Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Với Apple, một kích cỡ không còn phù hợp cho tất cả mọi người

Duy Luân
10/9/2014 4:30Phản hồi: 470
Với Apple, một kích cỡ không còn phù hợp cho tất cả mọi người

Mọi thứ đã từng rất đơn giản. Steve Jobs lên sân khấu và nói cho chúng ta biết chính xác thứ gì chúng ta muốn và sẽ mua trong vòng vài tháng tới. Đã từng có thời chỉ có một chiếc iPad, một chiếc iPhone, Mac thì có vài lựa chọn nhưng vẫn đơn giản để người dùng biết được mình cần gì. Chính Jobs cũng từng chế giễu Microsoft với chính sách bán nhiều bản Windows khác nhau với giá khác nhau làm cho người dùng bị rối. Nhưng bây giờ, mọi thứ đã khác rồi.

Nếu như bạn ghé qua cửa hàng online của Apple ngay hôm nay thì bạn sẽ thấy có đến 4 loại iPhone để bạn lựa chọn. Chúng ta có iPhone 6 và iPhone 6 Plus hoàn toàn mới với màn hình 4,7" và 5,5", ngoài ra còn có iPhone 5s và iPhone 5c cũ với màn hình 4". Những thiết bị này khác nhau không chỉ ở màn hình mà còn ở chất liệu, thiết kế và một vài chi tiết bên trong. Nếu tính luôn cả màu sắc và dung lượng lưu trữ thì sẽ có khoảng 29 biến thể iPhone khác nhau.

Còn khi chuyển qua trang dành cho iPad, chúng ta sẽ có iPad Mini màn hình 7,9" đóng vai trò một chiếc cầu nối từ phablet sang tablet lớn, chính là chiếc iPad Air 9,7". Nhưng chưa hết, Apple vẫn còn đang bán iPad 4 và iPad mini phiên bản cũ không có màn hình retina. Nói tóm lại, có tất cả 4 dòng iPad đang trên kệ hàng.

Ngay cả chiếc Apple Watch mới ra cũng không nằm ngoài vòng xoáy này. Bạn có 2 kích thước mặt khác nhau để lựa chọn (thực ra là nhỏ 38mm cho nữ, lớn 42mm cho nam), bạn có 3 chất liệu vỏ khác nhau là thép không rỉ, aluminum và vàng, về dây thì bạn có tới 6 loại dây khác nhau. Vậy chung quy là có tất cả bao nhiêu phiên bản Apple Watch để chúng ta lựa chọn? Nếu như phối hợp các yếu tố này thì rất nhiều và dưới đây là 22 phiên bản Apple đã liệt kê sẵn để bạn lựa chọn.

Tất cả những yếu tố nói trên đã mang Apple lại gần hơn đến cách kinh doanh của các đối thủ khác trên thị trường, mà điển hình nhất là Samsung. Samsung tung ra thị trường hàng tá những thiết bị khác nhau với kích thước khác nhau, cấu hình khác nhau, màn hình khác nhau, và điều đó cũng áp dụng cho cả smartphone, tablet và đồng hồ. Chính chiến lược này đã góp phần vào sự thành công của Samsung trên thị trường di động trong những năm gần đây và đưa hãng lên vị trí hàng đầu, vượt trội hẳn so với các công ty khác.

Samsung cũng là người đã làm cho xu hướng phablet bùng nổ với dòng Galaxy Note ra mắt lần đầu tiên năm 2011, và kết quả là hiện nay mỗi năm hơn 10 triệu chiếc Note được bán ra. Trước đó Dell và một số hãng khác đã từng có nỗ lực ra mắt các smartphone màn hình to nhưng họ không gây được ảnh hưởng lớn lên thị trường như những gì Samsung làm được. Thế là ngày càng nhiều người thích điện thoại màn hình lớn hơn, họ sẵn sàng chi tiền để có được những chiếc smartphone với tấm nền 5", 5,2", hay 5,5" và thậm chí là 6".

Apple, với chiếc iPhone 6, iPhone 6 Plus và Apple Watch, đã cho thế giới thấy rằng hãng không gạt bỏ nhu cầu của người dùng sang một bên. Hãng chấp nhận việc đưa ra nhiều lựa chọn để đáp ứng nhiều mục đích sử dụng và sở thích khác nhau. Có thể Apple vẫn đang có một niềm tin riêng về kích thước lý tưởng cho điện thoại và tablet, nhưng trong năm nay hãng quyết định thử và làm thỏa mãn người dùng thay vì lái thị trường theo ý mình. Nói riêng về chiếc đồng hồ mới, chẳng nghi ngờ gì khi Tim Cook mô tả nó là "thiết bị mang tính cá nhân cao nhất" mà Apple từng sản xuất.

Nhìn từ một góc nhìn khác, chúng ta thấy rằng chiếc iPhone 5s màn hình 4" vẫn đang có mức độ tăng trưởng tốt, máy bán chạy và doanh thu mà sản phẩm này đem lại cho Apple vẫn là một con số khổng lồ. Điều đó cho thấy Apple không phải chịu áp lực tăng kích thước màn hình ngay trong thời điểm này, hãng vẫn có thể dùng panel 4" để tiếp tục kiếm tiền, tuy nhiên công ty nhận thấy sở thích và nhu cầu của người dùng đã thay đổi rồi. Apple đang tự chuyển hướng đi trước khi hãng bị ép buộc phải làm điều đó.

Chuyện tương tự cũng diễn ra với Apple Watch. Thị trường đồng hồ thông minh là một thị trường nhộn nhịp và vẫn còn rất nhiều cơ hội. Hãng đưa ra nhiều lựa chọn như vậy nhằm thu hút nhiều đối tượng người dùng khác nhau, mỗi người có một sở thích khác nhau. Một chiếc đồng hồ không chỉ đơn giản là một thiết bị công nghệ, nó phải đẹp, phải mang tính cá nhân cao và phải phù hợp với những món đồ thời trang khác mà người dùng đang đeo hoặc mặc trên người. Nếu chỉ cung cấp một phiên bản Apple Watch duy nhất, có thể Apple sẽ đánh mất rất nhiều khách hàng.

Vẫn còn nhiều tháng nữa chiếc Apple Watch mới bắt đầu bán ra, còn iPhone 6 và 6 Plus thì sẽ xuất hiện ngay trong tháng này. Chúng ta hãy chờ xem chiến lược đa dạng hóa sản phẩm của Apple sẽ mang lại những thành công gì cho hãng nhé.

Quảng cáo

Tham khảo: The Verge
470 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng phải theo xu hướng mới là cái tốt, càng có nhiều lựa chọn cho ng tiêu dùng, chỉ sợ hôm nay cười người ngày mai ng ta cười lại, nhất là mấy ifan chê đủ mọi thứ trên smp android xong càng về sau táo lại hội tụ cả những điều bị chê đó thì các bạn tính ăn nói sao đây, tốt nhất là thích gì xài nấy thôi, bớt tính trẻ trâu đi là dc

Sent from my LG-F240K using Tinhte.vn mobile app
@cuong32654 Vừa chạy xe vừa bấm 5s thì khả năng mua điện thoại mới cũng cao lắm pác àh 😁
@oaioaioi vì công việc thôi bác ơi....em nhà khó khăn ko làm thì có mà chết đói chứ mà có cưộc gọi nào cũng tắp vào lề thì chắc hết ngày =))
@lamkhatoco thế thì bác cứ tắt hết đa nhiệm (reêt máy chẳng hạn) rồi thử thao tác trên vài trang menu là thấy =))
huck23
TÍCH CỰC
9 năm
@powenramp đọc cơm-mần mà em không thể rời mắt khỏi avatar của bác 😆
SJ đội mồ dậy xem TC làm gì này :p
@htpcty klq nhưng bác còn dùng iOS 6 (trở xuống) à?
@dohoa911 Tôi cũng có vào xem lại.

Xem xong thì sẽ hiểu rõ vấn đề hơn.
@doinho Hình đó là trên máy của đứa bạn.

Tôi không bao giờ nói về đt mình đang xài.

Thân.
@htpcty Sao thế??? Có gì ko ổn à?
Buổi ra mắt sp lần này của Apple buồn thiu như cơm nguội. 😁
@cuongtrangvip2810 Nếu có múa cột thì vui hơn phải không bác ?
@cuongtrangvip2810 Chỉ để ý là cái thằng bị đá ra là hàivl rồi, 😃
@cuongtrangvip2810 Better rồi còn gì nữa :|
thời thế thay đổi rồi AP ko thể nói mãi mấy câu cũ nữa mà phải theo xu thế thôi
s.club2
TÍCH CỰC
10 năm
Với apple " Tỷ lệ vàng " Đã bị bào mòn bởi thời gian. Nếu đó là sắt hoặc đá thì có lẽ chân lý ấy không bao giờ thay đổi 😁

Vui thôi !
@s.club2 Tỷ lệ vàng chứ khôgn phải kích thước vàng. Không biết phải đi giải thích tới bao giờ nữa
@s.club2 phải đăng nhập vào để hỏi chú có biết tỷ lệ vàng là gì không.đừng tỏ ra nguy hiểm
@kelangthang2212 Thế tỉ lệ vàng là zì bạn nhỉ ,lên diễn đàn lức trước hay nghe ifan bảo thế
s.club2
TÍCH CỰC
10 năm
@kelangthang2212

Vàng dễ mòn nên dần nó mất, còn sắt với đá cứng hơn nên mìn lâu hơn. Chứ cần quái gì hiểu tỵ lệ vàng là gì
iPhone đợt này không nóng lắm nhỉ!!
@phanthuanqt K nóng càng tốt càng nhanh giảm giá.
@phanthuanqt uploadfromtaptalk1410416484662.jpg
Chưa bao giờ hot như thế.
Ra ip5/5s cũng chỉ 1/2 số view kia

(. )( .)
theblues
TÍCH CỰC
10 năm
phải thế mới hay, phù hợp với nhiều người, tay to mắt kém thì dùng màn hình to hehe
@Emxinthua.hihii Vậy là mình hiểu rồi, Bác là "một tay" GATO có chất lượng cao nhất trong các tay Gato bọn iFAN.
@neomilanista vậy ss hay hãng khác đã có sao apple lai che6¿ chê xong rồi bắt chước. ghét cái ngữ làm chưa được mà bày đặt mở mồm chê xong lại mặt dày chạy theo
@ragefighter Thực mà nói theo mình cái mà ta cần quan tâm là 1 sản phẩm sẽ làm đc gì cho mình, chứ đừng nên quá cuồng 1 SP hay một hảng nào đó mà đánh mất đi giá trị đích thực của mình.
các bạn có biết tại sao lại có rất nhiều thành phần khủng bố sẳn xàng cảm tử vì đạo không?. Vì họ mất lý trí quá tin tưởng vào ảo vọng của mình. Mình nói ở đây không ám chỉ 1 ai nhưng chúng ta là người tiêu dùng nên khách quan 1 chút mình nghĩ không những tốt cho mình mà còn giúp ích người khác tin đc 1 SP đích thực!!!!
@huyhoang_mmyeht Đó là chính ifan đang làm đó. apple chê thì nhảy vào hùa theo, apple làm thì nhảy vào khen. Rất hợm hĩnh thì có. Như ngày xưa note ra apple và ifan chê là dép úp vào mặt. Giờ thì sao? note thì có cây viết nhắm vào màn hình to, còn ip6 plus to. Bởi vậy mai mốt ifan hay apple đừng có to còi xong giờ phải chạy theo.
Chê đi, rồi cũng lèn tèn đi mua
@NTDaiIT Xài smartphone một cách sang chảnh :eek: theo ý bạn thì chắc cầm con Vertu móc ra gọi chắc cũng hơi quê 😁 chỉ có iPhone là sang trọng và đẳng cấp nhất 🆒

Còn M8, Z3, S5, Note 3,4... Lumia chắc vào mấy nơi sang chảnh này ko ai dám móc ra xài luôn 😕
@NTDaiIT ban dang noi sam hay apple hay ca 2?
@NTDaiIT Tự tông trọng mình thì người khác mới tôn trọng lại bạn ah . Tại sao phải tự cảm thấy quê khi người khác còn chưa kịp nhìn ra bạn là ai . Hãy thôi tự kỉ và mua cho mình 1 chiếc điện thoại thực sự khiến bạn thích . Chúc vui 😁
@NTDaiIT CHuẩn đó bạn
Con người ta hơn sinh ra ghen ghét
Kém sinh ra chê bai
Ip6 ra rồi sợ không có mà mua
huancoi216
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ko có Steve Jobs sẽ chả có Apple, và mất Steve Jobs Apple đang mất đi những giá trị căn bản nhất......
@huancoi216 không có giá trị nào là trường tồn cả. thị hiếu người dùng luôn thay đổi, kể cả Steve Jobs có còn sống thì cũng không thể bỏ ngoài tai những thay đổi của thế giới. kẻ thức thời mới là trang tuấn kiệt bạn ạ 😃
riêng về iphone 6, mình thấy nó khá là hoàn hảo (trừ cái thiết kế). mọi thứ mong muốn ở một chiếc smartphone Apple nó đều làm tốt và hơn thế. chắc chắn là một bản nâng cấp đáng giá so với 5s (một lần nữa, ngoại trừ cái thiết kế)
@huancoi216 Thánh phán như gs ts.
hoangcm1992
ĐẠI BÀNG
10 năm
@huancoi216 chính xác, điều làm apple khác biệt đã không còn, giờ apple thành giống như mọi hãng khác.
huancoi216
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tú art Cái hơn người ở Steve Job là ở chỗ tao ra thời thế và thị hiếu để rồi dẫn đầu nó, chứ ko phải là chạy theo thị hiếu của người dùng.
có mỗi màu đen không gian có mặt sau tạm ổn, còn màu vàng tởm k tả nổi
vouhieuso1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@BlackCat_94 Đồng ý , nếu nhìn con 5s Gold đẹp bao nhiu thì con 6 nhìn chán ko tã được -_- màu như màu cát ấy
kiseobum
TÍCH CỰC
10 năm
"Một chiếc đồng hồ không chỉ đơn giản là một thiết bị công nghệ, nó phải đẹp, phải mang tính cá nhân cao và phải phù hợp với những món đồ thời trang khác mà người dùng đang đeo hoặc mặc trên người."
ừ đẹp, đẹp lắm, quá đẹp, đẹp tuyệt vời, đẹp vô cùng, đẹp nhất thế giới, đẹp chưa từng thấy, đẹp qua trời quá đất, đẹp hơn cả chữ đẹp, đẹp đẹp đẹp đẹp :p:p:p:p
Huy.Spin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kiseobum Avatar bác xinh thật!
@kiseobum Chỉ một chữ thôi, đơn giản như tinh thần của Táo " Đẹp"
kiseobum
TÍCH CỰC
10 năm
@hp1503 nói gì thế? hiểu ko mà lên tiếng
taduc.kt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Huy.Spin ~ làm em giật mình tỉnh ngủ =))
Quá khó để có một SJ mới. Chính vì thế nên quá khó để thực sự có cái gì đó đột phá từ apple nữa. Bởi cái hồn SJ đã mất r
@boozyer Mình đồng ý với bạn là khó kiếm một SJ thứ 2 'rất tài năng', nhưng bạn cũng ko thể kiếm người thứ 2 để thay thế mình đc, bạn hãy xem cách mà BG ra đi để MS lại cho người khác quản lý, tre già măng mọc thôi bạn ạ, theo thời gian thì cũng nên thay đổi một số giá trị. TC nếu đi theo lối mòn của SJ thì ko ai nhận ra ông ấy là TC đâu bạn.
ko thích cái kiểu mỗi lúc nói 1 kiểu lắm 😕. klq đang tính ip màn hình to ra kiểu j cũng phải làm 1 em nhưng nhìn cái cam lồi vs mấy đường nhựa nối chán hẳn. Máy dầy 1 chút bằng cái camera xong tăng thời lượng pin lên có phải ngon ko, bản 4.7in ấy. Có lẽ giờ Z3 đẹp ko có đối thủ
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@loccaloccoc Z3c, z3 và tab z3c là mình thấy rất đẹp và vừa ý nhất trong dợt spmới này, z3 và tab cho mình còn z3c thì cho vợ là quá hợp nhưng mình thì đang rất hài lòng với q10 và PlayBook nên chắc chỉ hốt e z3 compact cho vợ thui hihi
@loccaloccoc Thôi xin bác, em thấy ông nào mua Iphone chả làm cái case hay viền mà sợ mắt lòi vs đg nhựa, Z3 nhìn chả khác Z2 đc thêm cấu hình 😕
@loccaloccoc Ý bác giống ý mình ghê. Giờ nghiêng về Z3 rồi, chắc sang tháng xúc quá😃
Dĩ nhiên rồi, nhiều lựa chọn thì thêm nhiu khách hàng và càng thêm lợi nhuận
minoan
CAO CẤP
10 năm
@impressive2000 nhận dạng thương hiệu yếu đi và phân mảnh khách hàng
kaka_nd14
ĐẠI BÀNG
10 năm
Iphone 6 mọi thứ đều tốt ngoại trừ 2 điểm: thiết kế mặt sau thiếu thẩm mỹ quá; camera lồi lên sấu
Wow nghĩ ra lí lẽ nhanh dữ ta :v
Chung quy lại vẫn phải theo thị hiếu, cuốn vào vòng xoáy của xu hướng thôi. Như vậy mới kinh doanh được.
Chứ chả phải lí do cao đẹp vì người dùng hay đổi mới này nọ đâu :v vì LỢI NHUẬN!
@Ryan T. Bạn thích kinh doanh không có lợi nhuận à ?
DieuTuAn
TÍCH CỰC
10 năm
@Ryan T. Steve Jobs không làm vì lợi nhuận? Samsung, HTC, LG, Sony... không làm vì lợi nhuận? :v
Lũ tư bản giãy chết chắc toàn người nhân từ thích làm từ thiện cho cả thế giới bạn nhỉ :v
Các nhà sản xuất chung quy cũng sáng tạo cái này cái kia để sản phẩm bán chạy và thu lợi nhuận về thôi, lần sau phát biểu nhớ suy nghĩ nhé =))
@DieuTuAn Mấy người dẫn bài có đọc cmt ko đấy :v
Trong cmt người ta nói hẳn ra là mấy cty làm vì lợi nhuận, thế mà mấy ông cứ quote lại rồi bảo là cty nào chả làm vì lợi nhuận =))))))) hài dã man =)))))
Cái vấn đề ở đây là đọc bài viết ý, cảm giác có có hơi hướng bào chữa cho cái việc Apple giờ cũng sx nhiều sản phẩm xong rồi nâng kích thước màn hình (kiểu: Apple làm vì ng dùng, Apple nhạy bén thay đổi, Apple ko đẻ tùm lum,...) đó hiểu chưa mấy chú -_-
Chứ có ai bảo là các cty ko làm vì lợi nhuận đâu -_-
ThePromise
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chấp nhận thay đổi thì tốt,chỉ ghét cái đám ifan tung hô sản phẩm quá mức.Nào là tỷ lệ vàng nổi,nào là sử dụng 1 tay,nào là camera lồi mắt ếch,lại còn retina đã là chuẩn mực,giờ mọc thêm cái retina HD cả đám câm họng =))
@rexbull Nhin comment là biết ý thức thế nào rồi
@ThePromise làm gì mà cay cú thế? mà ông bạn đang dùng điện thoại nào vậy.
@thanh120514 Chính xác, má ơi, đang buồn mà đọc mấy thằng anti rảnh hơi vô nhảy tưng tưng thấy mắc cười mặc dù chuyện sx đt ra cũng là chuyện của Apple, nó thì vẫn hốt bạc còn ở đây hao hơi tốn sức , hài thiệt
Jake
TÍCH CỰC
10 năm
@impressive2000 đó là nhiệm vụ của anti mà bạn, giống như hồi xưa mấy phim tàu vậy, thấy đối thủ là phải giết cho bằng được, không thì phải tự sát hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019