Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Với ống 105 thì bắn lén được thế này từ khoảng cách bao xa

8/2/2015 19:34Phản hồi: 9
Với ống 105 thì bắn lén được thế này từ khoảng cách bao xa
Như trên, nếu em muốn chụp những tấm ntn thì với tiêu cự 105x drop 1.5 ~160mm thì em có thể đứng cách mẫu bao xa ? Cụ thể cho từng trường hợp a. Thanks các bác nhìu 😁
Sẵn tiện cho em hỏi luôn ở khoảng tiêu cự 100 trở lên giữ máy có khó không ( rung 1 ly đi 1 dặm :p ) vì em mới chụp nên hơi rung tay, mượn 35mm f1.8 non vr của thằng bạn để 1/30 đúng chuẩn an toàn còn nhòe :oops:

9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hitto
ĐẠI BÀNG
9 năm
18-105 tương đương zoom 5x bắn nén đuối.
105 chưa đủ bắn lén đâu bác ơi. Em chơi canon và đang sử dụng 55 - 250 thì thấy đủ. còn chiện thay lens bị bụi thì bác yên tâm đi không dễ bị đâu, với lại với nhu cầu bắn lén thì bác đâu cần thay lens nhiều.
@duykhoa.ag Ý em bám bụi là để lâu ít xài á :3 . Tại dạo này mượn lens kit 18-55 bạn ra công viên bắn thử vài bữa, thấy nhìu em xinh, trẻ con cũng dễ thương mà 55 bắn không tới nên nghĩ tới chuyện mua tele, nhưng đó cũng không phải là nhu cầu chính vì nhu cầu chính của em là gia đình và chân dung nên không biết khoảng 105-200 có thật sự cần thiết không 😁 Em chỉ tính bắn trong khoảng 10-15 mét như bên kia đường hoặc trong công viên vì em cận thị cũng chả nhìn xa đc :v
@Mèo Mập Đôrêmon Bản thân thấy cần thiết bác ơi. tele tầm trung giá từ 2tr đến 3tr nhưng cái nó mang lại là không hề phí tiền. Chụp mấy em xinh nhưng ngại xin phép thì bắn lén là tốt nhất. biết đâu bác có gấu nhớ zụ bắn lén này, 2tr - 3tr cũng xứng đáng phải không? :D:D:D
Vậy với ống tiêu cự 105, 200 và 300 thì mình chụp được mấy tấm trên tầm bao nhiu mét nhỉ, em cũng ko cần bắn xa lắm 😁
@Mèo Mập Đôrêmon Bạn lên trang ống kính, xem thông số góc trông nó, tính theo quy tắc lượng giác là ra.
VD các hình bạn post có chiều cao <=> 1,5 -> 2x chiều dài người (tức là ~2.3-3m).
Tính là đc, đơn giản mà 😃. Thường thì bên đường phải dùng ống tầm ~150-200 trở lên (tùy độ rộng đường).
seawallvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mèo Mập Đôrêmon Bác muốn bắn nén thì cứ 200mm 300mm. Còn muốn bắn nén như bắn chim thì làm con 400mm nuôn.
@EvilCrab Thông số ở trang nào bác chỉ em với đc ko ạ e kiếm ko ra 😔 Có thì sau này khỏi hỏi nữa. Thanks bác :😁
@Mèo Mập Đôrêmon Bất cứ trang review lens nào, hoặc trang web chính hãng (canon, Nikon, vv..)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019