Windows 10 trên Lumia 1520: nhiều app cho xoay ngang, dùng màn hình tốt hơn, Start Screen 4 cột

Duy Luân
18/5/2015 22:35Phản hồi: 236
Windows 10 trên Lumia 1520: nhiều app cho xoay ngang, dùng màn hình tốt hơn, Start Screen 4 cột
Khi Windows 10 Mobile ra mắt, mình rất hứng thú về việc cài đặt nó lên chiếc Lumia 1520 của mình. Vì đây là thiết bị có màn hình lớn nhất trong số các điện thoại Windows hiện nay nên mình muốn xem thử Windows 10 có cách nào tận dụng tốt phần diện tích này hay không, cũng như có điểm gì khác biệt so với những mẫu smartphone màn hình nhỏ hơn. Và kết quả không ngoài mong đợi, một số app giờ đã có khả năng xoay ngang với giao diện khác đi, những ứng dụng universal mới cũng hiển thị nhiều nội dung hơn. Bàn phím đã to trở lại kết hợp với giao diện đa nhiệm 2 hàng trên Lumia 1520 cũng góp phần giúp việc sử dụng thiết bị thoải mái hơn. Mời các bạn đọc thêm bài bên dưới để biết rõ hơn nhé.

Video

1. Nhiều ứng dụng có thể xoay ngang hơn, giao diện khác so với lúc xoay dọc

Nếu như ở Windows Phone 8.1 bạn không thể xoay ngang nhiều ứng dụng hệ thống thì mọi chuyện đã thay đổi trên Windows 10 Mobile. Và xoay ngang không chỉ để xem được nhiều nội dung hơn theo phương ngang, nó có kích hoạt giao diện khác so với khi sử dụng dọc. Lấy ví dụ như phần mềm File Explorer mới bên dưới, bạn có thể thấy rằng nếu mình xoay ngang thì nó sẽ hiển thị thêm bảng cho phép chọn loại bộ nhớ muốn duyệt, còn nếu bạn dùng máy dọc thì bảng này bị ẩn vào cạnh trái màn hình, phải nhấn vào mới xuất hiện.

Không phải app nào cũng có giao diện khác biệt giữa chế độ dùng ngang và dọc, điều này còn tùy thuộc vào cách thiết kế ứng dụng của lập trình viên nữa, nhưng ít nhất nó cho chúng ta thấy rằng Microsoft đã có nỗ lực tốt hơn với Windows 10 Mobile trong việc tận dụng diện tích màn hình rộng rãi của những chiếc phablet như Lumia 1520. Anh em nào đang xài Lumia 830, 940, 640 XL, vốn cũng là những máy có màn hình to, thì hãy trải nghiệm tính năng tương tự nhé.

2. Các ứng dụng universal tận dụng màn hình rất tốt

Những phần mềm thuộc dạng này có thể kể đến như Photos, Music Preview mới, và đặc biệt là Word, Excel, PowerPoint Preview. Các ứng dụng universal khi chạy trên Lumia 1520 hiển thị rất nhiều nội dung, kể cả khi bạn đang xem ảnh, bạn đang mở slide thuyết trình hay đang xem một văn bản dài thượt. Đây là một điểm cải tiếng rất đáng khen so với Windows Phone 8.1 hồi trước. Mình vẫn còn nhớ cảm giác mở một file trong Office Mobile cũ, nội dung hiển thị rất hạn chế khiến trải nghiệm đọc rất tệ, còn giờ thì mình đã thoải mái hơn khi cần đọc văn bản trên Lumia 1520 rồi.

3. Màn hình chính giờ có đến 4 cột Tile lớn

Tính năng này chỉ mới xuất hiện trên Windows 10 Mobile build 10080 vừa ra mắt mà thôi chứ trước đó không có (bạn chỉ có thể đặt tối đa 3 cột Live Tile là hết mức). Những ô Tile lúc này sẽ nhỏ hơn, nhưng nó vẫn không gây ảnh hưởng gì đến việc sử dụng của mình trên chiếc Lumia 1520 cả, vẫn rất dễ nhấn chứ không bị bé quá. Mình nghĩ rằng thay đổi này cũng sẽ áp dụng cho cả các máy 5" trở lên, do không có máy để thử nghiệm nên mình không chắc chắn lắm. Máy của anh em có Live Tile 4 cột không?

4. Bàn phím đã to trở lại, nút di chuyển con trỏ hữu ích

Trong bản build trước vì lý do gì đó mà Microsoft thu nhỏ kích thước bàn phím ảo của Lumia 1520 khiến mình gần như phát điên khi phải nhấn những nút bé xíu, trong khi hai cạnh hai bên thì lại chừa trống không biết để làm gì. Đến build 10080, vấn đề này đã được khắc phục, bàn phím to trở lại như trước. Ngoài ra, mình còn cảm giác rằng độ chính xác của nó đã tăng lên, không biết anh em có cảm nhận như mình không? Và trong trường hợp bạn không biết, bàn phím ảo của Windows Phone từ trước đến nay có khả năng học hỏi thói quen nhập liệu của chúng ta để tự sửa lỗi sai đấy nhé.
Về nút di chuyển con trỏ, không chỉ trên Lumia 1520 mà ngay cả khi mình xài Lumia 830 thì nó cũng tỏ ra vô cùng có ích. Muốn con trỏ đi đâu thì kéo ngón tay về phía đó, quá tiện lợi. Tính năng này giải quyết được tốt vấn đề khó khăn khi di chuyển con trỏ lúc nhập văn bản, vốn đã là một thứ bị nhiều người dùng than phiền từ thời Windows Phone 8.

Quảng cáo

5. Khả năng di chuyển bàn phím

Bàn phím ảo của Lumia 1520 có thể di chuyển đến bất kì vị trí nào trên màn hình chứ không buộc nằm cố định ở cạnh dưới máy như trước. Bạn có thể để nó ở giữa màn hình hoặc thậm chí mang hẳn lên trên cũng được, thậm chí còn được phép thu nhỏ nó lại và đặt lệch về một bên màn hình nữa. Mình không thường xuyên xài tính năng này, chỉ kích hoạt nó một vài lần lúc vừa đi bộ trên đường vừa phải nhắn tin thôi chứ còn bình thường thì để bàn phím to gõ cho sướng.

6. Giao diện đa nhiệm tiện hơn

Nếu như trước đây giao diện đa nhiệm của Windows Phone 8 liệt kê app từ phải sang trái thì Windows 10 làm ngược lại. Những app mới chạy gần nhất sẽ hiển thị đầu tiên, sau đó chúng ta sẽ cuộn dần dần về phía bên phải để thấy những ứng dụng cũ hơn. Đối với các thiết bị có màn hình lớn như Lumia 1520, bạn không chỉ có 1 mà đến 2 hàng app đa nhiệm để tận dụng tốt diện tích hiển thị, anh em nào cần nhảy qua lại giữa nhiều app hẳn sẽ rất thích thú. Tổng số app nằm trong danh sách đa nhiệm mà bạn có thể duyệt qua là 15 app.

7. Icon chưa được tối ưu, bị vỡ

Quảng cáo

Giờ thì nói đến những hạn chế còn tồn tại trong Windows 10 Mobile build 10080 nhé. Trước hết là icon của hầu hết các ứng dụng chưa được tối ưu tốt nên bị hiện tượng vỡ hạt, đặc biệt hiện tượng này càng rõ ràng hơn trên Lumia 1520 so với Lumia 830 mà mình đang xài. Lưu ý rằng trước đây ở Windows Phone 8.1 không bị, có thể đây là một lỗi nhỏ mà Microsoft sẽ khắp phục khi Windows 10 ra mắt chính thức.

8. Bấm vào biểu tượng menu khá khó khăn

Đây chính là hạn chế lớn nhất mà mình nhận thấy tính đến thời điểm này khi dùng Lumia 1520 và Windows 10. Với những thiết bị nhỏ như 630, 730 thì menu dạng "hambuger" mới (biểu tượng ba sọc ngang, thường nằm ở góc trên bên trái màn hình) rất dễ nhấn, nhưng còn máy to như Lumia 1520 thì việc phải với ngón tay lên nút này là cả một cực hình. Thường thì mình sẽ phải dùng đến cả hai tay mới có thể mở menu nếu không muốn bị rớt máy xuống đất.

Mình không nghĩ đây là một vấn đề có thể giải quyết bởi nó không hẵn là lỗi, mà là một điểm hạn chế trong ngôn ngữ thiết kế của universal app. Nếu như Microsoft có thể làm cách nào đó để mang trở lại tính năng vuốt sang trái/phải để chuyển giữa các tính năng như thời Windows Phone 8 thì mọi chuyện sẽ dễ dàng và vui vẻ hơn rất nhiều. Ví dụ, ở ứng dụng File Explorer, bạn có thể vuốt để chuyển giữa việc duyệt file chứa trên thẻ nhớ với file trong bộ nhớ máy chẳng hạn. Mình không nói là mình không thích ngôn ngữ universal, nhưng ít nhất Microsoft nên tìm giải pháp cho những người xài máy to không thể dễ dàng nhấn nút menu.

Việc mở menu từ cạnh dưới màn hình cũng không còn. Trước đây bạn có thể vuốt ngón tay từ cạnh dưới lên để mở menu phụ rất dễ dàng, nhưng trong những app mới của Windows 10 theo kiểu universal thì bạn không còn làm được như thế. Điều này có nghĩa là bạn sẽ phải nhấn ngón tay vào nút ba dấu chấm bé tí. Hi vọng tính năng vuốt để mở menu sẽ quay trở lại trong tương lai.

Đây là những cảm nhận của mình trong suốt thời gian sử dụng Windows 10 Mobile trên Lumia 1520. Còn những anh em khác cũng đang dùng Windows 10 và Lumia 1520 thì sao, hãy chia sẻ cho mọi người biết trải nghiệm của bạn như thế nào bằng cách bình luận vào ngay topic này nhé. Và anh em đừng quên góp ý những điểm hạn chế cho Microsoft bởi hãng đang cần những phản hồi từ chính anh em, có như vậy thì khi Windows 10 ra mắt chính thức thì chúng ta mới có hàng ngon để xài.
236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

image.jpg Ngon hơn bản cũ, tuy hơi lag, giao diện đẹp,
@Đăng 1520 Không bị, nhưng đúng là dùng vài ngày sẽ tự nhiên xuất hiện lỗi mí
luonglenuce
ĐẠI BÀNG
9 năm
@NguyenThai98 XIN CÁI background bác ơi
NguyenThai98
ĐẠI BÀNG
9 năm
@luonglenuce Mail bạn , mình gửi cho.
luonglenuce
ĐẠI BÀNG
9 năm
@NguyenThai98 luong54th3@gmail.com
thank!
bác có để ý mỗi lần bấm vào các phím điều hướng là sẽ có hình con chuột ở góc trái bên trên màn hình hiện ra k ??? e đang xài con 830 mỗi lần thao tác cứ hiện ra
nhuson269
ĐẠI BÀNG
9 năm
@NguyenThai98 Mình xem qua 1 cái video thì khi kết nối vs chuột không dây là mình điều khiển cái chuột đó, như trên máy tính 😁
@nhuson269 Cắm thử con chuột wireless của fuhem không có động tĩnh gì nhé bác.
J_Tuan
CAO CẤP
9 năm
@Duy Luân Bác góp ý với MS vụ tối ưu giao diện menu hamburger cho máy to hộ em luôn với ạ :D
nhuson269
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kaothenhi Mình k biết nữa nhưng trong video nó dùng chuột của Samsung, đợi tý mình gửi link video cho
Hqua vừa đọc bên genk google cố tình bóp chết Windows 10 bằng cách cắt phí quảng cáo Admob từ Windows Phone, không biết thực hư thế nào? Nếu thật thì đúng là một đòn đau cho MS và Windows 10.
@ragefighter Đang hỏi bạn là F2FS vượt trội j so với exfat. với lại chi phí bản quyền đâu chỉ cài này mà nhiều thứ khá, thấy bạn có vẻ cay cú cái này nhỉ. Đúng là Mi ko có mảng wp thì vẫn sống khỏe, ko như google sống chủ yếu bằng quảng cáo. Hôm trc cũng đọc bài báo các nhà mạng châu âu đang tẩy chay google vì cũng cắt giảm tiền quảng cáo. Google đang muốn ăn "giày" ăn cả tất luôn
@dinhmanhht86 http://en.wikipedia.org/wiki/F2FS

Dĩ nhiên f2fs lợi hơn exfat vì nó viết dành cho nand và exfat viết dành cho hdd. Đt toàn xài nand nên f2fs hữu dụng hơn và thường nexus xài vì nó ko xài giao tiếp thẻ nhớ ngoài như ss.
chi phí bản quyền exfat nhắc đến thì liên quan đến nó chứ liên quan gì nữa? vẽ rắn thêm chân ah? hay liên quan đến cảm ứng?.
thì nhà mạng châu âu tham ăn đòi nhiều thôi sao nhà mạng mỹ hay nước khác không nói gì? châu âu là mấy ông già tham lam thì có. còn dev cứ viết app cho ios và android thì lo gì ai cắt tiền, viết cho window thì xài api quảng cáo khác nếu không muốn cắt. còn xài api người khác thì đừng ý kiến ý cò.
@ragefighter Ý tôi là chi phí bản quyền trong 1 máy android ko chỉ có exfat mà còn nhiều cái khác lên mới bảo sao bạn cay cú cái vụ exfat này thôi. thế f2fs miễn phí ah
Với lại google cũng đang xem xét lại vấn đề này rồi, chứ ko cũng dễ vỡ mồm lắm.
http://m.windowscentral.com/google-says-it-working-windows-phone-admob-revenue-problems
@dinhmanhht86 Thì exfat tùy oem ms thu 5-15$ với số máy android nhiều vậy ms đút túi biết bao nhiêu? f2fs kèm theo linux không miễn phí thì là gì?.
Tôi cay cú gì vụ exfat? tôi chỉ so sánh nói ra cho fan ms biết đừng cay cú google hay chê bẩn bựa vì ms cũng chẳng tốt lành gì cả. lợi dụng ưu thế windows chiếm nhiều thị phần rồi ép đối thủ. cũng như google lợi dụng thế mạnh api adv để ép dev ko viết app cho ms. Vậy ngang nhau khỏi ai chê trách ai cả.

ủa còn google mở thì fan wp còn gì kêu gào bẩn bựa? hay chỉ nghe phông phanh nhảy vào cấu xé?.
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
730 của mình đã về lại với 8.1 yêu quý rồi, lên bản 10. 10080 này nó bị lỗi khi cài nhiều ứng dung thì cái màn hình Start nó đen sì, không cách nào khắc phục được. Reset cài lại ứng dung vẫn bị. Thôi chờ bản sau vậy, đang dùng Windows 10, xuống 8.1 thấy hơi tù.
@livfc2010 ít ứng dụng cũng bị, mở máy cũng bị, thoát apps cũng bị, nói chung là về 8.1 lại rồi
Lechinh2111
ĐẠI BÀNG
9 năm
@livfc2010 Cảm ơn bạn rất nhiều.Mình mới dùng winphone
@nhanaptx Ngoài các lỗi giống 2 bạn, 730 của mình sau khi lên build 10080, vào update thì đang load bui 8.1 (8.10.14226.359), cứ download 99% cả ngày, hiện tại chỉ dùng nghe, gọi, nt ...
Các bạn có cách fix thì hươnsg dẫn mình với ... Thanks
boyduongo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@livfc2010 Không biết bao giờ WP 10 lại update nhỉ, mình lên WP 10 nhưng lại phải quay lại 8.1 vì nhiều lỗi quá.
dbt123
CAO CẤP
9 năm
mình có thắc mắc là tại sao con 8x của mình chưa có? tại sao?
@dbt123 bởi vì em nó là con ghẻ ,nên bị phân biệt đối xử ,chia buồn cùng thím
@dbt123 vì HTC k đc quan tâm như dòng Lumia, may ra one M8 bản wp mới có win 10 còn 8x 8s thì hơi khó.. muốn dùng wp thì phải dùng Lumia ms chuẩn bạn à
dbt123
CAO CẤP
9 năm
@Lumia Denim cơ bản là mình thích beats trên HTC. 8x thì mình nghĩ vẫn lên đc, có điều chờ hơi lâu thôi
@dbt123 mình thì thích sài chụp ảnh trên lumia .. Chưa biết beats của htc ntn
mikan293
TÍCH CỰC
9 năm
Ko liên quan nhưng fb bản mới trên android đã có tình năng đọc báo trực tiếp,hỗ trợ mọi web luôn 😃.
nhanaptx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mikan293 đúng là ko liên quan gì hết ráo..😃
@nhanaptx lão ấy pA cho androi đó mà. quá rãnh
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
@mikan293 xai app trình duyệt riêng vẫn ngon hơn, ghét cái tính năng này.
@kijutonet PR chứ hok phải pA ==))
long_pn
TÍCH CỰC
9 năm
Bàn phím xoay ngang có tới mép màn hình ko chủ thớt ?
Những trải nghiệm luôn cần giường to mới đã.
sngocn
ĐẠI BÀNG
9 năm
con 1520 của em lên win10 nó hay bị hình nền bị ép qua 1 bên và hao pin lắm, anh chị có ai bị vậy ko, chỉ em cách khắc phục với!!!
trungnam_bl
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sngocn Giống hệt mình. máy lag nhiều. Máy bị treo, phải tắt cưỡng bức. Đọc file excel, ửod... không được
@sngocn Em cũng như bác và đã về lại 8.1
vấn đề về pin thì sao các bác.1520 của mình ngốn pin nhìu quá.hay chỉ là do pin của máy mình.
xài mượt hơn nhìu rùi.
Nói thì sợ mất lòng nhưng mình nghĩ WP sắp sập tiệm. Nhìn vào giao diện rối như... canh hẹ
Hari_Nguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@pham duc quyen Nói có căn cứ gì không bạn, chứ báo chí đang nói thị trường điện thoại cao cấp đang ế, còn đt dưới 5 triệu thì đang bán chạy, mà dưới 5tr thì MS đứng nhì thì chả ai dám nhận nhất đâu.
shakimaru
TÍCH CỰC
9 năm
@pham duc quyen androi đang sợ w10 nó tìm đủ mội cách để phá. thế nên phải xem thằng ms nó sử google như nào thôi
wp nên bỏ phím seach thay bằng phím đa nhiệm thì hay hơn
@canxda Mở đa nhiệm wp giữ nút back 1 lúc là ra mà bác. Ngày xưa android cũng giữ 1 lúc ra danh sanh ứng dụng đã mở đó. giờ android nó thế nào thì e ko biết, lâu rồi ko sờ vào máy nào android.
@chickenprince android giờ chuyển ttành nút đa nhiệm rồi mình thấy nó thay đổi hợp lý vì đt hiện giờ đủ sức đa nhiệm
@canxda cái cortana thần thánh mà nó được học tiếng việt thì ko thể bỏ được đâu bác ơi. Nếu như máy ko có hey! cortana thì mở nhanh em nó bằng nút search quá tiện còn gì. Ở Việt Nam ít dùng cortana với siri chứ ở nước ngoài chắc họ dùng nhiều.
lawyer
ĐẠI BÀNG
9 năm
@canxda Bỏ phím search thì gọi cortana như thế nào ?
- Có lẽ màn hình lớn mới có 4 cột nhỏ vẫn 3
- Bàn phím đúng là ngon hơn
- Icon vỡ có lẽ là do khoảng cách các tile sát nhau hơn lên các tile bị giãn ra dẫn đến vỡ.
- Đúng là thích vuốt từ cạnh dưới để hiện menu hơn là bấm, bấm khó.
- Lên có thể vuốt ở cạnh trái để hiện menu dạng "hambuger" hơn là phải với tay. dùng wp quen vuốt rồi không thích bấm.
- Máy chạy ,ượt hơn bản cũ nhưng bị hiện tượng là phải load lại nmàn hình start=> ức chế vụ này nhất
theviyoung
TÍCH CỰC
9 năm
@dinhmanhht86 Tại sao lại phải làm nút Humberger giống Android nhỉ, thiết kế dạng Panorama dễ sử dụng muốn chết
@theviyoung Universal apps xài cho laptop nữa bác ạ.
Các bác cho em hỏi là HTC 8x có lên được win 10 không?
theviyoung
TÍCH CỰC
9 năm
Bác @Duy Luân để tiêu đề làm mình hiểu lầm. cứ nghĩ là :"Ủa, app gì mà tới giờ mới hỗ trợ xoay ngang ta?". Và bác có hay Lỗi màn hình Start bị Loading không?
nthieuutc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@theviyoung E dùng 925 có xảy ra lỗi Loading....loading....
Mình đã gặp em nó trong 1 ngày. Hôm sau thấy em nó lag quá, mấy app lỗi tùm lum liền về với vtinhf cũ 8.1 Hi vọng MS sẽ hoàn thiện sớm để lại được gặp em.
dung.nq
ĐẠI BÀNG
9 năm
cuối phần 1 có cái lumia 940 😕 thớt cứ thích đùa
nhìn có vẻ siêu xấu, phức tạp 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119