[Wifi] Bệnh lạ lắm ạ!

ThuongKa
25/8/2015 14:59Phản hồi: 24
Mạng nhà em dùng chung với một nhà. Nhà đấy hãng wifi là "I-LINKS", nhà em là "TP-LINK". muốn đổi tên với pass wifi nhà mình mà cứ vào: http://192.168.1.1/ là nó hiện thông tin của I-LINK chứ không phải TP-LINK nhà em thì làm sao đổi đây. Chả nhẽ đổi nhà bà ý? ^^
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

^^! bạn rút cái dây mạng cắm vào wifi nhà bạn ra .
nhớ là phải nhớ dây cắm vào chỗ nào để tránh nhầm nhé .

Quên mạng wìfi nhà bạn đi rồi kết nối lại !
Tiến hành đổi pass như cách bạn đã biết .

sau khi đổi passs xong bạn quên mạng wìfi của bạn đi rồi cắm dây vào wìfi như lúc ban đầu

Kết nối mạng lại và tận hưởng !
ThuongKa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thiên Tiếu .
Bạn nói cụ thể hơn được không? Mình không hiểu! ^^
Sam_Q
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác dùng chung mạng thì bị như vậy là đúng rồi, mặc định địa chỉ của router là như vậy, do của bác ko phải đầu nguồn nên nếu bị trùng địa chỉ mặc định nó sẽ bỏ qua cái của bác.
Để tiện hướng dẫn thì mình đặt cái của hàng xóm bác là A, cái của bác là B nhé, cách làm đơn giản thế này

Ban đầu, địa chỉ mặc định của 2 cái như sau:
A: 192.168.1.1
B: 192.168.1.1

Bước 1: bác ngắt kết nối wifi, rút dây mạng đang cắm vào B
Bước 2: kết nối bằng dây LAN từ máy tính vào B
Bước 3: Vào địa chỉ 192.168.1.1 (lúc này sẽ là trang chủ của B)
- Vào phần LAN: chỉnh lại địa chỉ Default Gateway thành: 192.168.2.1
- Vào phần Wifi Setting: đặt lại wifi & pass như bác mong muốn
Bước 4: reboot B
Bước 5: cắm dây mạng từ A vào B như cũ

Sau khi chỉnh lại, địa chỉ mặc định của 2 cái như sau:
A: 192.168.1.1
B: 192.168.2.1

Sau này bác muốn chỉnh gì ở router của bác thì chỉ cần vào 192.168.2.1 là ok rồi nhé
Chúc bác thành công 😁
ThuongKa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Sam_Q .
Model: TL-WR841N. Nhưng khi rút dây mạng hàng xóm thì không vào được 192.168.1.1.
Default gateway: nó hiện của hàng xóm là 0.0.0.0. Nhưng vấn đề là mình kéo mạng từ nhà hàng xóm về nhà mình. nếu rút ra thì khác gì không có mạng đi vào Wifi. Còn đã thử 3 lần rút dây nhà hàng xóm và không vào được config của router
Sam_Q
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ThuongKa Default gateway của bác là 192.168.0.1 nhé, bác vào địa chỉ trên và config lại wifi nhé
ThuongKa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Sam_Q .
Bắt đầu cụ thể hóa: B1; ngắt kết nối thế nào ạ
ThuongKa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Sam_Q .
- Khắc Phục : đầu tiên bạn reset lại modem nhà bạn ( làm trực tiếp trên modem )...xong bạn lấy dây cáp ( dây nối từ modem I-LINk qua modem nhà bạn nhé )..cắm vào cổng XANH sau đó bạn lên laptop hoặc PC nhập địa chỉ IP...192.168.1.1..bạn cài đặt modem nhà bạn bình thường...pass .v.v..bạn vào mục DHCP trong phần cài đặt modem nhà bạn ( mình k biết bạn xài modem gì..bạn cứ mò trong đó sẽ thấy mục DHCP nhé )...lúc này bạn bỏ tick V mục enabled DHCP đi....xong bạn khởi động lại modem ( k phải reset nhé )...lúc này bạn rút dây cáp ra và cắm lại cổng 1 trong 3 cổng vàng của modem.. Xong...
.
Bác thấy thế nào. E đăng trên vforum nữa ạ!
ThuongKa
ĐẠI BÀNG
9 năm
ok thank Sam_Q nhiều ạ!
vậy thì cái wifi nhà bạn ko phải là 192.168.1.1 !

Bạn xem lại địa chỉ trên đáy cục wìfi nhà bạn nhé !
ThuongKa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thiên Tiếu .
Đáy Wifi nhà em không có địa chỉ đấy. Chỉ có 2 cái tài khoản với pass "admin" còn 1 cái là http://tplinklogin.net. Với tên Moder: TL-WR841N
ThuongKa
ĐẠI BÀNG
9 năm
Với Wifi nào cũng sẽ có 1 cổng xanh(WAN) với 3 cổng vàng. Em kéo mạng từ hàng xóm về thì cắm cổng số 1. Cổng 3 là nhà em kéo dây từ Wifi vào máy tính để bàn. Bác xâu chuuỗi vào pá án đê!
Sam_Q
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trời ơi, bác chỉ là muốn đổi SSID & Pass Wifi thôi mà, đâu phải đụng đến DHCP gì đâu. Lúc đầu mình tưởng là 2 modem trùng default gateway, nên nếu vào 192.168.1.1 sẽ chỉ vào được modem chính, tức là modem cung cấp mạng ADSL, còn modem đóng vai trò phụ phát wifi như modem của nhà bác sẽ ko truy cập default gatewat được, sau đó mình thấy 2 default gateway của 2 modem rõ ràng là khác nhau rồi, ko cần tinh chỉnh gì nữa, nên chỉ cần vào modem của bác (192.168.0.1) đổi tên SSID & Pass wifi là được thôi mà
ThuongKa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Sam_Q Bác có thuốc chữa cái bệnh mạng hiện dấu chấm than vàng không?
Còn đâu tên vs pass e đổi được r
Sam_Q
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ThuongKa Chấm than vàng tức là ko có mạng bác nhé, bác thử cắm dây từ modem hàng xóm vào cổng xanh router nhà bác xem. Sau đó reboot lại nhé
ThuongKa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Sam_Q Hoàn thành hết r ạ! cổng xanh nhà em hỏng. dùng cổng vàng ổn r
Sam_Q
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ThuongKa Muốn dùng cổng vàng thì bác phải Disable DHCP trong router nhà bác đi nhé, bác vào config phần LAN, ấn tick vào disable DHCP rồi reboot nhé
ThuongKa
ĐẠI BÀNG
9 năm
ok bác. Cám ơn vì tất cả
n0ria
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu hai con để dùng 1 mạng LAN thì 1 con 2nd phải of DHCP. Còn nếu con 2nd cắm cổng xanh thì 2con phải khác dải mạng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019