mail nữa ở viettel.vn khi cài đặt In/Out theo địa chỉ
In: 203.113.131.25 (hoặc i-mail.viettel.vn)

Out là 203.113.131.26 (o-mail.viettel.vn)
Nhưng không check được.
Trong Menu có Soạn thư hoặc Reply, nhưng muốn có 2 chức năng này thì bắt buộc phải thiết lập máy chủ gửi thư VÀ quay vào trong các tài khoản, thiết lập lại cho tài khoản nào đó 1 máy chủ gửi thư thích hợp đã thiết lập trogn phần máy chủ gửi thư.

Ví dụ bạn có account Viettel, bạn thiết lập tài khoản IMAP và điền username password đầy đủ rồi chẳng hạn, gần nút save có dòng Máy chủ gửi thư, thì bạn chọn cho nó tài khoản máy chủ gửi thư tương ứng mà đã set bên mục Máy chủ gửi thư.

Hơi ngược nhưng Keeper chưa fix được. Bạn thông cảm.

Chúc vui.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019