Windows 10 TP: Cách kích hoạt bộ nguồn dựng trang của Spartan trong IE và tính năng lịch ẩn

Duy Luân
25/1/2015 22:8Phản hồi: 83
Windows 10 TP: Cách kích hoạt bộ nguồn dựng trang của Spartan trong IE và tính năng lịch ẩn
Trong Windows 10 Technical Preview build 9926 có hai tính năng mà Microsoft ẩn định. Đầu tiên là bộ nguồn xây dựng trang "Egde" của trình duyệt Spartan mới đã nằm sẵn trong Internet Explorer nhưng chưa được kich hoạt. Bộ nguồn này được hãng quảng cáo là tương thích tốt hơn HTML5 cũng như tăng hiệu năng duyệt web, ngoài ra nó cũng giúp trang web hiển thị lên nhanh hơn so với những gì bộ nguồn "Trident" của Internet Explorer hiện tại. Cách kích hoạt thì mời các bạn xem bên dưới, nhưng xin lưu ý rằng vì đây chỉ là bản thử nghiệm nên rất có khả năng bộ nguồn sẽ bị lỗi khiến trải nghiệm duyệt web của bạn không tốt như bình thường.

Cách kích hoạt Edge rendering engine:
  1. Chạy Internet Explorer lên
  2. Gõ chữ about:flags vào thanh địa chỉ
  3. Ở dòng Experimental Web Platform Features, nhấn nút "Enable"
  4. Nhấn nút "Apply changes"
  5. Khởi động lại trình duyệt là xong
Tính năng bị ẩn thứ hai là một giao diện lịch đầy đủ có mặt trong thanh đồng hồ của Windows 10. Bằng tính năng này bạn có thể nhanh chóng xem thứ ngày tháng mà không phải chạy app Calendar lên. Cách kích hoạt như sau:
  1. Nhấn phím Windows + R để chạy hộp thoại Run
  2. Gõ vào chữ regedit, nhấn Enter
  3. Trong cửa sổ mới hiện ra, duyệt theo đường dẫn"

HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\ImmersiveShell

4. Nhấp phải chuột vào chỗ trống ở khung bên phải > New > DWORD (32-bit) > đổi tên cho khóa registry vừa tạo thành "UseWin32TrayClockExperience".

5. Nhấn chuột vào thanh đồng hồ của Windows để xem sự khác biệt.

83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy có lẽ mai mốt MS cũng tích hợp IE vô Spartan luôn để tương thích ngược. Chứ cho 2 thằng này cùng tồn tại thấy nó sao sao. 😃

Có vẻ như giao diện phẳng là phải màu mè sặc sỡ nhỉ? Icon của Yosemite đã vậy, giờ icon của Win 10 cũng vậy luôn. 😕
@steve_jobs icon phẳng của MS trước h lúc nào chả sặc sỡ, nhưng mà không bị 7 màu, rainbow như MAC thôi 😃)
@steve_jobs Đâu nhất thiết phải thế. 😃
Screenshot (33).png
Cortana của em cứ bị ntn 😔
zingme94
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Gà Con Lang Thang thím vào setting cor và kéo cái thanh speed về ban đầu là dc
Chameleon.
TÍCH CỰC
9 năm
@zingme94 Làm sao bạn. Chỗ đó mình kéo để ở mức 10 mà vẫn không được
zingme94
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Chameleon. về mức 0 chứ 10 sao fc bạn
Chameleon.
TÍCH CỰC
9 năm
@zingme94 Set vậy hả bác ?

Screenshot (3).png
Apismantis
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zingme94 Mình bị tương tự như bác kia. Set cái speech về 0 rồi mà vẫn vậy. (Ngôn ngữ đã chọn là United States rồi) 😔:(
Em sẽ chỉ dùng 1 trong 2 cái trình duyệt thôi, spartan thôi . ..
"Caution! These Experiments bite!"

😁

Liều mình cái nào!
xjchlo3gac
ĐẠI BÀNG
9 năm
quen chrome rồi 😁
seven7773
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình cài bản 10 qua bootcamp thì ko có wifi ... mod cài trên máy ảo hay bootcamp vậy ?
@seven7773 Mình cài máy ảo
@seven7773 Mình thử cài mới thì cũng ko nhận được card tiếng
Còn nếu update từ win8.1 đã cài sẵn driver thì nhận bình thường bạn nhé
@Duy Luân Mình đả tải về bản 64bit, muốn cài song song với Win8.1,nhưng không được .xin hướng dẩn giúp
lukul
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân lúc đầu mình cũng ko có wifi, phải cài bộ driver của bootcamp đã :v bác đã cài chưa ?
@seven7773 Mình cài bootcamp cũng bị như bạn nè. Mới giải quyết được hồi sáng.
Chịu khó khởi động qua mac xài bootcamp tạo bộ cài windows 8, xong khởi động qua win để install bootcamp là ổn.
Đang tận hưởng thành quả đây. Đẹp mà tội là hơi nóng con mac.
ngoài lề. ở windows10 các icon ở thanh toolbars nó cứ nhỏ nhỏ thế nào ấy giờ muốn cài đặt để nó to như win 7 thì làm thế nào mọi người nhỉ.
@thanhtung2026 Bạn thử vào taskbar properties bỏ chọn "Use small taskbar buttons" xem.

Dùng bộ dựng Spartan có vẻ chậm hơn IE mặc định.
Có ai thấy thế không?
@thinhpb Mình ngược với bác. Quá nhanh quá nguy hiểm đến mức mình mới xoá Chrome tức thì 😁
@thinhpb Mình thấy nó nóng máy quạt kêu vù vù mở task thì toàn đầu 3x 😕, chuyển về disable thì ổn định lại luôn 😁
Không tin tưởng lắm về khả năng thành công của Spartan
@haduytuyen thời gian sẽ trả lời thôi bạn ơi.
hay quá thix cái kích hoạt đồng hồ. thanks mod.
lót dép ngồi đợi win 10 hoàn thiện rồi cài lun
conco119
TÍCH CỰC
9 năm
Đổi xong ko biết change time ở chỗ nào luôn
@conco119 chuột phải => adjust date/time 😁
@conco119 chuột phải vào đồng hồ
henry95
ĐẠI BÀNG
9 năm
các bác cho em hỏi, em tải alphalt 8 trên store về thì ko biết nó nằm ở đâu, vào trong mục game thì cũng ko thấy, với lại em ko dùng được synaptic nữa
lekhoabao
ĐẠI BÀNG
9 năm
MS cứ nghĩ ai cũng giỏi kỹ thuật nên cái gì cũng ẩn, tìm muốn gần chết. Bắt buộc phải dùng thì dùng thôi, chứ còn lâu mới được người dùng "yêu" như OS X.
@lekhoabao MS ẩn để k muốn những ng dùng bt sử dụng. vì nó vẫn còn rất nhiều lỗi. hiểu k ku?
@lekhoabao nó vẫn còn là experimental chưa tới giai đoạn beta để cho test rộng rãi sao phải để cho ng dùng thấy?
ko thấy nó cảnh báo "Caution! These Experiments bite! Turn them on at your own risk." à?
lnmh510
TÍCH CỰC
9 năm
Bạn chuột phải vào This PC chọn Manage, chọn tới Device Manager xem driver wifi có chưa? Chưa thì phải cài.
Mình ko biết bạn là fan Mac anti Win hay là trung lập nhưng bạn thử nghĩ đi, có ai dám viết 1 chương trình, tính ổn định chưa cao mà đưa ra cho bạn dùng trước không? Bạn thấy các dev viết chương trình đều có chương trình Beta Tester mà. Thế cho nên đừng quy cho Windows là cái gì cũng ẩn. 😁. Muốn nói gì thì cũng phải suy nghĩ lí do của nó chứ. Chứ nếu bạn là antifan Win thì... hết chỗ để nói rồi. Đã là Fan thì cho nó là nhất, của hãng khác dìm nó xuống tận đáy =)))
pekuon
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có bạn nào bị lỗi không dùng mã Pin để đăng nhập win 10 không ạ? Mình đã bật trong phần cài đặt mà ko được toàn phải gõ mật khẩu dài ngoằng.
Và làm thế nào để xoá được chữ bản quyền ở góc phải ạ?
phuong12dnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@pekuon dùng bình thường mà bạn
pekuon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuong12dnvn Sao của mình ko có ta? Toàn phải gõ pass thôi
@pekuon Cái đầu tiên mình không rõ.
Còn cái thứ hai thì kệ nó đi.
phuong12dnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@pekuon chắc bạn chưa kích hoạt
2taimobile
ĐẠI BÀNG
9 năm
like cái Đồng hồ.
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
đã comment rồi giờ chỉ comment lại, microsoft nên đọc dragonball nhiều vô, và học tuyệt chiêu lưỡng long nhất thể cho ứng dụng của mình.
hoatongoc
TÍCH CỰC
9 năm
Ngoài ra win 10 còn có logon screen mới trong phiên bản sắp tới này, và logon screen mới này còn bug quá nhiều nên xài chưa có ổn định :v
icemain
TÍCH CỰC
9 năm
@hoatongoc Login Screen mới ở DWORD Threshold=1 à. Đẹp hơn nhưng không cho Picture Sign-in làm default. Còn lại thì avatar circle như Skype và dùng ổn, thỉnh thoảng lỗi
tomtit0805
ĐẠI BÀNG
9 năm
Máy mình màn full HD mà khi mình cài Win 10 vô máy ảo sao nó không có độ phân giải full HD được thành ra không full màn hình đc, rất tức mắt. Có ai biết cách đẩy cái độ phân giải trong máy ảo lên full HD đc không, chỉ mình với. Cám ơn ợ 😃
lnmh510
TÍCH CỰC
9 năm
@tomtit0805 Cài cái tool của chương trình máy ảo là đc. Pallarels thì có Pallarels tools, VMware thì có VMware tool, VirtualBox thì tương tự luôn
tomtit0805
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lnmh510 mình xài VirtualBox thì cái tool gì vậy bạn? cho mình cái key word với 😁
Thanks bạn.
lnmh510
TÍCH CỰC
9 năm
@tomtit0805 Bạn bật máy ảo lên, ở thanh menu chọn Device --> Install Guest Additions là đc :D
À, nhớ shared card màn hình nhiều vào bạn nhé, đừng để 32MB là mình ko chắc nó có full HD đc ko nhé :D
tomtit0805
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lnmh510 Vẫn y như cũ bạn ợ, mình share 256 MB card màn hình rùi mà vẫn vậy 😔. Dù sao vẫn cảm ơn bạn :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019