Wifi tplink không thể vào được mạng ( không nhận wan IP ) ,đã làm mọi cách !!!

ThanhPv958
28/4/2014 17:2Phản hồi: 122
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

caoiucuu
ĐẠI BÀNG
9 năm
T đổi chỗ 2 con này với nhau. Cấu hình đúng kiểu lan - lan thì vào ok. Chắc 99% là do con tplink kia rồi. Thanks b đã nhiệt tình giúp đỡ alwaysmiles
caoiucuu
ĐẠI BÀNG
9 năm
T đổi chỗ 2 con này với nhau. Cấu hình đúng kiểu lan - lan thì vào ok. Chắc 99% là do con tplink kia rồi. Thanks b đã nhiệt tình giúp đỡ al
caoiucuu
ĐẠI BÀNG
9 năm
T đổi chỗ 2 con này với nhau. Cấu hình đúng kiểu lan - lan thì vào ok. Chắc 99% là do con tplink kia rồi. Thanks b đã nhiệt tình giúp đỡ alwaysmiles
alwaysmiles
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vậy chúc mừng bạn nhé.
hiện tại em đang xài con này.. và nó chuyên gia bị mất mạng.. ko lên dc.. gọi thợ dô nó chỉnh dc vài bữa bị tiếp.. bro nào giúp em với ạ.. tplink của vnpt đời mới.. vừa là rounter vừa là phát wifi cho điện thoại xài luôn..
Chào các bác.
Tình hình là em có 1 vấn đề ntn:
Em có kéo 1 dây mạng từ anh hàng xóm về phòng để dùng chung với anh ấy, và em có mượn được 1 em Tp-link 740n của thằng bạn về để phát thêm wifi nữa.
Nhưng khi cắm dây mạng vào máy tính em thì vẫn dùng được bình thường, còn khi cắm vào cổng WAN của tp-link thì nó báo cổng WAN bị tháo.
Vậy làm sao để khắc phục vấn đề này ạ.
Em cũng đã thử Reset lại em tp-link đó rồi mà vẫn ko được.
Nhờ các bác hỗ trợ thêm nữa ạ. ^^
Cong wan bi thao.png
@hoaiduong_92 Bạn thử chỉnh lại 740n đang sử dụng:
- Chuyển về làm Access Point nha bạn
- Đặt IP khác lớp mạng của hàng xóm

- Trường hợp gắn vào cổng WAN mà ko sáng đèn có thể cổng WAN bị hư, bạn gắn qua cổng LAN và bạn phải đặt lại IP 740n theo cùng lớp mạng nhưng khác địa chỉ (nên đặt ngoài dãy IP modem cho không bị đụng IP trong dãy được cấp)
@TienNguyenNhat Em cám ơn bác nhé.
Sau một thời gian tìm hiểu thì đơn giản là em lấy một dây mạng Lan mới và xịn hơn về thay là được các bác ạ.
Sau khi thay dây mới em nhấn giữ nút reset lại thiết bị trong mấy giây rồi cắm dây Lan mới vào là chạy như thỏ gắn mô tơ ý. ;) sau đó chỉ việc đặt pass wifi là oke. em ko đổi tên lgi cả. hihi 😃
Em nghĩ dây cũ chắc lsao ý vì em bấm lại đầu rắc vẫn ko được, chắc dây cũ đểu quá. :p
P/s: kinh nghiệm cho ae là cứ reset lại thiết bị rồi thử cắm sang dây khác hay mang sang nhà khác cắm thử xem có đc ko nhé. Có khi giống TH của e cũng ko nhận cổng WAN thì thay dây mới là oke. 😁
Chúc các bác thành công.:eek: :oops:o_O🆒😕:rolleyes:
huynhtran38
ĐẠI BÀNG
8 năm
tiện đây cho mình hỏi với, nhà mình có cái modern 4 cổng của VNPT nhưng ko có wifi, vậy nên mình mua cái tplink MR3420 để phát wifi cho đt và lap top.
mình đã cắm dây LAN từ modern vnpt kia vào cổng WAN của cái tplink (cái tplink này mình đã cấu hình rồi).
kết quả là nhà mình dùng wifi bình thường.
nhưng thỉnh thoảng lại bị mất wifi, dù cái modern vnpt kia vẫn có mạng bình thường. vậy nên mình phải rút điện cái tplink kia rồi cắm lại thì lại dùng bình thường.thật khó hiểu. mong các bạn khắc phục giup. thanks.
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huynhtran38 mất wifi thì do nhiễu sóng hoặc cục ifi bị lỗi chứ không liên quan gì modem. Bình thường cục wifi có điện là phát rồi
huynhtran38
ĐẠI BÀNG
8 năm
huynhtran38
ĐẠI BÀNG
8 năm
ko phải.lỗi là cái tplink ấy thỉnh thoảng bị mất wifi (là mất mạng ấy). còn modern hay các cổng LAN khác vẫn có mạng bình thường!
alwaysmiles
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huynhtran38 Bạn balaxetamon nói đúng rồi bạn. Lỗi này chỉ do con TPLINK thôi à. Vậy bạn nên kiểm tra lại lúc mất mạng con TP Link có bị hở nguồn hay reboot lại không? Khả năng là con TP Link bị treo hay mạng wifi quanh nhà bạn đang bị nghẽn. Khi bạn rút nguồn và cắm lại thì con TP LINK có thể sẽ chọn lại tần số wifi khác tốt hơn (ít nghẽn mạng và ít bị nhiễu hơn) nên bạn lại dùng được.

Bạn thử vào phần cấu hình wifi, đổi việc chọn kênh sang manual, chọn 2 tham số sau:

Wireless -> Wireless Settings -> Channel Width = 20MHz, Channel = 1

Sau đó bạn reboot TP Link và dùng thử xem có ồn k? Nếu k ổn bạn thử lại với Wifi Channel = 6.

Wireless -> Wireless Settings -> Channel Width = 20MHz, Channel = 6

Hoặc channel 11:

Wireless -> Wireless Settings -> Channel Width = 20MHz, Channel = 11

Thông thường thì chỉ cần xử lý như vậy bạn sẽ dùng mạng được bình thường.
huynhtran38
ĐẠI BÀNG
8 năm
cảm ơn bạn, để mình thử xem.
nhưng đợt này thì bị mất ít, phải 2 tuần rồi mới bị.
khi bị mất wifi mình nhìn cái tplink vẫn có nguồn, đèn nháy sáng đủ, còn cái modern vẫn có mạng bình thường qua dây LAN, nhà mình dùng 1 mình gói 165K của vnpt để vào mạng xem tin tức và đt nên chắc ko bị nghẽn j đâu bạn à.
alwaysmiles
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huynhtran38 Chào bạn,

Nghẽn mình nói ở đây không phải là nghẽn trên hướng kết nối nhà mạng (thường được gọi là WAN hay uplink). Bạn có thể xem qua cáp LAN bình thường nhưng qua wifi lại rất chậm. Lý do chính nằm ở môi trường mạng wifi (không dây) quanh nhà bạn. Nếu xung quanh nhà bạn có nhiều sóng wifi, nhà hàng xóm cũng dùng qua wifi thì có thể sẽ xuất hiện hiện tượng nghẽn hoặc nhiễu nhé bạn. Cách xử lý cơ bản như mình vừa hướng dẫn bạn ở trên.
huynhtran38
ĐẠI BÀNG
8 năm
xung quanh nhà mình ko có mạng wifi nào cả ngoài mạng của mình. nên ko có xung đột hay can nhiễu j cả bạn à! mình đang làm theo như bạn chỉ đây nhưng ôi thôi cái địa chỉ vào con tplink lại ko vào được nữa rồi, chỉ vào đc địa chỉ của modern thôi mới bực chứ!
alwaysmiles
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huynhtran38 Thay con modem mới thử xem sao bạn. Có thể con modem này bị hỏng thì sao. 😃
huynhtran38
ĐẠI BÀNG
8 năm
ko đâu bạn. con modern mới lắp mạng có bị sao đâu, có mạng 24/24 mà, chỉ là con tplink wifi kia nó thỉnh thoảng bị mất mạng thôi!
alwaysmiles
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huynhtran38 Ý mình là con TPLINK đó bạn. 😔
huynhtran38
ĐẠI BÀNG
8 năm
bạn cứ đùa! mình mới mua con đó gần 700K đó bạn.
alwaysmiles
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huynhtran38 Mới mua thì kêu chỗ bán modem support bạn luôn cho nhanh. Lên đây hỏi làm chi vậy bạn?
s2u
ĐẠI BÀNG
8 năm
@alwaysmiles B oi cho e phone de e teamviewer a
s2u
ĐẠI BÀNG
8 năm
@alwaysmiles B oi cho e phone de e teamviewer a
huynhtran38
ĐẠI BÀNG
8 năm
nghe cái giọng giống những người khi hỏi về trục trặc trên đt hay máy tính thì bảo nên đến trung tâm bảo hành, người có bệnh thì bảo nên đến bác sỹ vậy!
vì tôi ko đến chỗ cửa hàng bán đc vì tiền công tôi đến nơi bán đã mua đc nửa cái như vậy nữa rồi, vậy nên mới phải tự mày mò, và khi ko mày mò ra mới nhờ đến các thánh, ko ngờ lại bị chém cho phát!
:-(
totodonkey
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quanh quẩn có 2 kiểu config WAN-LAN và LAN-LAN mà em cũng đau đầu mấy hôm nay không thể làm được. TH của em cụ thể như này, em dùng GPON Viettel
1. ONT Huawei đ.c 192.168.1.1, cấp IP từ 192.168.1.2 tới 192.168.254
2. Modem wìfi TP-Link đ.c 192.168.0.1 cấp IP từ 192.168.0.2 tới 192.168.0.100, DHCP enable
3. Kết nối LAN ONT - WAN TPLINK
--> Kết quả: TPLINK thông báo Port WAN unplug; Modem TPLINK và Máy tính không được cấp IP.
4. Em cũng thử chuyển qua mô hình LAN-LAN và disable DHCP của TP link rồi nhưng cg ko được.
Dây LAN nếu ko cắm qua modem mà cắm trực tiếp máy tính thì vào mạng bình thường nên ko có chuyện hỏng dây.
Bác nào biết rõ support em với.
alwaysmiles
ĐẠI BÀNG
8 năm
@totodonkey Bước 1,2,3 bạn đã làm đúng rồi.

- Port WAN báo unplug thì có nghĩa là kết nối vật lý của bạn chưa thông. Cáp không hỏng thì có khả năng con TPLINK của bạn bị hỏng port WAN rồi bạn à. Bạn thử rút cáp ra và cắm lại thật chặt xem sao? bạn nhìn kỹ cổng WAN của TP Link xem có chân nào bị gãy hay cong không?

- Modem GPON có khả năng cấu hình cổng LAN ở mode bridge để dùng các dịch vụ khác. Nên nếu con TPLink này hoạt động bình thường với modem khác, bạn thử đổi sang cổng LAN khác trên Huawei xem sao?
totodonkey
ĐẠI BÀNG
8 năm
@alwaysmiles Mình đã dùng con Lynksys thay TPLINK kết quả vẫn vậy
Trong khi cùng cấu hình theo cách này con Linksys vẫn đang sử dụng bình thường ở 1 LAN khác
Mình cũng kiểm tra ONT rồi, cổng 1 2 3 cho Internet + cổng 4 cho truyền hình, switch qua các cổng 1 2 3 đều không được.
Vấn đề là bê nguyên con TPLINK cấu hình đó tới gần con ONT và cắm bằng dây LAN khác ngắn hơn (khoảng 10m) thì lại được.
Như vậy liệu cable dài (30m sang nhà thằng em) liệu có làm tín hiệu yếu khiến TPLINK không đc cấp IP không (Nhưng hơi vô lý vì em cắm thẳng vào laptop vẫn OK)? Vì mình kiểm tra phần IP WAN thấy thông báo "Obtaining IP address" rồi lại "Port WAN unplug"?
Mệt mỏi mấy tối vì thằng em kêu gào không có wifi dùng
Có cao thủ nào giúp em với.
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@totodonkey Dây cắm vào PC, Laptop vẫn dùng được nhưng cắm vào Router ko nhận được tìn hiệu là bình thường bạn 😁 trường hợp này là "suy tín hiệu", gặp ở những con modem "quá tuổi" hoặc dây dẫn dài quá.
30m chưa phải là quá dài, có thể do dây dỏm hoặc bấm chưa đúng chuẩn.
totodonkey
ĐẠI BÀNG
8 năm
@balaxetamon Mình mua bộ phát TPlink 841N mới thì OK, nhưng tốc độ giảm đi 1 nửa. Như vậy thì do công suất phát tín hiệu điện của ONT Viettel kém, TPlink 821 không thể khuếch đại lên được
Bác nào giúp e vs.e có con wifi tplink r740n.e cắm trực tiếp vào modem mạng thì không được.nhưng cắm qua 1 wifi khác thì lại được.e đã đi thử ở mấy nhà đều vậy.e nghĩ chắc không phải lỗi modem mạng
@lastcode E hỏi thằng sửa mạng nó bảo cái modem ADSL này nó chỉ chạy đuợc 1 cái wifi thôi bác ah
@Hao_Vuong E hỏi thằng sửa mạng nó bảo cái modem ADSL này chỉ chạy được 1 wifi thôi.và maitv nữa
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hao_Vuong Bác cắm dây từ modem vào cổng WAN của Tplink, để Tplink cấp IP-> tắt con modem rồi mở lại.
Trước giờ mình chỉ nghe nói modem của SCTV là cấp IP hạn chế, chưa nghe đường ADSL nào lại chỉ cấp 1 IP :eek:
@balaxetamon giờ nhà nó sửa lại.bỏ luôn con modem ADSL đi rồi.thôi đành dùng bằng cách cắm qua wifi nhà nó vậy
Lmam
Trứng
8 năm
Cho mình hỏi là mình hiện tại có 1 cái modem của tplink mã là WR740N và 1 cái modem tplink adsl ( em quên tên cái con adsl này rồi ) vậy nếu như mình lấy dây mạng nối từ con tplink 1 ( WR740N ) gắn dây từ cổng LAN sang Cổng LAN của con adsl thì con adsl có vào mạng đc hay không ? Nếu đc thì các bác có thể hướng dẫn mình hay không ??? Nếu dc thì mình cảm ơn rất nhiều c9fn nếu truy cập internet không đc thì cho mình bík nha !

Chân Thành Cảm Ơn !!!!
lastcode
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Lmam Được bác ơi, tắt DHCP trên con ADSL là được T_T. Em nghỉ vậy
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Lmam Bác đổi ip và tắt DHCP con ADSL là được 😃. Nếu ở TP.HCM thì bác có thể mang qua 252/1 Cao Thắng(nối dài), P12, Q10 sẽ được cài đặt miễn phí :p
Lmam
Trứng
8 năm
@balaxetamon Vậy bác có thể giúp mình qua trang này được không cảm ơn bác
Lmam
Trứng
8 năm
Cảm ơn mọi người !!! Bây giờ mình đã làm được và dô mạng được rùi !!!!! Thanks mấy bác nhìu nhìu nhìu lém !!!
Lmam
Trứng
8 năm
Mặc dù là mình đã làm theo mấy bác nhưng khi xong thì mình không còn truy cập vào cái modem adsl được nữa trong khi mình làm như thế này !!!
Mình sài mạng của SCTV
Đầu tiên mình vào địa chỉ 192.168.1.1 để cài đặt giống như mấy bác chỉ sau đó cài xong ( lúc này mình đổi địa chỉ ip là 192.168.1.2 và vẫn còn truy cập vfo modem đc ) rồi mình gắn dây từ cổng LAN của modem SCTV vào cổng LAN của con adsl và mình vào mạng được nhưng khi mình truy cập vào modem adsl thì không được có ai giúp mình không ???

Mình cảm ơn mấy bác nhìu !!!
lastcode
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Lmam Bác muốn vào con ADSL thì:
1. Chỉ cắm từ cổng LAN của máy tính vào con ADSL, ngoài ra không cắm dây cáp mạng nào nữa
2. Đặt IP tĩnh của máy tính cùng lớp mạng với con adsl, vd: 192.168.1.99 chẳn hạn
3. Rồi đăng nhập lại thử
Lmam
Trứng
8 năm
@lastcode Vậy bác có thể giúp mình là khi kết nối với con adsl thì chỉ có máy mình kết nối và vô maing được còn những máy khác thì không thể kết nối không ???
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Lmam Không rõ bác cài đặt theo hướng dẫn là thế nào?
Đơn giản nhất là để IP modem là ..1.1, các router, ac wifi sau đó để IP là ...2.1, ...3.1, ...
VD: con ADSL để IP là ...2.1, nếu muốn truy cập vào trang cấu hình con ADSL thì đặt IP cho PC là ...2.2
Lmam
Trứng
8 năm
@balaxetamon NHưng mà hiện tại thì mình chỉ vào được một máy kêt nối và truy cập vậy baun có thể giúp mình làm sao cho nhiều cùng kết nố8,vài dô internet đc ko ???
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Lmam bạn phải mua 1 con router cho nó cấp ip riêng thôi, mạng SCTV chỉ cấp 1-2ip gì à. Cục ADSL bạn cắm dây vào LAN thì nó ko cấp IP được, phải mua cục router wifi, cắm dây từ modem vào cổng WAN của router wifi là được à
minh171195
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tình hình là mình có sử dụng mạng cáp quang của vnpt, được cấp cho 1 modem và 1 cục phát wifi tplink 740N như sau:
13321276_1234377146581929_1097892020_o.jpg 13340600_1234377113248599_1543534068_o.jpg

Mọi thứ sử dụng bt, không vấn đề. Nhưng do nhà mình hơi cao mà mạng ở tít tầng 4 nên là các tầng dưới sóng yếu, xuống tầng 2 là không nhận được gì cả. Mình có thêm 1 con tplink 940N này:
Định dùng con này thay con tplink 1 râu kia, khi cài đặt như theo mấy anh lắp mạng nói(PPPoE rồi nhập username, password) xong xuôi thì n vẫn không có mạng.
Mình thử cách tắt DHCP, chỉnh Lan về 192.168.1.2 rồi cắm Lan to Lan cũng vẫn không được. Hiện giờ vẫn đang dùng con 1 râu đây.
Mình muốn hỏi có cách nào để mình dùng con 3 râu kia không? Và mình vẫn cần 1 cổng Lan để chạy lên máy bàn ở tầng trên. Bạn nào giúp mình với.
Đây là hình trang tplink của con 1 râu nhà mình: DHCP vẫn bật mọi thứ bt
Có 1 cái nữa là, khi mình cắm trực tiếp modem vào máy tính thì cũng không có mạng, các mạng khác mình cắm vẫn nhận bình thường.
Cảm ơn các bạn.
lastcode
ĐẠI BÀNG
8 năm
@minh171195 Anh cấu hình WDS con 940 thử đi anh. LÀ mình thu phát không dây đó. Lưu ý như sau:
1. Vô con gốc (con 740) cố định kênh phát wifi.
2. Anh vào con 940 cấu hình cầu nối WDS cho nó:
- Vô mục Network ,chọn LAN. Đổi IP cùng lớp với con 740, vd: con 740 có ip LAN là 192.168.0.1 thì anh đặt IP LAN con 940 là 192.168.0.232.
- vô mục Wireless chọn WDS rồi tìm mạng anh muốn thu. nhập pass trùng với con 740 nhấn tiếp thế là tạm ok.
- Vào mục DHCP tắt nó đi tận hưởng.
Cơ mà anh phải đặt con 940 ở noi mà nó thu tốt con 740.
minh171195
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lastcode Cảm ơn bạn nha, mình làm được rồi thanks bạn rất nhiều 😁
ngocminh1212
ĐẠI BÀNG
8 năm
@minh171195 Để đâu mà bụi quá bác ơi. Em nghĩ có thể là hư mạch rồi đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019