Windows 10 bản chính thức bị lỗi màn hình đen gây khởi động lâu!!!

29/7/2015 11:34Phản hồi: 215
Windows 10 bản chính thức bị lỗi màn hình đen gây khởi động lâu!!!
Tình hình là mình vừa update Win 8.1 lên Win 10 (có key bản quyền) nhưng khi update lên Win 10 thì laptop khởi động rất lâu. Máy mình dùng SSD Samsung 850 EVO, trước đó chạy Win 8.1 khởi động có 15s thôi. Update lên Win 10 khi khởi động nó hiện cái logo windows xong chuyển qua 1 màn hình màu đen đến tận hơn 1 phút (ko hiểu tại sao?) rồi mới vào màn hình lockscreen. Lúc đầu mình tưởng mới update nên nó lâu vậy, nhưng giờ update xong nó vẫn rất lâu.

Máy mình đủ hết các driver... Mình đã thử Reset lại win 10, update BIOS Win 8.1 bản mới nhất (Mình dùng HP Probook 4530s) mà vẫn không fix được... Các bác có biết nó bị lỗi gì không giúp mình với (_ _!) 😔 Thanks...

[Update 1] mình đã tìm ra nguyên nhân rồi nhưng vẫn chưa biết cách fix...

Do driver Intel HD graphics 3000 xung đột với card rời AMD của máy. Mình xóa driver card rời đi thì win khởi động nhanh lại bình thường. Nhưng cài lại driver card rời của máy thì nó bị màn hình đen lại (_ _!) Ức chế dã man :mad:

[Update 2] TÌNH HÌNH LÀ ĐÃ CÓ CÁCH FIX NHÉ CÁC BÁC, CÁC EM ^^!

[$] Nút win + R -> regedit -> bấm ctrl F -> search file "EnableULPS" ->

kiếm ra nó thì bấm vào chuyển số 1 thành số 0, xong reset máy, thành công 100% chắc cú luôn ^^! Haha
Nếu không tìm ra file EnableULPS thì gõ link vào đường dẫn bên dưới để tìm file nhé:
Computer\HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\ControlSet001\Control\Class\{4d36e968-e325-11ce-bfc1-08002be10318}\0001
215 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chả để ý nữa vì chả bao giờ khởi động lại máy trừ khi có update nó bắt 😆)
@Hoàng ladykillah vợ bác nó khỏe nên mí như thế chứ vợ em nó yếu..làm thế nó bỏ ra đi ngay ^^
cantback
ĐẠI BÀNG
9 năm
chắc có vấn đề gì rồi ahj, chứ Win 10 của em khởi động y chang win 8.1 luôn, vẫn khoảng 15 giây.
@cantback Hix... vậy là win mình bị lỗi gì đó rồi @@ khỗ cái không biết bị gì (_ _!)
@cantback lâu thế đây 3s vào rồi lên hết các ứng dụng
cantback
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuanhnb Bạn cho cái Clip cho anh em sáng mắt với.
Mình thì cài Win chuẩn MBR và tắt Fast Startup nên nó phải mất 15s mới Boot được vào Win, Nhưng còn 3s thì sợ bạn quá cơ.
không thấy thay đổi nhiều so với win 8 thì phải
hoangronet
ĐẠI BÀNG
9 năm
máy mình cũng khởi động lâu,chưa biết khắc phục ntn.
@hoangronet Máy mình cũng thế, chuyển qua màng đen trên 1 phút mới vô desk. Trong khi win 7 và 8.1 chưa tới 20 giây. Cũng đang sài ssd evo samsung 850
tonglidaopho
ĐẠI BÀNG
9 năm
Của mình cũng bị vậy
Máy mình cũng bị khởi động lâu, mình cũng xài ổ SSD Samsung 850 EVO giống bạn. Không biết là do win hay như nào :-s
máy em cũng vậy,trước 8.1 chưa đến 1' mà giờ chắc gần 5'o_O
@Duy Luân Ad có biết giúp e với ạ 😔
[M]inionn
TÍCH CỰC
9 năm
Up lên, mình cũng bị 😔
tonglidaopho
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đầu tiên của mình cũng bị nhưng sau khi check updates mấy bản vá của MS thì ngon rồi, 10-15s là lên
[M]inionn
TÍCH CỰC
9 năm
Của mình còn 1 update mà up mãi sao ko đc 😔
@[M]inionn nó ko tươnng thích win 10 ahah
[M]inionn
TÍCH CỰC
9 năm
@vuanhnb Mình thấy nhiều người bị 😁 chắc đợi vài hôm nữa để họ update :p
@[M]inionn diverbooter là xong còn bạn chờ họ đến 10 năm sau nhé :3 cái này do hãng máy tinh hỗ trợ nhé win ko hỗ trợ đâu :3
@vuanhnb Vấn đề là Driver cho Win 10 các hãng chưa có hết bạn àh @@ Không có driver Intel HD graphics 3000 cho Win 10 (_ _!)
dxpo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cũng bị y chang bạn, SamSung 850 Evo, khởi động lâu hơn hẳn.
Sau đó mình có update thì nhanh hơn chút, nhưng cảm nhận cá nhân là vẫn thua Win 8.
Không biết do máy hay là cảm nhận không đúng nữa..
Mình cũng bị y chang, nhưng chỉ bị khi restart còn khởi động bt thì ko bị 😔
Update: mình đã tìm ra nguyên nhân rồi nhưng vẫn không biết cách fix.

Do driver Intel HD graphics 3000 xung đột với card rời AMD của máy. Mình xóa driver card rời đi thì win khởi động nhanh lại bình thường. Nhưng cài lại driver card rời của máy thì nó bị màn hình đen lại (_ _!) Ức chế dã man :mad:
@lamquockhang_se7en diver booter là xong ko bao giờ bị sao
@lamquockhang_se7en Có cái card rời mà xóa đi thì còn nói ch đếch gì nữa 😃 Cứ để đấy bạn, lâu chút ko sao.
@0904234xxx Vấn đề là mình mua cái SSD để khởi động nhanh và chạy mượt, tự nhiên đang khởi động 15s (Win 8.1) mà lên Win 10 cái hơn 2 phút mới xong ức chế lắm bạn ơi 😔
bạn tham khảo ở đây nhé. chịu khó đọc tiếng anh 1 xíu. thấy nó ghi trong đó là

Tức là win 10 nó tự động update, tuy nhiên thì nhiều beta tester báo lại là cái auto update này bắt phải download 1 cái driver của Nvidia làm cho crash liên tục. Chắc cũng na ná vấn đề của bạn. Bạn đọc hướng dẫn trong đó thử làm theo coi.
@nvdung92 Sao giốn mình quá vậy, mình xài gt 420 bị tương tự @@
LinhBiky
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không liên quan nhưng hỏi các bác chút. Em dung win 8.1 và office 2013 , cả 2 cái đều được kích hoạt qua điện thoại. em cũng cẩn thận backup win và office lại,vìđợi update lâu quá nên em tải bản iso trên tinhte về, e cài lại win thì active rồi, nhưng cài cái office thì lại không actived được. restore lại key thì lại báo lỗi. bác nào biết cách actived office không ạ, giúp em với .~~~
@LinhBiky Mình nghĩ là bạn không dùng cách đó được. Nó là bản quyền của Win 8.1, bạn phải chờ Micro cho bạn bản update bạn mới nâng lên được, còn bạn cài ngang vậy phải dùng key win 10 mới được bạn àh. Mình nghĩ bạn nên về lại Win 8.1 rồi chờ get win 10 từ Micro bạn nhé 😔
suytinhst99
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình cũng ssd đây nhanh lắm bạn chưa đầy 10s tính luôn khởi động của hình của oem nữa ak. còn bác nào keo 3 s là xạo kaka
suytinhst99
ĐẠI BÀNG
9 năm
bạn chỉnh turn on fast startup chưa
[M]inionn
TÍCH CỰC
9 năm
@suytinhst99 Mình tắt luôn rồi 😁 thấy đỡ hơn nhưng vẫn bị cái màn hình đen vô duyên :D
@suytinhst99 Cái đó vô ích bạn àh @@ lỗi này là xung đột driver Intel HD raphics và card rời trên máy bạn àh 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019