Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Win 10 lậu sẽ bị đóng dấu watermark, Microsoft hứa hẹn các chương trình nâng cấp bản quyền hấp dẫn

Duy Luân
15/5/2015 22:56Phản hồi: 381
381 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khanh1810
TÍCH CỰC
9 năm
đọc comment các đồng chí cãi nhau buồn cười vãi chưởng 😆
Có mấy ông nói chuyện theo kiểu thằng có tiền phán như đúng rồi vậy, biết sài lậu là sai mà thử nhìn lại xem dân mình nghèo khổ VĐ ra tiền mua máy tính còn chẳng có lấy đâu ra tiền mà mua bản quyền tiền triệu, mà đã sài bản quyền thì sài full hết, Win bản quyền mà Office, Game, Phần mềm toàn ..... thì cũng vậy. Cái gì thì cũng tùy vào từng trường hợp hoàn cảnh thôi, cứ nhìn bên phương tây tiền tiêu vặt của 1 thằng nít ranh bên nước ngoài cũng đủ mua vài máy tính trả full bản quyền đem cái lối đó về chì chiết dân mình phù hợp vồn đấy.
@Em Đừng Buồn Cứ nghèo là kiếm đường tà đạo thoát nghèo được mới chuyện lạ!
Thời buổi này còn lôi cái lý do ra tiệm mua đĩa OS ra nói nữa. Internet có, USB, 1 distro linux thông dụng chỉ tầm 1GB đổ lại, download chừng mấy là việc khó khăn lắm sao? Máy làm việc, công ty không nói (vì lúc đó cty chịu trách nhiệm) chứ máy cá nhân mà không cài được cái OS thì bạn nghỉ dùng đi là vừa. Chưa kể hiện tại Linux cài dễ chả khác gì Win, cho USB/ đĩa vào, try/ínstall , next, next, restart, update, xong.

Nói đi nói lại cũng là do không muốn học hỏi cái mới thôi.

Xin thưa Linux + Wine chơi tốt AOE I + II + III nhé. Những game nhẹ hầu hết chơi được, trừ mấy game yêu cầu Regional khác với mặc định thôi (game tiếng Nhật, tiếng Trung chẳng hạn), mà mình nghĩ bạn cũng chả bao giờ sờ tới thứ đó.

Những phần mềm làm việc, giải trí bình thường Linux đều có alternative gần như đủ cả. Nếu cần thì dùng soft của Windows thông qua Wine (mình đang dùng AIMP3 của Windows trên Wine đây).

Đã có giải pháp thay thế hoàn toàn FREE như nêu trên rồi. Còn nếu muốn hoàn toàn sử dụng mọi tiện ích của Windows thì móc hầu bao mà trả cho Win bản quyền là việc hoàn toàn phải đạo. Đã không muốn bỏ tiền mà còn không muốn xài hàng miễn phí cơ, cứ phải 100% hàng tính phí cơ.
Hợp wp
TÍCH CỰC
9 năm
@kimigatame chỏ mình hỏi cái là linux có chơi đc lol không để mình chuyển luôn chứ dùng lậu mà cứ bị ngta chửi thế này khổ lắm
@Hợp wp Được nhé bạn (tiện thể, distro bên dưới là Linux Mint).
Chạy tốt trên Wine, nếu cài thêm CrossOver hoặc PlayonLinux thì sẽ thuận tiện hơn.

Hướng dẫn cài:
http://forums.na.leagueoflegends.com/board/showthread.php?t=2957372
hoặc: http://askubuntu.com/questions/459888/how-to-install-league-of-legends-in-ubuntu-14-04/461256#461256
Trang Wine info:
https://appdb.winehq.org/objectManager.php?sClass=version&iId=19141

Gaming trên Linux giờ dễ hơn trước rất nhiều, đặc biệt với sự hỗ trợ của Steam. Tiện thể luôn, một nền tảng mà Steam đang xây dựng là Steam Box, và OS của nó cũng là 1 Linux Distro.
e1yg2t
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kimigatame đúng vậy, ng ta cứ thích dùng crck đó, mình cũng chả dùng linux nên cũng chả biết như thế nào, nhưng chắc chắn là không thể bằng win đc, như một bạn ở trên nói rất đúng, linux có lol ko? nếu linux tốt thật, mà lại free, tại sao nó không thể vượt win? và nếu mọi phần mềm tốt nhất đều ở trên win thì tại sao phải tìm alternate hay convert sang?
và thực tế không ít người mua đĩa có key hoặc nhờ thợ cài, bởi họ không có nhiều thời gian download hoặc không đủ trình độ để ghost, có thể thấy rất nhiều trường học hoặc quán net thuê thợ cài win chứ họ cũng chả tự đi cài từng máy làm gì, vậy có thể nói họ ăn cắp hay không? nếu như down bản dùng thử về rồi tự tay ..... thì muốn bảo trộm cắp thảo khấu gì cũng được, nhưng trình độ của đa số người Việt chỉ đủ để thao tác trên win chứ chưa đủ để can thiệp hệ thống, vậy họ ăn cắp kiểu gì? và thực tế nữa là cài cc gì rồi cũng phải driver, vậy ngồi mò mẫm down từng driver hơn hay down một bản ghost nhanh hơn? và nhắc đi nhắc lại một thực tế là win bản quỳên quá đắt so với thu nhập của VN, và các phần mềm bản quyền đắt rẻ đều quá khó thanh toán, bởi không phải ai cũng có visa hay master card để mà mua. tiếp tục là một thực tế: rất nhiều nhà dùng win lậu nhưng vẫn mua bkav bản quyền, có thể kết luận rằng cái gì tiện lợi cho công việc, trong tầm khả năng sẽ đc ưu tiên, chứ công việc bộn bề mà cứ chăm chăm mua cái win bản quyền cho bằng chúng bằng bạn thì làm ăn cái gì? đó là nói trên phương diện của một người Việt bình thường. còn nói đến tôn trọng bản quyền, chừng nào còn dùng cốc cốc hay idm để kéo nhạc thì đừng tự hào
plus: chúng tôi mua đĩa là do ng khác ăn cắp rồi bán cho chúng tôi, cũng chả khác gì quý vị mua điện thoại second hand cũng là tiếp tay cho ăn trộm mà thôi
Các bác cãi nhau vui vãi! . Nói ..... là ăn trộm cũng được mà không thì cũng chả phải!. Cái này tùy các bác thôi :v tiền bản quyền gần như tiền bảo hiểm thoai :v
mình dùng win 8 bản quyền ko có ý định lên 10 😃
nhuduy2008
ĐẠI BÀNG
9 năm

Ở VN thì cũng có người dùng free dùng soft mua các đợt safe với giá rẻ hoặc $0 như mình mà bạn, ai nhu cầu cao quản lí gì đó họ có thể ..... này nọ, mình thì đợt safe các soft mà bay vào hốt, tầm nửa năm thì AVG, Kaspersky, Bitderfender khuyến mãi key rầm rộ, thậm chí còn free $0 luôn, tội gì mình không bay vào mà lấy bạn
Với lại một số cái khác như bên Technet, vẫn có cái cho free cho sinh viên, nó free cũng lâu rồi, đợt ra win 8 nó free 2 key, mình đc 2 cái và đang xài đây , trong khi mốt số của nó tính phí, tội gì mình được free mình lại không xài hả bạn

Mình active key Win đợt technet tặng bạn, có rất nhiều loại key, như loại share cho cộng đồng, từ nhà sản xuất, key doanh nghiệp nhưng share cho nhiều bên xài, loại 1 key active cho 25000 máy chẳng hạn, nếu mình xài chung với bên đó, bạn thử kiểm tra với bên bán key coi, nó chẳng nói nó hỗ trợ luôn sao???? Vì sao, bạn kích hoạt hợp pháp mà....
thân ái, mình xin giải thích lại ý mính nói: có ai đảm bảo trong máy không có hiện diên phần mềm lậu ??? ở đây là máy tính cá nhân
đều bạn nói là đúng, nhứng có lẽ không liên quan bình luận của mình.
Đang comment trên linux đi ra :go:
nhuduy2008
ĐẠI BÀNG
9 năm

Mình vẫn không hiểu tại sao bạn cứ nhắc đi nhắc lại rằng bạn không có visa hay master card để làm gì không biết, mua bản quyền win bộ cần 2 cái đó mới mua đc sao?? Các công ty chuyên về tin học không có bán sao? Đơn cử như ở Cantho University Software Center cũng có bán bản quyền của win mà, ngoài bán về win họ còn bán nhiều thứ như antivirus, 1key symantec-noton 1 năm có hơn 200k thôi mà active xong rồi nguyên năm có vấn đề gì mình cứ liên lạc với Symantec họ vẫn chăm sóc mình chu đáo thôi.... dù mình đang là sinh viên, nhưng chịu tiết kiệm tiền chút một vài tháng là đủ tiền mua rồi, không thì đợi safe này nọ vẫn có mà xài thôi bạn

Thứ hai, xài win không hẵn là phải bay đi mua cái bản quyền vài triệu mới gọi là có bản quyền, nhiều máy mới mua đc cài sẵn bản quyền vì dòng/ đời máy đó có hợp đồng với MS chẳng hạn, hay Technet cung cấp free windows student cho sinh viên chẳng hạn, cũng là bản quyền thật sự chứ có ăn cắp ai đâu??

Mình nghĩ bạn gộp chung người Việt Nam chuyên xài ..... patch trộm vậy không đúng, có thể có người không điều kiện họ xài ..... tạm, sau thời gian khá hơn có ý thức họ mua bản quyền xài đàng hoàng, bạn gộp vậy là chưa đúng....

Thứ ba, bạn nói là bạn chưa bao giờ xài Linux vậy tại sao bạn lại dành ít kinh nghiệm của mình phán về nó nhiều như vậy:

"mình cũng chả dùng linux nên cũng chả biết như thế nào, nhưng chắc chắn là không thể bằng win đc"

Người dùng chuyên về bảo mật hoặc một số yêu cầu cao họ không dùng windows mà dùng Linux và như bạn kimigatame đã chứng minh cho mọi người thấy rằng Linux có thể dùng ứng dụng của Windows một cách thoải mái.....

Rồi bạn hỏi "Tại sao nó không thể vượt Win" , câu trả lời đơn giản lắm, người dùng Win rất đông, người VN dùng Win đa số rồi, ai cũng ngại phải học lại cách xài hết,
nếu chuyển đổi sang Linux họ phải học dùng nhiều chút, hơi bị khác so với Win, Linux có nhiều phiên bản, dùng Ubuntu, Fedora,.... dòng lệnh,.... bla...bla
Giờ bắt một người chuyên dùng Win đi xài Linux trong 1 ngày mà bắt phải hoàn thành hết việc sao mà làm, để làm trên Win thì may ra còn được...

Rồi lại nghĩ dùng bản quyền với không có gì khác nhau, bạn thử đi rồi biết, xài win bản quyền rất ổn định, lâu lâu có lỗi chỉ report cho bên MS, lỗi lớn họ sẽ tự fix cho mình trong các bản cập nhật tự động, xài win active đàng hoàng hiếm khi cài lại lắm vì có lỗi report suốt, gặp lỗi có trong danh sách thì MS còn fix nhanh hơn nữa,
còn bạn ..... xong cứ tưởng mình hay lắm bấm update tới sever MS, bên MS vẫn biết vẫn cho bạn bản cập nhật nhưng là cái vỏ thôi, bạn không thể dùng bản ..... mà hơn bản trả phí đc đâu, nếu bạn ngon vậy họ đã không tồn tại rồi, bạn nghĩ nhiều chi cho mệt
Orbit85_1
TÍCH CỰC
9 năm
Mua máy tính apple đi các bác, được free Mac os kèm theo máy, khỏi lo bản lậu với bản quyền 😆

Sent from my iPhone using Tapatalk
Mấy tên mở mồm bản quyền toàn hero hoặc là xưa không may mua được máy đóng sẵn ế mờ xoắn gì lắm các thím 😃
Đang hóng tình hình thế nào chứ có cái win7 chưa muốn thay đổi gì cả. Quá đủ để cho các công việc cá nhân
Lại là macbook cài windows
sinhhn89
ĐẠI BÀNG
9 năm
M
Mình chả cần đủ trải nghiệm cũng khẳng định được rằng: KHÔNG CÓ KHÔNG CÓ NGHĨA LÀ ĐƯỢC QUYỀN ĂN TRỘM.

Còn về vấn đề bạn nói, nó nằm ở 1 phạm trù khác không được đề cập và bàn luận ở đây.
túm lại chỉ thấy các bạn lấy cái lý do tiền bạc ra để nói về tại sao xài chùa .
Maiggy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đa số người dùng windows không biết có cách này và cách thực hiện cũng phức tạp, sai 1 bước là có nguy cơ làm lại hết .Nói chung đi xin xỏ thì có bao giờ dễ đâu 😆

Với lại mình nghĩ Microsoft cố ý cho khe hở nhu vậy là để tăng thị phần dùng winodws an toàn
@Maiggy bạn nói nhiều người không biết là sai lầm lớn, nếu người châu á, ở đây xét là việt nam chỉ cần search trên mạng là có cách hướng dẫn, nhưng ngại làm vì không thông thạo tiếng anh, chứ có gì mà khó. nhưng nếu nói dễ xin vậy sao người châu âu, mỹ không xin hết đi mà tốn tiền đi mua, bản quyền đâu có rẻ, vì họ không cần đổi địa chỉ ip, và gọi điện thoại thì quá đơn giản
Maiggy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dktran01 Đơn giản vì không thích xin, tiền lương của họ dư sức đáp ứng những chuyện này. Mà cách xin key phức tạp hơn chứ ko đơn giản có chỉ đổi IP và gọi điện thoại đâu

Nói chung dùng phần mềm bản quyền còn là 1 vấn đề nhạy cảm ở VN. Có người nói thu nhập dân mình ít ko thể đáp ứng dc tiền bản quyền đắc đỏ, suy nghĩ này có thể đúng hay sai theo tùy từng người nhưng theo mình thì thế này. Chúng ta có thể ko đáp ứng dc 100% phần mềm và game của mình đều bản quyền nhưng chí ít cũng cố gắng từng chút từ những cái rẻ rồi lên dần chứ ko thể liền 1 cái thay đổi 180 độ, cái gì cũng cần có thời gian. Như mình cũng ko tự hào gì khi dùng cr nhưng mình cũng đang cố gắng tự bỏ tiền ra mua 1 số soft và vài game trên steam và account itunes hiện giờ của mình có thể nói 100% apps đều do mình mua hợp lệ
Quan điểm của mình là dùng đồ cr hay bản quyền giống như lấy vợ còn zin hay không, bạn trai đã mất zin, có thể yêu cầu vợ tương lai mình cần trung thủy, lấy cave về....., hoặc bạn trai khác còn zin yêu cầu vợ tương lai vẫn còn zin, cần sự nguyên vẹn từ 2 phía,vì mình giữ dc, nhẽ nào vợ ko giữ dc? Yêu là cần cống hiến, nhưng một cô gái yêu 100 người cũng cống hiến cả 100 người? Vậy nên cái quan trọng là số lượng và chất lượng. Trên đời chả có gì là Đúng và Sai cả, bạn thấy đúng sẽ là đúng, bạn thấy sai sẽ là sai, đúng là nhiều người hiện tại công nhận đúng,nhưng tương lai có thể sai và ngược lại, vậy nên chúng ta cần gì phải cãi nhau cho mệt?
Trước có vụ 8 active by phone, ban đầu còn thấy khó khó, sau ui sời tìm trên google cả đống :v
Tưởng có chuyện nghiêm trọng rồi nhưng thế này thì vẫn yên tâm chơi chùa các bác nhỉ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019