Windows 10 cho điện thoại: nhiều cải tiến về giao diện, Skype tích hợp, các ứng dụng Universal mới

bk9sw
21/1/2015 20:15Phản hồi: 221
Windows 10 cho điện thoại: nhiều cải tiến về giao diện, Skype tích hợp, các ứng dụng Universal mới

Joe Belfiore cũng đã giới thiệu Windows 10 cho điện thoại và trình diễn một vài tính năng mới. Như vậy hình ảnh chúng ta từng thấy trước đây về giao diện Windows 10 cho điện thoại đã được xác nhận và tên gọi chính thức của phiên bản này chỉ đơn giản là Windows 10, không phải Windows Mobile 10 hay Windows 10 for phone.

Vẫn là giao diện Modern với các Live Tiles nhưng gần với thiết kế trên máy tính hơn. Hình nền tùy biến giờ đây hiển thị tràn ra toàn màn hình với các Live Tiles nằm trên thay vì chỉ gói gọn trong diện tích của các Live Tiles như WP8.1 hiện nay.

Danh sách ứng dụng App List cũng được thiết kế lại, hình nền vẫn được hiển thị dưới dạng trong mờ, các ứng dụng mới cài đặt sẽ nằm ở trên cùng danh sách, giúp bạn truy xuất dễ hơn.

Khu vực thông báo Action Center giờ đây được đồng bộ với máy tính. Do đó, khi bạn tương tác với thông báo, chẳng hạn như bỏ qua thông báo đó trên điện thoại thì thông báo trên máy tính cũng biến mất. Các nút truy cập nhanh có thể thêm vào phía trên Action Center với số lượng thoải mái, không bị giới hạn theo diện tích màn hình như trên WP8.1.

Phần thiết lập hệ thống Settings cũng được thiết kế mới, trông đơn giản hơn. Các thiết lập chức năng tương tự nhau sẽ được nhóm vào một thư mục chung, cho phép bạn quản lý dễ hơn.

Bàn phím trên Windows 10 cho điện thoại đã được cải tiến đáng chú ý với việc cho phép bạn di chuyển bàn phím linh hoạt trên màn hình và điều chỉnh kích thước phím nhằm tối ưu hóa trải nghiệm nhập liệu đối với các thiết bị có màn hình lớn. Trên bàn phím còn được tích hợp tính năng nhập liệu bằng giọng nói.

Ứng dụng nhắn tin Messaging được tích hợp luôn cả Skype. Khi bạn dùng Messaging để nhắn tin thì ngoài tin nhắn SMS, bạn có thể nhắn qua Skype ngay tại đây mà không cần mở ứng dụng riêng. Bạn cũng có thể gởi hình, video, tập tin nhanh chóng qua Messaging với các nút chức năng nằm trên thanh App Bar. Có khả năng Microsoft sẽ mở rộng việc tích hợp này với nhiều ứng dụng nhắn tin khác để người dùng có thể dễ dàng chuyển đổi qua lại giữa các dịch vụ.

Quảng cáo

Bên cạnh Windows 10 cho điện thoại thì Joe Belfiore cũng giới thiệu bộ Office mới cho điện thoại và demo 2 công cụ quen thuộc là Word và PowerPoint. Giao diện của Word và PowerPoint trong Office cho điện thoại đã được làm mới, thiết kế trông giống như Office trên máy tính. Phong cách Ribbon của Office đã được đem sang di động, văn bản hiển thị đầy đủ theo tiêu chuẩn và các công cụ biên soạn được tích hợp ngay trong Ribbon.

Với các tập tin PowerPoint, phiên bản PowerPoint trên điện thoại đã cho thấy trải nghiệm xem slide tuyệt vời với các hiệu ứng được giữ nguyên trong file gốc và nhiều công cụ biên soạn mới được bổ sung.

Ngoài ra, Microsoft cung làm mới ứng dụng email Outlook. Ứng dụng này giờ đây là một ứng dụng Universal dùng cho cả điện thoại, máy tính bảng và PC. Microsoft đã tích hợp engine Word đầy đủ vào Outlook nhằm cho phép người dùng soạn thảo email cũng như đọc các văn bản theo định dạng tiêu chuẩn.

Thao tác với mỗi email cũng được cải tiến, thay vì phải chọn và xóa email thì bạn có thể vuốt từ bên phải màn hình sang để xóa hoặc vuốt từ bên trái màn hình sang để đánh dấu (flag) email quan trọng.

Quảng cáo

Tính năng quản lý lịch biểu trong Outlook trên máy tính cũng được đưa sang Outlook trên điện thoại. Qua đó tạo nên sự đồng nhất về giao diện cũng như tính năng giữa 2 phiên bản này.

Bên cạnh Outlook, Joe Belfiore cũng giới thiệu ứng dụng Photos mới trên Windows 10. Đây tiếp tục là một ứng dụng Universal và nó hỗ trợ nhiều tính năng hấp dẫn như tích hợp các công cụ chỉnh sửa, tự động tạo album ảnh dưa trên metadata của ảnh, đồng bộ OneDrive giữa các thiết bị, loại bỏ ảnh trùng lặp.

Sau ảnh là nhạc, Microsoft cũng giới thiệu ứng dụng Music mới, hỗ trợ đồng bộ thư viện bài hát đã lưu trên OneDrive giữa các thiết bị.

Ứng dụng bản đồ Maps cũng được tích hợp Cortana, hỗ trợ tìm đường, thông tin giao thông và tương tác giữa máy tính và điện thoại.
221 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

maiquoc
ĐẠI BÀNG
9 năm
rất ok..
mong được đến ngày cập nhật..
masterpht
ĐẠI BÀNG
9 năm
...và thật đáng để chờ đợi
hoangtudohoa
ĐẠI BÀNG
9 năm
hay quá
long2004
TÍCH CỰC
9 năm
Hy vọng mọi thứ sẽ được đúng như MS giới thiệu.
Rất mong chờ kình thực tại ảo của anh MS.
netaddiction
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trước giờ thích Windows rồi, giờ thì yêu hơn nữa 😃
hay quá mong đợi bản chính thức trên cả laptop và lumia
thanhprotnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
live tile có tuỳ chọn trong suốt ko vậy ^^
@thanhprotnvn có bạn ak nhưng chỉ trong xuốt 70% thôi. ko rõ là có thể điều chỉnh đk hay ko nhưng dự là ko dk
@thanhprotnvn Tất nhiên là có tuỳ chọn trong suốt rồi bạn, ở wp 8 đã có thì sao lên 10 lại không? Phải trên tay mới biết được nhé, cái đó là lặt vặt nên hôm qua không nói.
Bạn có thể xem trên tay ở đây

http://www.theverge.com/2015/1/21/7869441/windows-10-for-phones-features-hands-on
hactory17
ĐẠI BÀNG
9 năm
nào thay được cái bàn phím giống La Ban Key thì em chơi WP
@minhanh199 Đúng là anh em nhà BB đây mà. Vâng đúng là WP và BB an toàn thật đấy ( ăn đứt IOS và Android khoản này) nhưng đó ko phải là thứ đại đa số người dùng cần bạn à. Cứ mai tự hào an toàn giống BB đi rồi từ từ ôm sự an toàn mà chết.
@tuanchuoi Có bị ảo tưởng không vậy bạn?thi nhắn tin đua bỏ dấu với laban key không?bữa xài 925 thử coi có gì hay xài 3 ngày nản quá,bán luôn rồi.ứng dụng toàn thua bên ios và android
ph@m.duy
TÍCH CỰC
9 năm
@tan239 Mua 3 ngày bán luôn thì chỉ 1 là chém gió, còn không thì bạn là người tiêu dùng qua kém.
killpeople
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giờ chỉ mong ra bản preview thật nhanh lên để trải nghiệm xem thế nào thôi. Ko biết con 520 của em có mượt được như 8.1 bây giờ ko hay giật tung chảo 😁
HuluHala
TÍCH CỰC
9 năm
Không thể tin được chỉ với một cú hợp thể ngoạn mục giữa các hệ điều hành, giờ đây Apple hay Google đã phải xách dép chạy theo sau hụt hơi 😃

Hiện nay để đấu lại hệ điều hành Windows 10 thì chỉ có Ubuntu thôi 😃
@HuluHala b lôi ububtu vào chắc là nói hđh trên máy tính. nếu lad trên máy tính thì MS gần như độc cmn quền r. xp còn bá đạo nữa là. b lôi thg gg vs apple vào đây làm gì :v
còn nếu hđh trên đt thì tuy mình là ng dùng lumia nhưng k dám ảo tưởng thế đâu
Elnino242
TÍCH CỰC
9 năm
@HuluHala Ảo tưởng =)) có hợp cách mấy mà ứng dụng vẫn nghèo nàn vậy thì vẫn xách dép cho android hay ios thôi , microsoft lại không đề cập đến vấn đề ứng dụng chắc nhằm làm người dùng không thất vọng sớm =))))
@HuluHala Bạn này chắc không xài Mac...
go sa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Elnino242 Bạn thử tưởng tựng bạn là người viết phần mềm nếu bạn viết 1 phần mềm cho dt mà nó vẫn có thể hoạt động trên mấy tính thì bạn có viết ko, hay đọc và ngẫm xem bạn là người dùng bạn dc hưởng cái gì chứ đưng nghĩ hộ nó, cả nghìn cái đầu của nó đang nghĩ và ảo tường chứ ko cần bạn phải nghĩ hộ nó
đã đăng ký insider, chờ đến ngày đc dùng thử bản preview 😁
boysimple
ĐẠI BÀNG
9 năm
cơ mà sài windown phone 8.1 chưa rành nữa. ứng dụng contarna ko biết kích hoạt sao
w32
TÍCH CỰC
9 năm
@boysimple chuyển vùng sang US và ngôn ngữ sang English là sẽ dùng đc à
ngqnamanh
TÍCH CỰC
9 năm
@boysimple bạn chọn ngôn ngư và vùng mỹ là đc 😃
cái thanh thông báo và thanh tiêu đề ko đồng màu vs nhau, buồn😔
Mong trong những bản tới sẽ có thay đổi. Chứ hiện tại nhìn giao diện như bị chẻ làm 3 í:(
Không biết windows 10 thế nào chứ Windows 7 hay XP rất khó sử dụng nếu gặp phải lỗi. Giờ cứ ra hệ điều hành dễ sử dụng như Android là được rồi.
ph@m.duy
TÍCH CỰC
9 năm
@thanhhanhlove Lag với load khác nhau nhé. Trên WP một số pm cần kết nối mạng nên mới có hiệu ứng load đó, tùy mạng nhanh hay chậm mà load nhanh hay lâu. Còn lag là những thao tác vuốt, chuyển đổi bị giật.

Ngày nào cũng reset máy thì thật dở người :v
@khongmacca thằng thuyên q10 em gặp nó bắt đầu thực hiện cái trò sêeder từ hồi tháng 8 t9 rồi bác à, lúc mới ra ip 6 ấy. AE trong 4rum cũng chẳng lạ gì thằng này, kệ tía nó đi bác quan tâm làm gì cho tổn thọ 😃
@ph@m.duy reset máy # dở người và chả liên quan đến nhau. dùng 1 tg xem cái hđh Wp8 ra đ0ng rác k0 vậy? Ram 512 # Ram 1G nhe'
vì cái hđh WP8 "ưu việt" quá ấy mà.
n0i' vậy đã đủ hiểu trình bạn cả về "văn" lẫn kỹ thuật.
Miễn bàn + trình bày thêm
ph@m.duy
TÍCH CỰC
9 năm
@thanhhanhlove Nhìn lại xem bạn đang gõ cái thứ hỗn độn gì vậy, câu cú lủng củng. Đuối lý thì bạn có thể im lặng và đi ra, việc gì phải rào trước rào sau khổ sở vậy :v
p/s: Mình đang gõ trên cái máy 2G ram và ếu biết dọn rác trên smartphone là gì :v
Sao bỏ qua windows 9 ??? mà từ 8 lên 10 luôn ? cái trình phát video còn ngu như trên windows 8.1 không ? tên phim đã đổi mà nó vẫn hiện tên cũ, mỗi lần mỡ là nó phải vào mạng load mất gần phút, không có mạng coi như không xem được. trong khi phim đã tải về máy.
ongnooii
TÍCH CỰC
9 năm
@Triệu La Bách Google phát ra cả đống bài giải thích vì sao 😁
Ko biết có live stream trên trình duyệt luôn hay ko?😁
hóng mỗi vụ này để xem đế chế online
@tuanbinh.HN Cái này xem được rồi mà. Bạn chỉ cần thêm đuôi &app=desktop vào địa chỉ url là xem được. Ví dụ như www. youtube.com/watch?v=FAl5qJrbXMM&app=desktop À điện thoại mình wp 8.1 nhé
haiduong87
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tôi muốn 1 cái MTB 8" giá 300$ chạy Windows 10
Không cần biết cấu hình, chỉ cần nó chạy mượt như Windows Phone hiện tại và chạy dc game trong vòng 2 năm (tính từ lúc ra mắt)
@haiduong87 Dell Venue 8 Pro, đang chạy Win 8.1 và mời bác đợi đến khi Win10 chính thức thì lên free 😃
@haiduong87 Bán thiếu gì rồi bác. Dell venue 8pro, HP, Asus
KJoker
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao không thấy ngày ra mắt ta ?
@KJoker Câu trả lời của bạn đây:

Thảo luận trong '[WP] Tin tức - Đánh giá' bắt đầu bởi cuhiep, Hôm nay lúc 01:41. Trả lời: 68, Xem: 17150.

Facebook234

Twitter6

Google+

Chia sẻ
Theo dõi
Trang 1 / 4
1234Sau >
Mới
  1. [​IMG]
    cuhiepBố cuKhang +
    Vậy là phải qua tháng sau thì anh em dùng Windows Phone mới có thể trải nghiệm Windows 10. Chậm hơn một tháng so với thông tin rò rỉ trước đây mà Duy Luân có đăng tải (Bản Windows 10 thử nghiệm cho điện thoại sẽ có vào cuối tháng...). Hy vọng là lần này Microsoft sẽ để mọi người dễ dàng nâng cấp lên Winodws 10 trên máy Windows Phone. Với anh em dùng máy tính thì bản Windows 10 mới sẽ có vào tuần sau.
Thật là tuyệt, đã đến thời Windows for Mobile.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019