Windows 8 bị lỗi đồng hồ hệ thống chạy chậm khi giảm xung CPU

cuLong
20/8/2013 9:49Phản hồi: 36
Windows 8 bị lỗi đồng hồ hệ thống chạy chậm khi giảm xung CPU

Ép xung thường sẽ có kết quả xử lý của phần cứng cao hơn so với khi nó chạy ở tốc độ mặc định, nhất là với những linh kiện vi tính. Tuy nhiên, nhiều khi giảm xung (underclock) có khi cũng mang lại kết quả cao hơn, bởi mới đây trang HWBOT.org của cộng đồng ép xung thế giới cho biết họ sẽ không chấp nhận những kết quả được gởi lên từ các máy tính chạy Windows 8, bởi kết quả benchmark có thể không chính xác từ việc đồng hồ hệ thống của hệ điều hành chạy sai. Cụ thể, vì một lí do nào đó mà khi máy tính chạy Windows 8 sau khi đã hạ xung CPU (ví dụ 6%) thì đồng hồ của hệ thống sẽ chạy chậm đi 18 giây sau mỗi 5 phút, điều này khiến kết quả benchmark sẽ cao hơn con số thực tế, bởi thay vì mất 300 giây để thực hiện tác vụ đó thì Win8 sẽ hiểu nó chỉ mất 282 giây mà thôi.

Mở rộng phạm vi thì HWBOT cũng phát hiện Windows 8.1 bản thử nghiệm cũng mắc lỗi này, trong khi đó Windows 7 thì không bị. Và một điều lạ là lỗi đồng hồ chạy chậm 18s sau 5 phút dường như chỉ bị với các CPU của Intel, cụ thể là những dòng như Haswell, Ivy Bridge, Sandy Bridge, Wolfdale, Gulftown, còn CPU của AMD (Trinity, Piledriver) thì lại không bị ảnh hưởng. Một thử nghiệm khác là giảm xung CPU bớt 4% thì sau 2 phút, đồng hồ hệ thống cũng chạy chậm hơn 3 giây. Chính vì vậy mà HWBOT cho biết các kết quả benchmark gởi từ máy chạy Win8 tạm thời sẽ bị từ chối. Microsoft chưa đưa ra lời giải thích cho vấn đề này.

Một số ví dụ về khác biệt điểm benchmark sau khi giảm xung CPU 6%: Kết quả Prime95 tăng 1,48%; điểm 3DMark Ice Storm tăng 6,02%; điểm SuperPi 32M tăng 5,1%; điểm Aquamark3 tăng 5,91%.

36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lâm xung. @@@@@@@@@#@
hongducwb
TÍCH CỰC
11 năm
màn cảm ứng 15inch ++ xài WP8 mới ngon 😃
@hongducwb Viết cái sign tự vả vào mồm mình kìa, topic đang nói về W8 thì "15inch++ xài WP8 mới ngon" =))
Đúng là "CÀNG NÓI CÀNG TỎ RÕ CÁI NGU, ĐỪNG NÓI NHIỀU MÀ HÃY HÀNH ĐỘNG" =))
máy mình chạy 0,7 ghz mà có bị chậm giờ đâu nhỉ
haha, ứng dụng đồng hồ của win 8 quả là nặng😁
Thế là intel fake kết quả bench để tăng hiệu năng 😆
daybyday963
ĐẠI BÀNG
11 năm
MS và Intel câu kết với nhau 😁
Xung quá .... 😁
Lỗi này không ảnh hưởng gì lắm đến phần lớn người dùng
MS làm ăn càng ngày càng chán rồi =)) mấy năm nay ngoài cái Office 2013 thấy hay hay còn lại xịt nhiều quá.
bbbooo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@spyhunter88 thấy bác này cứ suốt ngày đè win 8 mà chê ko à, em thấy bài này cũng chẳng liên quan gì mấy tới người dùng phổ thông vì có mấy khi ép xung để chơi game,nếu chơi game thì đã có win 7 đảm nhận tốt vai trò đó. Có 1 vài trò win 8 chạy không tốt lắm . Nhưng cảm ứng thì win 8 phát huy khá tốt !
@bbbooo
À ừ, thế thì mình mới đang bảo là nói cho vui mà. Cái này thì chỉ thêm một phần nhỏ nhoi để chê Windows 8 thôi. =))

Chứ thực tế thì nó vẫn có cái hay, thi thoảng vẫn vào Win8 chơi bời, nhưng với mình thì chưa thể thay thế Windows 7 được thôi.
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@spyhunter88 ai ko đánh giá cao cơ ??
Mình đánh giá rất cao là đằng khác.
@truanang
À ừ, bạn cứ cho là "chắc nó trừ mình ra" là được. 😆
Không đáng quan tâm lắm benchmark làm gì . . .dùng thử biết liền
mấy ai hạ xung đâu chài, ko tăng thì thôi chứ ai hạ, under voltage thì may ra.
Hình như intel và M$ thông đồng với nhau .
Không muốn đồng hồ chạy chậm thì đừng có giảm xung. Đơn giản thế thôi. Kêu ca cái nỗi gì. 😁
Bên Macbook có mấy cái vụ giảm xung hay tăng xung giống vậy ko các bác???
thế là thế nào? em chả hiểu bao nhiêu, mong các bác pro giải thích thêm ạ😔 ! tiện thể cho em hỏi giảm xung thế nào nhỉ:eek: ? em có cái lap chạy windows 8😁
Chỉ mong có con cảm ứng dùng win 8
Cũng chả ảnh hướng nhiều lắm 😁
ngoanrazo
TÍCH CỰC
11 năm
mấy ông này rảnh thật, ngồi hạ xung đếm độ trễ của giây
dniw0601
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hỏi cái hơi lạc đề.

Em cài cái phần mềm DWF Viewer (phần mềm miễn phí của Autodesk dùng đọc file .dwf) trong win 8, cài xong không biết nó nằm ở đâu để chỉ định nó open file. Search khắp program file không thấy, vô uninstall cũng không thấy nốt. Cài đi cài lại cả ba lần, máy báo install xong ngon lành đàng hoàng.

Thế là cái nghĩa gì hở các bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019