Windows 10 cho điện thoại/máy tính bảng nhỏ sẽ hỗ trợ sẵn định dạng nhạc FLAC

bk9sw
29/1/2015 18:59Phản hồi: 70
Windows 10 cho điện thoại/máy tính bảng nhỏ sẽ hỗ trợ sẵn định dạng nhạc FLAC

Theo tiết lộ mới nhất của Joe Belfiore trên trang Twitter cá nhân thì Windows 10 cho điện thoại và máy tính bảng nhỏ sẽ hỗ trợ mặc định định dạng nhạc FLAC. Tính năng này sẽ chưa có trên bản build đầu tiên được phát hành qua chương trình Insider nhưng sẽ có trong các bản build tiếp theo vào vài tháng tới.

FLAC hay Free Lossless Audio Codec là định dạng nhạc nén khoảng 50 đến 60% dung lượng file nhạc gốc và khi được giải nén thì file nhạc sẽ được đưa về trạng thái nguyên bản. Nhạc được lưu ở định dạng FLAC giữ được chất lượng cao, hầu như không thất thoát nên định dạng này đang ngày một phổ biến và được nhiều người tin dùng thay cho MP3. Việc tích hợp sẵn FLAC trên Windows 10 cho điện thoại và máy tính bảng sẽ loại bỏ nhu cầu sử dụng thêm một ứng dụng phía thứ 3.

Trước đó thì Microsoft đã hỗ trợ sẵn định dạng MKV trên Windows 10 cho máy tính nhưng chưa rõ hãng có tích hợp codec này trên Windows 10 cho điện thoại/máy tính bảng hay không. Tuy nhiên, chúng ta có thể thấy Microsoft đang lắng nghe và cố gắng đưa những tính năng người dùng mong muốn lên Windows 10.

70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phamkimhao
TÍCH CỰC
9 năm
Suốt ngày hóng mỏi cả cổ.
Hi vọng con Lu đời thấp của em vẫn được sự quan tâm của bác Sốp. Chứ em thấy nhiều thứ còn bất cập, mặc dù rất yêu Nokia (giờ thì Micro)
ilove1520
TÍCH CỰC
9 năm
@phamkimhao Mình phải chuyển qua đuôi wma mới nghe được, công nhận nghe nhạc chất lượng cao bằng tai nghe phê lắm
@phamkimhao Mình nghĩ mấy con Lumia cũ không lên được W10 cũng ko có gì đáng trách cả, như con Lu 520 cũng có 2 năm tuổi rồi, thời hạn để support một con giá rẻ trong 2 năm cũng là quá tốt rồi. Nhìn sang Android thử hỏi xem có còn nào hàng giá rẻ mà được lên không? Ngay cả Apple là công ty support cực tốt cũng phải bỏ iP 4 khi lên iOS 8, và 4s thì lên iOS 8 thì thà không lên còn sướng hơn.
Nói chung mấy con Ram 512 mình thấy chả cần lên W10 làm gì, dự là nếu có lên chạy cũng không mượt đâu. Không phải tự nhiên mấy con sắp ra như 435 và 532 lại có đến 1GB Ram dù giá của nó rất rẻ. Thế nên những ai đang dùng mấy con như 520 mà ko lên được W10 thì mình nghĩ đã đến lúc thay điện thoại mới được rồi.
khicon_9
TÍCH CỰC
9 năm
@thenhantinh lên lên tuốt nhé bạn. Giật hay ko thì chưa biết nhưng lên tuốt chẳng qua con này thiếu tính năng này, con kia thiếu cái khác, một con khác lại thiếu nữa....nói chung là lên hết😁
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
ko co gì mới.
toilatuantk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mở hàng chờ đợi win 10.cho cái macbook ở nhà
Brian88
TÍCH CỰC
9 năm
Khổ cho ng dùng WP, cái gì cũng đi sau những ng khác cả thiên niên kỷ.
3-4 năm sau dùng WP thì họa may ngon
@Brian88 Nge flac chủ yếu dùng app. Còn h hỗ trợ thẳng vào hdh. Ko có ji moi mẻ cả
ilove1520
TÍCH CỰC
9 năm
@Brian88 Chơi cùng 1 game trên wp và android giống như sờ con gái đẹp và sờ con gái xấu ấy
@Brian88 sắp có win10 rồi, điều này liệu có thay đổi???
@Brian88 bác nghe nhạc lossless bác có dùng amply ko?
shakimaru
TÍCH CỰC
9 năm
@Brian88 wp mới rá dc mấy năm nay ió và androi nó đi trước bao nhiêu năm rồi. cậu tưởng viết ra nền tảng mới là dễ lắm hả. để phát triển như ngày hôm nay ios và androi mất cả chục năm. wp nó mới ra mà đã gần bằng bọn này thế là giỏi rồi.
Tai trâu nên nghe nhạc 360 đã thấy hạp rồi
Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
Chẹp! Còn thiếu gì ko nhỉ, để bảo anh mic cho vô luôn
Còn nhiều cái bất cập nếu bác nào xài androi mà chuyển qua WP sẽ hiểu.
fancy90
CAO CẤP
9 năm
@dongtam91 Đúng rồi không cài được app lậu và vài app chính chủ không có nhưng mò một lúc thấy có app thay thế ngon tương đương - Chia sẻ của 1 người từ android chuyển qua 😃
@fancy90 chính chủ vẫn hơn...
ilove1520
TÍCH CỰC
9 năm
@fancy90 Ai nói ko cài được ứng dụng bản quyền nhỉ
fancy90
CAO CẤP
9 năm
@ilove1520 Mình 920 chạy 8.1 dev cách nào để cài đây
ilove1520
TÍCH CỰC
9 năm
@fancy90 Tải file cần cài về kết nối với PC bằng phần mềm và cài thôi, phần mềm gì mình quên mất rồi
Mình thì ko wan trọng đâu nhưng nếu mà vẫn chưa có 1 app FB cho đàng hoàng thì đừng mong doanh số đạt như kỳ vọng nhé Mi
aphu1080
TÍCH CỰC
9 năm
Nghe đồn cuối tháng 2 sẽ có bản cho WP jo sắp qua thắng 2 rồi. Đang kiên nhẫn xài 928 để đc dùng Win 10. Có bác nào như e không?
phongvan7777
ĐẠI BÀNG
9 năm
@aphu1080 e cũng đang xài 928 nè,đang hóng xem thế nào,haizzz
moi toanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang hóng windows mobile 10 preview
Vừa thấy bài này trên Biz Insider @bk9sw dịch nốt bài ứng dụng email mới của MS cho iOS cho đủ bộ đê 😁
@thanhlonghp có ngoài trang chủ roài đó :D
mới biết nha, lâu nay vẫn tưởng rằng các smart phone bây giờ mặc định chơi được các file lossless rồi chứ, vì từ hồi dùng bb 9700 là đã đọc được file flac rồi. Nếu quả thật thế thì MS quá "lạc hậu" giống mình hoặc là "ý đồ" của những "ông lớn" người dùng không thể đoán nổi.
@bobo19966 Không hiểu mấy thím ấy nói sao mà android không hỗ trợ flac. Mình xài app mặc định và Play Music cài sẵn nghe nhạc lossless phà phà luôn nè
@pisa Screenshot_2015-02-01-06-56-12.png

Mình xài app nhạc mặc định đấy, có ý kiến gì không?
bobo19966
ĐẠI BÀNG
9 năm
@pisa Phát mệt với những người ko sài android mà cứ thích chém, đọc comment trên đấy thấy chưa :eek:
tuanchuoi
TÍCH CỰC
9 năm
Toet voi, gan 100Gh Flac cua minh dap chieu tu khi dung Wp. Nhanh len nhanh len
thế thì chúc mừng cho anh em xài wp nhé
muốn nghe nhạc ngon bằng dt thì chơi con nào các bác nhể? đừng đắt quá nha
ilove1520
TÍCH CỰC
9 năm
@kieuminhtien994 1520 nghe to rõ và trong trẻo, giá 7tr6
@kieuminhtien994 thực ra muốn nghe nhạc ngon trên các thiết bị di động nói chung thì bác nên chịu khó đầu tư cái tai phone chất lượng. Còn nếu nói riêng về điện thoại thì ngon bổ rẻ bây giờ bb 9XXX, có điều nếu không quen thì dùng bb thì hơi bị "tù túng".
Mr.Fly
TÍCH CỰC
9 năm
@kieuminhtien994 nghe nhạc ngon thì htc có boom sound Z30 PP của bb có natural sound
Hay quá, nhưng mình cũng ít khi nghe nhạc
có ai dùng win10 built 9926 bị lỗi khi khởi động không?
Red Man
TÍCH CỰC
9 năm
Giờ mới biết tới giờ WP chưa hỗ trợ flac 😁
@Red Man ngay cả Windows cũng chưa hỗ trợ nhé, phải đến W10 thì mặc định mới hỗ trợ.
hpnokia
TÍCH CỰC
9 năm
Bb mặc định đọc được Flac lâu rồi
Mr.Fly
TÍCH CỰC
9 năm
@hpnokia làm cảnh ấy mà. ngày trc xem video đến khổ với nó
@Mr.Fly từ os5 là đọc file Flac rồi, cảnh j` bạn. Chạy tốt luôn con 9K thần thánh nghe nhạc hơi bị được.
Mr.Fly
TÍCH CỰC
9 năm
@vidia.vn bạn k hiểu tv thật à. làm cảnh là để cho có thôi chứ có bảo là k có đâu. Mình đã xài 9780 và bg là Z10.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019