Win 10 Mobile (10136): không còn IE, Edge có video fullscreen, InPrivate, tận dụng tốt màn hình

Duy Luân
17/6/2015 23:42Phản hồi: 76
Win 10 Mobile (10136): không còn IE, Edge có video fullscreen, InPrivate, tận dụng tốt màn hình
Trong Windows 10 Mobile Build 10136, Microsoft đã mang đến khá nhiều cải tiến đối với trình duyệt Edge (mặc dù hãng vẫn còn đặt tên nó là Spartan). Trước hết là việc hãng sử dụng trình duyệt này làm mặc định thay cho Internet Explorer, đồng thời gỡ bỏ hẵn IE ra khỏi hệ điều hành. Kế tiếp là khả năng phát video toàn màn hình đối với những đoạn clip được nhúng trong các website, một tính năng đã được rất nhiều người dùng yêu cầu kể khi Windows 10 bắt đầu có mặt trên điện thoại. Chế độ duyệt web riêng tư InPrivate Mode giờ cũng đã xuất hiện, và khi bạn truy cập vào trang web nào sử dụng giao thức HTTPS (ví dụ như Tinh tế) thì bạn sẽ thấy một biểu tượng ổ khóa xuất hiện cạnh thanh địa chỉ (icon ổ khóa vẫn còn khá thô, chưa đẹp). Giao diện của Edge cũng trở nên đen hơn, đẹp hơn so với màu xám nhợt nhạt lúc trước.

Ngoài ra, còn một cải tiến nữa của Edge mà mình đánh giá cực kì cao, đó là khả năng hiển thị nội dung đã tốt hơn rất nhiều so với trước. Các trang web giờ đây thể hiện được nhiều chữ và nút hơn trên cùng một diện tích màn hình, và điều đó làm mình cực kì thích thú, đặc biệt là khi đang xài một chiếc máy lớn như Lumia 1520 với màn hình 6". Hồi trước lúc còn sử dụng IE hay Edge bản cũ, mọi trang web như được phóng lớn ra từ một cái điện thoại màn hình nhỏ hơn nên không tận dụng tốt không gian, và chuyện đó đã được Microsoft khắc phục trong build 10136. Thật tuyệt vời.

Nút chuyển sang chế độ chơi video fullscreen và tab InPrivate mới​
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tt2me
TÍCH CỰC
9 năm
ngon nè, bản chính thức ngon lành cho coi
Tại sao lại đưa thanh địa chỉ lên đầu ... Để ở dưới tiện sử dụng một tay là một điểm rất mạnh của IE. Bọn trình duyệt trên Android và iOS cứ vứt thanh ấy lên trên, mỗi lần xài cứ phải rướn ngón cái lên.
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
@benchimto Đúng. Quá đúng
UC thất nghiệp rồi 😆. ko biết đã có cái click on top chưa cái ie cũ xem mấy trang đài dài phải cuộn cuộn trở lại menu nhục thấy pà
mykolor
TÍCH CỰC
9 năm
address bar bây giờ xu hướng người ta chuyển xuống dưới thì ông Mai lại đưa nó trở lại lên trên, lên WP 10136 được nữa ngày, xuống lại 8.1, cảm giác như thì địa ngục lên lại mặt đất 😁
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mykolor Mình cũng thấy vậy. Để thanh add ở trên khi nhập địa chỉ thì bàn tay che mất màn hình. Còn phải rướn tay lên nữa, vô cùng bất tiện. Nếu để vậy thì mình sẽ ở lại 8.1
tuyệt vời, đang dùng 1520 với 8.1
Đợi bản chính thức. Hôm nọ lên thấy các icon chưa tối ưu hóa nhòe thấy mồ...
Lại xuống... 😔
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
Xem ra W10 mobile đc chuẩn bị kĩ càng lắm đây
ndlong
TÍCH CỰC
9 năm
@dqminhtt1 Nếu ko thích bạn có quyền ko lên, chừng nào ng ta ép bạn lên thì hãy nói nhé.
MS đã ghi rỏ ràng là phiên bản thử nghiệm có thể phát sinh một số lỗi bạn dùng mà ko đọc sao còn lên đây nói thích với ko thích.
w32
TÍCH CỰC
9 năm
@dqminhtt1 bản full hoàn thiện là bản 8.1 đó, đúng sở thích của bạn rồi còn gì? 😕
baomaynem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@deadknight_1412 Nguyên cứu cái gì rùi có tự sửa lỗi không? Nói như bạn là phải chấp nhận lỗi à?
baomaynem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Pop-up Rãnh rỗi thì được chứ công việc bề bộn coi như xong
đang xài Win10 Insider Previewcho PC và laptop. Mặc dù rất thích microsoft, nhưng nhận định Win 10 vẫn khá tệ, ko hiểu họ làm gì mà loai hoay mãi mà Start Menu vẫn không xong, hiển thị quá tệ : icon thì cái to cái nhỏ nhảy lung tung, chuyển sang small thì cái program icon quá bé so với ô vuông. Tương tác với người dùng cực kém
Modern App vẫn lag - phản hồi cực chậm.
Khung cửa sổ với cái bóng thì quá ẹ, không có được chiều sâu - cứ như thằng mới tập viết giao diện.
Hơi thất vọng vì biết bao nhiêu lâu không hiểu họ làm cái gì mà vẫn chưa ra hồn.
ndlong
TÍCH CỰC
9 năm
@ALO_BOY2005 Bác bảo icon phần mềm nhiều ấy à e ví dụ cho bác cái game liên minh luôn nè.
@ndlong trời ạ. BÁc ko hiểu hà, các size icon ẩn đi, bác chỉ thấy 1 cái thôi. nhưng thực chất ở trong nó có đủ tất cả các size.
chứ size 16x16 bác zoom lên ko bao giờ nét được.
Diễn tả cho dễ hiểu :
View attachment 2950978

* Bên phải : là bộ icon chuẩn của 1 phần mềm gồm nhiều size để đảm bảo zoom không bao giờ bị mất nét, khi hiển thị chúng ta chỉ thấy 1 size duy nhất, nhưng nằm trong nó là các size còn lại. Mức độ zoom của mình đang chỉnh là là : List (16x16) , Content (32x32), Medium (48x48), và Thumbs (96x96)
* Bên trái : là icon không chuẩn, ví dụ như DEV chỉ viết mỗi icon 32x32 nên khi zoom lên 64x64, Windows sẽ lấy size 32x32 mà scale lên nên sẽ thấy nó không nét. bạn sẽ thấy rõ sự khác biệt giữa 2 bên. Nếu bác zoom lên mức Thumb mà icon bị mờ (như bên trái) tức là bộ icon của phần mềm đó ko tạo icon ở mức đó
Thường file .ico (hoặc dll) chưa tất cả các icon đó. Bạn thấy 1 icon là bạn chỉ thấy cái bề nổi thôi
Tất cả đều phụ thuộc vào DEV viết phần mềm có làm đủ bộ icon ko.

Để xem được bạn dùng 7z mở file exe lên như trong hình bạn sẽ thấy đủ bộ icon ở đó thường nằm trong mục .rsrc\ICON\
ndlong
TÍCH CỰC
9 năm
@ALO_BOY2005 Đọc tới câu cuối của bác thì rỏ rồi "Tất cả đều phụ thuộc vào DEV viết phần mềm có làm đủ bộ icon ko" cái đó bác phải hỏi DEV chứ sao lại chỉ trích MS làm icon trong start xấu =)) nhở ứng dụng các DEV ko cho đủ icon thì sao hehe.
MS đưa to icon ra thử nghiệm và thấy ko đẹp nên họ fix lại ở build mới. Rỏ ràng MS làm tốt rồi còn gì sao bạn lại chê trách nữa
@ndlong Vâng, Photoshop 3ds max, ... đều là phần mềm chuyên nghiệp , bộ icon đầy đủ, nhưng start vẫn hiện hư c... Bác hiểu chưa. Start nó không hiển thị đều các size ... cho dù phần mềm đó có icon chuẩn. Ý là vậy. nếu tốt là nó sẽ hiệ như windows 8 : cái nào ra cái đó, đều và đẹp (tất cả icon đều là chuẩn)
Đằng này nó chỉ hiện size nhỏ nhất thôi dù có chỉnh size nào. Bác đã rõ cái prolemb của nó chưa
Mình ko nói nó dỡ, nhưng mình muốn nói là chưa hoàn thiện lắm
cái edge này lướt web nhanh vs mượt quá nên có cảm giác ko dc quen:rolleyes:
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
xem 3xx vẫn chưa full khi quay ngang dc. giao diện xoay ngang của win 10 hiện cái thanh trạng thái to đùng xấu hoắc..
edge có một số điểm m chưa thích đó là tab k tiện lắm, thêm thanh hiển thị trạng thái chiếm diện tích. giá như khi lướt web nó ẩn đi thì ngon. với lại thanh địa chỉ mang lên trên k tiện cho 1 quay tay lắm :v
ps: mà hình như edge này nó hak speed rồi 😃
Mọi người đừng kiên nhẫn với WP và MS nữa. Em đã 3 năm sống chung với nó và chịu đựng hết nổi rồi. Mới đầu còn cố tỏ ra yêu nó vì là đồng tiền khúc ruột mà
@minhanh199 Tôi chọn lumia vì cái bàn phím gõ văn bản đó Thánh ạ,đơn giản vậy thôi.
muckc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hình như spartan này ko có phần history hay sao ấy, chả thấy đâu hết
dang_trong
TÍCH CỰC
9 năm
@muckc có bạn à, tìm lại đi
Sao Microsoft cứ loay hoay mãi thế nhỉ, 5 năm rồi mà nhìn lại mọi thứ vẫn quá nguyên sơ
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
Cái thanh địa chỉ để trên không thích lắm. Đặt dưới như IE thì đẹp hơn nhiều. Đúng chất WP
Ngược lại từ khi xài Windows Phone với con lumia 1520 thì mình chẳng thèm quan tâm đến bọn android và IOS
@lamchelseafan Ông bạ, ảo này giông tôi thật đó,giờ thỉnh thoảng qua thế giới di động trải nghiệm những em androi mà nản lòng quá. Kết mỗi em lumia 930 mà ứ có tiền mua ..nhưng gom lúa rồi cuối năm xúc 940 luôn cho nhanh gọn đón Xuân.
Store (beta) nó đang đòi tải IE liên tục nhưng báo lỗi kô cho tải, chả hiểu m$ làm trò gì nữa 😁 :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019