Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Wifi tplink không thể vào được mạng ( không nhận wan IP ) ,đã làm mọi cách !!!

ThanhPv958
28/4/2014 17:2Phản hồi: 122
Chào ae ,tình hình là e đang dùng mạng VNPT có kèm 1 bộ phát wifi ,em có mua thêm con Tplink wr720 để nối lên tầng 2 ! Em đã cắm đầu dây cáp vào công Lan của bộ wifi của VNPT vs cổng Wan của con Tplink .Em đã thử cấu hình mọi cách,đổi Lan IP .... làm đi làm lại vẫn không hiểu tại sao khi connect wifi nó hiện dấu chấm than ,và khi vào tplinklogin.net xem thì các ip của phần WAN ip vẫn cứ 0.0.0.0 .Vọc mấy ngày nay bó tay mất rồi,mong ae giúp đỡ mình ạ !
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

up nào................................................................
Chỉ bạn 1 trong các cách.

Rút dây cáp Wifi TpLink của bạn ra, và gắn vào 1 máy riêng để config trước.

Nếu bộ Wifi VNPT của bạn có ip là 192.168.1.1

Thì đặt cái TPlink vào NetWork -> Lan -> đặt IP là 192.168.1.2

Tiếp đến vào DHCP chọn Disable.

Xong.

Gắn cáp từ cổng Lan Wifi VNPT vào cổng Lan TPlink
@alyba3 Cái này do VNPT mã hóa cho nên không thay modem khác được, chỉ có modem của VNPT cung cấp thôi. Chỉ có nhà mạng VIETTEL, FPT thì gắn modem nào cũng được.
@chubelt Máy android kết nối được wifi nhưng ko có mạng @@ . Trong khi đó IOS và Mac thì lại vào wifi vẫn có mạng.
@chubelt Cho mình hỏi . Mình mới vào mạng Viettel ( tắt phát wifi của router ZTE chính chỉ để Lan ) , mình cắm dây Lan ( router chính ) vào Wan TP link C20 và cấu hình y như bác , nhưng không biết tại tại lúc tắt DHCP trên C20 lại ko kết nối wifi trên C20 dc . Và tương tự TP Link 841n cũng bị y chang vậy luôn cho đến lúc bật DHCP lại thì hết . Cám ơn ! IMG_0033.jpg IMG_0035.jpg IMG_0036.jpg
@chubelt Ảnh.png
Trước nhất không biết bạn đã config TPlink ra sao, nên reset nó về mặc định trước đã rồi làm theo mình
alwaysmiles
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có 2 cách để bạn thực hiện như sau:

Cách 1: Dùng TPLINK WR720 như là 1 router + Access Point thứ hai cho mạng gia đình của bạn. Cách đấu nối: Cổng LAN VNPT WIFI ---> Cổng WAN TPLINK WR720

Bạn để cấu hình TPLINK WR720 mặc định (nếu bạn đã cấu hình rồi thì reset lại). Nếu như cấu hình IP mặc định cho mạng LAN trên VNPT WIFI và TPLINK WR720 không trùng nhau thì đến đây bạn có thể dùng bình thường. Nếu không may điều mình vừa nêu trên xảy ra thì cách giải quyết như sau:

- Vào VNPT WIFI, xem và ghi nhớ dải địa chỉ IP cho mạng LAN (ví dụ: 192.168.0.0/subnet mask 255.255.255.0,IP của nó là 192.168.0.1, cấp IP theo cơ chế động dùng giao thức DHCP).

- Cấu hình cho cổng WAN của TPLINK WR720 nhận địa chỉ IP qua DHCP. Khi hoạt động VNPT WIFI sẽ cấp IP cho TPLINK WR720. Nếu muốn tốt hơn nữa cho hệ thống bạn có thể đặt một IP cố định cho VNPT WIFI (như đã ví dụ: có thể chọn 192.168.0.2 nhưng lưu ý phải bỏ IP này khỏi IP pool của mạng LAN VNPT WIFI).

- Cấu hình lại dải IP cho mạng WAN của TPLINK WR720 khác với dải LAN của VNPT WIFI (ví dụ: 192.168.1.0/subnet mask: 255.255.255.0).

Đến đây hệ thống bạn đã có thể hoạt động bình thường.

Cách 2: Dùng TPLINK WR720 như là 1 Access Point thứ hai cho mạng gia đình của bạn. Cách đấu nối: Cổng LAN VNPT WIFI ---> Cổng LAN TPLINK WR720

- Vào VNPT WIFI, xem và ghi nhớ dải địa chỉ IP cho mạng LAN (ví dụ: 192.168.0.0/subnet mask 255.255.255.0,IP của nó là 192.168.0.1, cấp IP theo cơ chế động dùng giao thức DHCP). Bỏ 1 IP ra khỏi IP Pool của DHCP (IP này dùng để gán cho TPLINK WR720 cho dễ quản lý sau này).

- Vào TPLINK WR720 disable DHCP- Lấy 1 địa chỉ IP LAN của VNPT WIFI đặt địa cho TPLINK WR720.

Đến đây hệ thống bạn đã có thể hoạt động bình thường. Cách 2 có ưu điểm hơn cách một là đấu nối đơn giản, tốc độ của hệ thống nhanh hơn, hệ thống chỉ có 1 mạng LAN với một dải địa chỉ IP như nhau, TPLINK WR720 lúc này chỉ làm chức năng cung cấp kết nối wifi còn VNPT WIFI sẽ cấp IP và làm chức năng router với mạng ngoài. Để hệ thống hoạt động ổn định cần lưu ý phải cho IP quản lý của TPLINK WR720 ra khỏi IP pool của DHCP trên VNPT WIFI.

Trên đây mình chỉ nói cách làm chung có thể áp dụng cho rất nhiều loại thiết bị. Cách làm cụ thể trên từng loại thiết bị sẽ khác nhau (cái này cần xem giao diện và hướng dẫn sử dụng của chúng).

Chúc bạn mau chóng giải quyết được vấn đề này.
@alwaysmiles Ip VNPT của mình là: 192.168.1.1
Mình đã reset Tplink về mặc định rồi ,bạn có thể nói ngắn gọn và dễ hiểu hơn đc ko ạ ! Đọc bài bạn mà ko hiểu gì luôn ! Tks bạn !
@alwaysmiles Cho em hỏi:em đang dùng con modem huawei B593S ,khi em kết nối với PC thì các máy trong mạng LAN mất kết nối,wifi k vấn đề gì?
Xin giúp em giải quyết vấn đề này và hướng dẫn em cấu hình lại con modem đó với ạ...!
Em cảm ơn rất nhiều!
alwaysmiles
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huyhieu_08 Có phải loại modem này không bạn?

http://www.3grouterstore.co.uk/3G/Huawei--B593s-22-LTE-4G-Router.html
@alwaysmiles Bạn ơi! mình ngồi mò theo đc cách 2 😔 nhưng k hiểu sao mỗi lần bật máy lại phải nhập pass, rất phiền ạ :( bạn team giúp mình đc k?
alwaysmiles
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vankjril Với lỗi này bạn thử kiểm tra lại phần kết nối wifi của máy nhé. Thử quên mạng wifi đi và kết nối lại, lúc kết nối tìm chỗ nào có dòng "Connect Automatically" thì click vào nhé. Để lần sau nó k hỏi nữa. Nếu bạn k làm được thì lúc nào rảnh nhắn team viewer cho mình. Mình sẽ kiểm tra hộ cho.
alwaysmiles
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hi Thanhpv958,

Các dòng mình tô đậm là mình nói gọn đó. Các đoạn sau là mình giải thích thêm để bạn dễ hiểu hơn thôi.

Cách 2 dễ làm mà hiệu quả hơn. Nếu vẫn thấy chưa rõ chỗ nào thì inbox cho mình nhé.

Thân ái.
alwaysmiles
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình viết lại thế này nhé (không biết có dễ hiểu hơn không):

1. Tên gọi: R1:Router VNPT, R2: TP Link.

2. Cần phân biệt rõ:

- R1 uplink (còn gọi là WAN) kết nối với VNPT.

- R1 downlink (LAN1) kết nối với các PC và R2.

- R2 uplink (tạm gọi là WAN2) kết nối với R1.

- R2 downlink (LAN2) kết nối với các PC qua wireless hoặc port Lan (màu vàng).

3. Cách làm ( chỉ cách 2 nhé):

3.1 Lấy 1 đoạn cáp mạng nối từ cổng LAN của R1 sang cổng LAN của R2.

3.2 Vào trang cấu hình của R1 xem cấu hình DHCP của nó đang cấp cho mạng LAN1 là dải IP nào. Bỏ bớt 1 IP dành cho R2 ra khỏi dải này và ghi nhớ nó (giả sử là 192.168.1.2). Cũng ghi nhớ IP LAN của R1 luôn (giả sử là 192.168.1.1).

3.3 Vào trang cấu hình của R2 đặt ip cho giao diện WAN là 192.168.1.2 và gateway trỏ đến IP của R1 là 192.168.1.1. Cũng lưu ý bạn là phải điền subnet mask cho đúng nhé. Mặc định là 255.255.255.0

3.4 Vẫn trên trang cấu hình của R2 bạn vào cấu hình cho giao diện LAN và disable (bỏ) DHCP đi.

Như vậy là xong rồi đó. Có chỗ nào chưa rõ inbox nha.
Cách mình chỉ là dễ nhất rồi. WAN port is unpluged là do bạn cắm cable sai thôi.

Từ đầu rút cable ra hết, reset Tplink rồi chỉ cắm nó vào 1 máy tính nào đó config như mình đã chỉ.

Xong Gắn cáp từ cổng Lan Wifi VNPT vào cổng Lan TPlink.
Phần Wan nếu có nhớ chọn Dynamic IP, nó báo Wan port not connect thì cứ mặc kệ nó

Cách mình chỉ bạn config đã tắt bỏ chế độ DHCP nên không xài cổng WAN nữa, chỉ xài và cắm cable từ cổng Lan. Làm xong hết hướng dẫn thì cứ lấy dt connect wifi và duyệt web đi. WAN port is unpluged! mặc kệ nó
@chubelt Mình cắm cổng Lan của Tplink tới PC ,settings như bạn ns .XOng ,ok hết.
Nhưng sau khi connect nó cứ báo loading connect mãi,trên đt thì cứ đang lấy địa chỉ IP tplink .....................
- Theo mình thấy > Bạn có wifi VNPT làm bộ phát, vậy ngoài bộ phát ra bạn có xài modem ADSL nữa không. Nếu có thì trên mạng của bạn có 3 thiết bị bao gồm: Modem ADSL, Wifi VNPT và TPlink WR720. Bạn có thể chi tiết thêm các thiết bị để hướng dẫn chi tiết hơn cho bạn
@kien2210 Vâng ,modern VNPT mình vẫn dùng ,nó có Ip là 192.168.1.1
@kien2210 .Nếu modem ADSL VNPT chắc TPlink hoặc Planet: có IP 192.168.1.1.
1. Bạn rút các kết nối ra. Cắm công lan của wifi VNPT vào PC rồi vào cấu hình của Wifi VNPT đổi IP của nó thành 192.168.0.1, cài đặt chế độ Dynamic cho nó, lưu cấu hình lại . Hoàn thành xong rút kết nối với PC ra. Cắm cổng wan của wìfi VNPT vào cổng lan của Modem ADSL.
2. Cắm cổng Lan của WR720 vào PC. vào cấu hình đổi IP của WR720 thành 192.168.0.2 , Rồi chọn Disable DHCP . Lưu cấu hình lại rồi ngắt kết nối đến PC . Cắm cổng Lan của Wifi VNPT với cổng Lan Wr720.
Tắt tất cả thiết bị rồi bật nguồn lại.
Lưu ý: khi cấu hình để PC ở IP động.
Gắn
Cắm Cáp TPlink vào PC config xong ok hết như mình đã chỉ. Bạn đã rút cáp đó ra chưa?

Rút nó ra rồi gắn cáp từ Lan VNPT vào Lan TPlink.

Đặt biệt nên nhớ, mình không hướng dẫn bạn bấm Connect gì cho TPlink cả. Làm ơn làm đúng từng bước hướng dẫn, đừng làm thêm điều gì.
Ysmart
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình cũng bị trường hợp không nhận wan này. không biết có phải do cab dài quá không
Chủ thớt khắc phục được lỗi này chưa ? Mình cũng đang nhức não 2 ngày nay đây...
Mình cũng đang bị tình trạng này. Mình sẽ làm theo hướng dẫn của các bạn. thank các bạn trước
Cám ơn các bạn rất nhiều mình đã làm theo và ok rùi.
caoiucuu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho mình hỏi nhé.

Mình có 1 con tp link và cắm theo kiểu các pác đã hướng dẫn ở trên (tức là kết nối với modem qua cổng lan trên tplink. Con modem của mềnh để ip là 192.168.3.1, con tplink mình để ip tĩnh là 192.168.3.101. Dải ip của con modem mình để là từ 192.168.3.2 - đến 192.168.3.100 - tức là k trùng với ip tĩnh của con tplink). -> phần này ok, mềnh đã kết nối đc internet.

Nhưng vấn đề nảy sinh khi mình muốn kéo mạng từ con tplink kia lên 1 tầng nữa. Mình làm như bt là cắm dây mạng vào cổng lan của con tplink. Mua 1 con access point mớia à D-Link DIR-600 về và cấu hình nó rồi cắm vào đầu dây mạng kéo ra từ tplink.
Nhưng mình cấu hình cả 2 cách đều k ăn thua, nó đều k cấp phát đc địa chỉ ip cho con d_link mới mua về.

Vậy có cao thủ nào chỉ mình cách kết nối đc con d-link mới mua này vào mạng thông qua con tplink k?

Thanks
caoiucuu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vde của mình là phải kéo đc mạng từ con tplink ra con dlink nhé, (vì mình k quản lý con modem nên k thể nói là cắm thẳng con dlink vào modem xong cấu hình đc, như thế thì k có j phải bàn cả).

Mô hình sẽ tnay: Modem (IP LAN 192.168.3.1) -> TPlink (kết nối qua cổng LAN, IP tĩnh 192.168.3.101) -> Dlink.

Yêu cầu là bắt wifi từ con Dlink để vào đc internet.
alwaysmiles
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hi bạn caoiucuu,

Mô hình của bạn hiện tại: Modem: 192.168.3.1 --> LAN TP link: 192.168.3.101 (DHCP: 2 - 100)

Yêu cầu: cần cắm thêm D-Link DIR-600 vào LAN TP link để dùng được internet.

Bạn có thề làm như sau:

- Tắt DHCP của D-Link DIR-600
- Cắm cổng LAN của D-Link DIR-600 vào cổng LAN TP Link.
caoiucuu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ơ k b ơi. DHCP là DHCP của con modem ý. K phải của con tplink. Con tplink t tắt dhcp rồi. (giống như cách các b chỉ trên đó).

T đã thử cấu hình 3 cách:
1. Đặt ip tĩnh cho con dlink là 192.168.3.102 và tắt dhcp. Cắm dây cổng lan tplink ra lan dlink.
2. Đặt wan cho dlink là dhcp client. Local ip dlink là 192.168.5.1. Enable dhcp dlink. Cắm lan tplink sang wan dlink.
3. Đặt ip tĩnh cho dlink là 192.168.3.102. Local ip dlink là 192.168.5.1. Enable DHCP dlink. Cắm lan tplink sang ưan dlink.

Đều k đc cả.

Mà cắm trực tiếp từ lan tplink vào laptop cũng k vào đc mạng luôn. (Tất nhiên t đã test dây mạng ok nhé. K có chuyện tại dây mạng đâu)

Hiện tại t đang dùng wifi repeater từ dlink sang tplink. Nhưng thấy k ưng ý vì tốc độ hơi chậm. Vẫn muốn kéo dây.
alwaysmiles
ĐẠI BÀNG
9 năm
@caoiucuu Bạn làm mình thấy đúng hết rồi nhưng không hiểu vì sao chưa chạy được. Nếu vẫn chưa làm được và vẫn muốn kéo dây bạn inbox cho mình nhé. Mình sẽ kiểm tra cùng bạn.
caoiucuu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@alwaysmiles Chưa làm đc, nhưng t đoán do con tplink hỏng DHCP k cấp phát đc IP, haizzz
alwaysmiles
ĐẠI BÀNG
9 năm
@caoiucuu Lúc nào rảnh bạn nhắn cho mình, mình thử kiểm tra cùng bạn xem sao nhé. Hy vọng là sẽ giúp được bạn.
caoiucuu
ĐẠI BÀNG
9 năm
T đổi chỗ 2 con này với nhau. Cấu hình đúng kiểu lan - lan thì vào ok. Chắc 99% là do con tplink kia rồi. Thanks b đã nhiệt tình giúp đỡ al
caoiucuu
ĐẠI BÀNG
9 năm
T đổi chỗ 2 con này với nhau. Cấu hình đúng kiểu lan - lan thì vào ok. Chắc 99% là do con tplink kia rồi. Thanks b đã nhiệt tình giúp đỡ alwaysmiles

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019