Wikipedia sẽ ngừng hoạt động trong ngày mai để chống SOPA và PIPA

Duy Luân
16/1/2012 22:47Phản hồi: 72
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình ở việt nam chả quan tâm lắm :p
char biết nước Mỹ thế nào,có thông qua hay không. Ở VN chẳng cần gì, chặn thì cứ chặn: Facebook chẳng hạn....!
sututam
ĐẠI BÀNG
12 năm
chống lại nạn vi phạm bản quyền hay là dựng lên một hàng rào pháp lý ủng hộ chế độ độc quyền đây. Hoa kỳ thường hay có chế độ bảo hộ mậu dịch, đưa ra các luật để bảo vệ doanh nghiệp trong nước, đè nén doanh nghiệp nước ngoài. vote ủng hộ cho wiki... tự do muôn năm...
thích thì cứ ngừng chứ mình không bao giờ dùng đến! Hihi
nếu mà luật này có ở VN thì sao nhỉ? >😃
Forum XDA cũng ra thông báo tới các thành viên là sẽ dừng hoạt động 1~2 ngày để lên tiếng phản đối đạo luật này. Luật chỉ làm giàu cho Mỹ 😔
sao mấy bữa nay không vào được web này nhỉ, vào là bị chuyển sang web khác.
chạm tới mấy bác này thì coi như toi dự ụật này rồi
earl_grey
TÍCH CỰC
12 năm
Ta cũng phản đối!
neeon
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái gì cũng có hai mặt của nó.
Tuy rằng dự luật này hơi tiêu cực nhưng các bạn thử đặt mình vào địa vị của người có sản phẩm bị vi phạm bản quyền, sảm phẩm mà bạn bỏ bao nhiêu công sức bị sao chép một cách trắng trợn.
Điều này sẽ làm thui chột sự sáng tạo vì không ai muốn làm gì nữa. Làm ra rồi sẽ bị ăn cắp và bạn không thu lại được gì cả.
Đồng ý với ý kiến này, nhưng tui vẩn không ủng hộ SOPA, lý do duy nhất là tui chưa muốn trả tiền cho tất cả những thứ được dùng chùa từ trước tới giờ (apps, jav, nhạc, phim) 😁
1. jb đâu chỉ cho mỗi dân mình dùng. Khi Apple muốn iPhone nhanh được biết đến thì theo bạn nên làm thế nào, từ đời IP1, 2? Họ cấm tiệt JB, và hiển nhiên chỉ những ai dùng phần mềm bản quyền, hoặc không dùng gì sẽ sử dụng.
Android đi lên nhờ gì? Mã nguồn mở và kho ứng dụng đồ sộ. Vậy nếu muốn nó càng phát triển những bước đầu sẽ là gì? Chịu lỗ để sản phẩm được biết đến nhiều hơn và thu lãi về sau, mình không nghĩ đó là một hướng đi tồi.
2. Vậy nếu hacker không bẻ khóa thì có cần phải thiết kế cái khóa khác không? Nếu thế giới không có trộm thì bạn ra ngoài có cần khóa cửa không? Hay là thằng nào vào nhà là lôi luật ra trị tội là xong.
3. Nếu họ bẻ khóa mà không chia sẻ, vậy thì khác gì một thằng bán thứ hai. 😆
4. Câu cuối không chấp nhận được, tranh luận thì việc gì bạn phải đả kích thẳng người đối diện mà không tập trung vào chủ đề? Tiện để mình trả lời luôn:
Mình thích việc các h@cker bẻ khóachia sẻ cộng đồng. Nó trực tiếp ảnh hưởng tốt tới quyền lợi của mình, nhưng không phải hoàn toàn gây hại cho những người đã nghĩ, sáng tạo, làm nên sản phẩm. Thay vì đó, nó vẫn có những mặt tích cực, giúp sản phẩm hoàn thiện hơn. Và khi mình dùng, mình đã có góp công sức vào PR cho sản phẩm đấy. Đâu phải ai cũng thích, mình cũng có thích dùng phầm mềm lậu đâu, trước đây cũng chật vật xin key bản quyền free của Win7 Pro cho sinh viên rồi, nếu thích thì Loader phát là xong đâu phải gửi 4-5 cái mail cho khoa viện để xin. Lý do để việc sử dụng phần mềm lậu từ ý kiến của mình:
1. Đôi khi chỉ để thử nghiệm: một phần mềm cỡ chục $ ~ mấy trăm VND mà bạn không rõ, nó lại khóa các kiểu, vậy bạn có muốn có một sản phẩm bẻ khóa để thử toàn bộ tính năng của nó hay không? Không bàn về việc "phải tìm hiểu kỹ về sản phẩm" nhá.
2. Việc sử dụng phần mềm bản quyền với nhiều người đâu hề rẻ, để sử dụng đủ tài nguyên để làm việc khiến mình cũng tốn mất gấp mấy lần so với cái laptop đang dùng, đừng nói là thêm các sản phẩm giải trí. Và khi giá thành hợp lý, tất nhiên nhiều người sẽ chuyển sang sử dụng phần mềm bản quyền. Giống như việc ngày xưa thích các đồ tàu, trung quốc vì rẻ, dễ sử dụng ... nhưng giờ đó không còn là mốt nữa, mà là các sản phẩm chính hãng, bảo hành bảo tỏi đầy đủ vì giá cả hợp lý hơn.
neeon
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn bạn vì đã đóng góp ý kiến.
Như mình đã nói, việc tranh cãi hack có tốt hay không thì có quá nhiều rồi và đều không thể xác định được bên nào thắng cả. Nó phụ thuộc vào quan điểm cá nhân, không thể ép được.
Trước đây mình cũng như bạn, rất ủng hộ việc hack, dùng phần mềm lậu vì mình được dùng phần mềm mà không mất tiền mua. Có chăng chỉ là câu cảm ơn xuông mà thôi. Bạn lên xda sẽ thấy nhiều người ủng hộ hacker bằng cách donate đó. Mình thì chưa donate bao giờ 😁
Nhưng mà hiện tại, khi là một lập trình viên,cá nhân mình cảm thấy khó chịu khi nhìn thấy các sản phẩm trí tuệ bị vi phạm bản quyền. Vì đến một ngày nào đó sản phẩm của mình cũng bị vi phạm thì sao. Mình nhấn mạnh là cá nhân mình nhé và mình ủng hộ những biện pháp bảo vệ phần mềm khỏi nạn vi phạm bản quyền.
Còn bạn, bạn có quyền ủng hộ hacker hack, bẻ khóa phần mềm vì bất kì lí dó gì. Đó là quan điểm cá nhân.
Tất nhiên là mình cũng chưa donate bao giờ, một phần vì thủ tục lằng nhằng, một phần vì các phần đấy mình không quan tâm cho lắm (jb, cr@ck, mod ...), nếu thủ tục đơn giản như việc nhắn tin và nó thực sự làm mình thấy thích thú thì chắc là sẽ donate (dĩ nhiên là donate ở mức độ vừa phải 😆).
Hiện giờ mình cũng đang là dân lập trình, cuộc chiến bản quyền tất nhiên là không nằm ngoài khi có sản phẩm bán ra. Tuy nhiên mình thấy đó cũng là động lực khiến mình cố gắng cải tiến, nâng cấp cả phần bảo vệ bản quyền lẫn nội dung phần mềm. :D Tạm thời mình vẫn chấp nhận điều này.
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ủng hộ Wikipedia và tất cả nhưng ai chống lại các dự luật này.
hboyvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu thông qua luật này khác nào đánh bom nguyên tử vào internet
VN block FB mà chả thèm nói gì luôn :-"
lien xô chấm mỹ có ngừng 2 ngày để phản đối ko ta
Bản quyền, vấn đề nan giải
không được không được

---------- Post added at 01:05 PM ---------- Previous post was at 01:04 PM ----------

không làm việc online nữa thì em chết
q.toanr
ĐẠI BÀNG
12 năm
Với tầm hiểu biết hạn hẹp, mình ướm bậy, nếu 2 luật này thông qua thì 60% - 70% website trên toàn cầu sẽ xếp hàng chém đầu. Còn ở VN thì chắc 90% website sẽ vô hình. Đó là các con số, và hiệu ứng của các con số này thì thật khủng khiếp. Máy tính, điện thoại, máy tính bảng để chơi game là chính 😁 - web là một thứ xa xỉ, học hành hạn chế...

Cơ mà nếu thông qua thật thì website chính phủ Nga, Tung Của, mấy nước to to, cứng đầu... mà có dính dáng đến "vi phạm bản quyền" thì cũng bị chém à. Có mà thế chiến ngay ế.
chắc ông nghị sĩ đã nhận đc khoảng lobby đã tay từ các tổ chức rồi đây

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019