Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Windows 10 TP cho máy tính cập nhật lên build 10049, đã có trình duyệt Spartan

Duy Luân
30/3/2015 23:4Phản hồi: 375
Windows 10 TP cho máy tính cập nhật lên build 10049, đã có trình duyệt Spartan
Microsoft hiện đã bắt đầu cập nhật Windows 10 Technical Preview build 10049 cho người dùng, trong đó đáng chú ý là sự xuất hiện của trình duyệt Spartan sau nhiều tháng chờ đợi. Trình duyệt này sở hữu một bộ nguồn dựng trang với tốc độ và độ chính xác cao hơn so với Internet Explorer. Giao diện của app cũng được làm mới nhằm mang lại trải nghiệm tốt hơn, kèm theo đó là nhiều tính năng như ghi chú ngay trong trình duyệt, chế độ Reading Mode cải tiến và tích hợp với trợ lý ảo Cortana. Bản update ngày hôm nay cũng sửa nhiều lỗi hồi build 10041, và ngay bây giờ bạn đã có thể tải về build 10049 rồi. Đừng quên chuyển chế độ update sang "Fast" nhé.

Các lỗi được sửa so với build 10041:
  • Sửa lỗi app Photos bị đóng khi nhấn vào biểu tượng hình tròn ở góc trên bên trái
  • Sửa lỗi liên quan đến các cửa sổ phần mềm bị xuất hiện phía sau Start Screen, Task View, Snap Assis hay khi chạy chế độ Tablet Mode
  • Sẽ không còn lỗi liên quan đến quá trình cài đặt đầu tiên
Những lỗi có trong build 10049:
  • Sau khi đăng nhập, bạn có thể thấy một màn hình màu xanh thay vì desktop. Cách khắc phục đó là lock máy của bạn (phím Windows + L) và thử đăng nhập lại. Bạn cũng có thể xài tổ hợp Ctrl + Shift + Esc để chạy Task Manager
  • Đánh chỉ mục (index) cho thư trong ứng dụng Outlook chưa hoạt động
  • Nếu bạn dùng Windows 10 để host máy ảo, bạn nên chuyển sang update "Slow" thì bản cập nhật này chưa hỗ trợ khả năng đó (nhưng nếu bạn đang thử nghiệm Windows 10 trên máy ảo được host bởi Mac OS hay Windows 7, Windows 8 thì không sao cả).
  • Sẽ có lỗi với Visual Studio 2015 (các bạn lập trình viên chú ý nhé):
    • Không cho boot trình giả lập điện thoại Windows
    • XAML designer và Blend sẽ bị lỗi
Để cập nhật ngay bây giờ, bạn vào Settings > Update & recovery > Update. Nếu kiểm tra mà chưa thấy báo có bản update mới, đảm bảo rằng bạn đã kích hoạt chế độ cập nhật Fast bằng các nhấn vào nút "Advanced Options" > Choose how preview build are installed > Fast.

Nguồn: Microsoft
375 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cốm D.A
TÍCH CỰC
9 năm
Mùa hè sôi động và nóng cùng Windows 😁
nguyenmich
ĐẠI BÀNG
9 năm
em dùng CÔC CÔC quen rồi
@nguyenmich Quảng cáo cooc cooc thì ra chỗ khác mà quảng cáo.
@nguyenmich Nói thật không ác ý hay chê của VN nhưng mình thấy phát ớn với cái cốc cốc. Quảng cáo tơi bời, xong lúc cài lại còn khuyến mại thêm mấy cái phần mềm rác.
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
Có ai update chưa. Test thử spartan xem cơm cháo ntn ;))
@hoanbnhbg Xác định là phân mãnh như chrome nhá ! Chạy nền app
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
@thằng khôn Phân mảnh như chrome là sao bác?
@hoanbnhbg Nói chung là ngốn ram và lag hơn chrome nhiều
đậu má, tưởng cho phone mừng nữa chứ, ai ngờ cho máy tính? vãi đúi thiệt 😃
quá ngon cho đội window hiii
yukogaru
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu spartan hỗ trọ nhiều nền tảng như ios hay android, linux ... thì có thể nhiều người sẽ chuyển qua xài.
Như ie chỉ ở window hay windows phone thôi thì có thay đổi bai nhiu đi nữa thì cũng rất ít người xài.
namae gune
ĐẠI BÀNG
9 năm
@yukogaru Trình duyệt IE là ví dụ cho thấy ko cần trên nền tảng android hay linux mà vẫn là một trong những trình duyệt tốt nhất, nếu nó tiện cho ng dùng thì dù có trên windows 10 nó cũng tạo ra hiện tượng. Biết đâu đó là sự khác biệt quan trọng khi nghiệm windows 10
@yukogaru chờ thời gian trả lời vậy 😁
@namae gune Chứ ko phải là nó là mặc định của Window hả? Vừa chậm, lag, bảo mật kém mà bạn kêu nó là ví dụ tốt nhất. Xin lỗi bạn đi 😁
Vương 99
ĐẠI BÀNG
9 năm
@yukogaru Chớ thằng Safari cho Windows có so được với Safari cho Mac OS đâu?... IE trên Windows Phone sớm muộn cũng thành Spartan, ko có gì phải xoắn!
namae gune
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangtungxda Đó là lý do em nó đc sử dụng nhiều nhất, omg mặc định của windows
Mốt khỏi chê window có IE cùi rồi nhé
Nghe bảo SPartan chất lắm. Chờ phản hồi 😁
@Duy Luân tinhte k hỗ trợ readmode nhỉ
ndlong
TÍCH CỰC
9 năm
@hoatuyethuy Bạn giải phóng ổ cứng sau đó vào thư mục C:\Windows\SoftwareDistribution\Download rồi xóa hết những gì trong đó (thư mục đó là cache của windows update đó nhé) sau đó check update lại xem sao. Sáng mình up lên 10049 bị lỗi mấy cái Driver chỉnh mãi ko đc thế là vào đó xóa xong up lên ngon lành luôn.
P/S: xóa xong thì bạn sẽ download lại toàn bộ bản build 10049 đó nhé ^^
hqthai
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ndlong mình cũng làm theo hướng dẫn của bạn nhưng vẫn bị dính lỗi trên. khi mình xóa thư mục đó chỉ thấy có vài trăm MB thôi. khởi động lại máy vẫn bị lỗi đó kg thấy nó download lại bản build 10049
khocviem
TÍCH CỰC
9 năm
@hqthai bác xoá cả cái thư mục : C:\Windows\SoftwareDistribution rồi khởi động lại máy
Rong Xanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
ngày và luôn thôi
Cho em hỏi bản fbl_impressive Core 10049 là Microsoft có ý chỉ gì vậy?
em không hiểu từ Core mà nó đề trong máy em với các máy khác có từ Professional là sao cả?
Screenshot (13).png
s.club2
TÍCH CỰC
9 năm
Chờ review trình duyệt mới xem sao, hóng quá
nn90
ĐẠI BÀNG
9 năm
mới up lên 41 hôm qua giờ lên 49 rồi :|
update sáng h rồi, mà chưa có thời gian test.
H chỉ hóng win 10 cho 930 thôi... Chứ văn phòng thì XP là đủ dùng và dùng quen rồi
creslife
ĐẠI BÀNG
9 năm
Build 10049 này nhẹ, up khá nhanh.
Mr.Fly
TÍCH CỰC
9 năm
@creslife nhẹ gì vẫn 4gb mà thôi
@creslife Mình thấy lâu mà
hqthai
ĐẠI BÀNG
9 năm
trưa nay ngủ dậy thấy đang update úp xong vẫn thấy là build 10041, vô trong update windows check thì thấy có 10049. Giờ lại tiếp tục chờ úp tiếp
minh chua len duoc ....non qua
Fara
ĐẠI BÀNG
9 năm
khá ngon, giao diện đẹp :p có cái chuyển tab, với nhập văn bản hơi chậm, còn test thêm :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019