[Windows và OS X] Những cách đơn giản để giúp Chrome chạy nhanh hơn

Duy Luân
15/7/2015 23:30Phản hồi: 155
[Windows và OS X] Những cách đơn giản để giúp Chrome chạy nhanh hơn
Chạy chậm, giật là một trong những lời than phiền phổ biến nhất đối với trình duyệt Chrome. Tình trạng này xuất hiện trên cả Windows và OS X khiến chúng ta rất khó chịu, nhất là khi sử dụng trên những chiếc máy tính cấu hình thấp thì Chrome bị giật vô cùng, nhiều khi chỉ gõ chữ thôi cũng không nổi. Hôm nay xin chia sẻ với các bạn một số thủ thuật đơn giản để giúp Chrome chạy nhanh hơn, từ đó giúp việc duyệt web của chúng ta trở nên nhẹ nhàng và dễ chịu hơn (không tính cách đổi trình duyệt nhé 😁).

Đóng các tab không sử dụng

Nghe thì có vẻ đơn giản nhưng không phải ai cũng làm. Mình đã từng rất rất nhiều đồng nghiệp và bạn bè của mình mở từ 6 đến 9 tab hoặc nhiều hơn trong một lần làm việc, trong khi thực chất họ chỉ dùng đến 2-3 tab một lúc mà thôi. Hỏi sao không đóng những tab kia lại thì họ đều trả lời là “lười” hoặc “quên” hoặc “tí nữa đỡ mất công mở lại”. Bạn càng mở nhiều tab cùng lúc thì Chrome sẽ càng chạy chậm hơn, vậy tại sao lại phải hi sinh trải nghiệm của chúng ta chỉ vì lười hoặc quên?? Việc mở lại tab cũng không mất công mấy, nếu chỉ vì lý do này mà để Chrome bị chậm và làm việc không được thì thật là buồn.

Vô hiệu hóa các extension không sử dụng

Mình rất hay nghịch extension, thế nên hiện tại trình duyệt Chrome của mình có trên dưới 10 extension được cài vào nhưng không mấy khi dùng đến. Và có thể bạn không biết chứ khi Chrome hoạt động thì hầu hết các extension này cũng chạy theo luôn, từ đó làm trình duyệt tiêu hao nhiều RAM hơn (và cả tài nguyên CPU nữa). Chính vì thế, với những extension nào rất ít khi dùng thì bạn nên vô hiệu hóa, thậm chí là gỡ bỏ chúng ra để trình duyệt trở nên nhẹ nhàng và hoạt động hiệu quả hơn. Tất nhiên, với những cái nào bạn dùng nhiều thứ cứ để lại, không sao cả, vì nó phục vụ cho chúng ta cơ mà.

Cách vô hiệu hóa extension trong Chrome:
  1. Chạy Chrome lên, nhấn nút menu hình ba gạch ngang ở góc trên bên phải
  2. Chọn Settings > chuyển sang thẻ Extension
  3. Bỏ chọn ở ô Enable nếu muốn vô hiệu hóa extension
  4. Bấm vào biểu tượng thùng rác để gỡ hẳn extension ra khỏi Chrome
  5. Khởi động lại Chrome
Vô hiệu hóa các plugin không cần thiết

Extension là những phần mềm cài thêm vào Chrome để thực hiện một tác vụ cần đến sự tương tác của chúng ta, trong khi plugin là những thứ giúp trình duyệt có thể tải được một loại nội dung nào đó trên web. Một vài plugin cơ bản đó là Flash, Silverlight, IDM, thậm chí có cả Real Player, Microsoft Office nữa. Tương tự như extension, việc vô hiệu hóa các plugin không hoặc ít dùng sẽ giúp tiết kiệm RAM và CPU, nhất là khi bạn truy cập vào những trang cần phải dùng nhiều đến các plugin (ví dụ, trang có quá nhiều quảng cáo Flash chẳng hạn).

Để vô hiệu hóa plugin:
  1. Vào Chrome, gõ vào thanh địa chỉ dòng chrome://plugins
  2. Với các plugin nào không sử dụng, nhấn vào nút Disable
  3. Lưu ý: việc tắt Flash, Silverlight có thể ảnh hưởng đến việc tải trang web, ví dụ như một số trang video sẽ không còn chạy được. Khi cần vào những trang đó, vào lại chrome://plugins để bật plugin lên là xong.

Xóa cache, cookies và history trình duyệt

Đây là những thứ giúp chúng ta duyệt web nhanh chóng hơn, tiện lợi hơn. Nhưng không riêng gì Chrome và bất kì trình duyệt nào cũng thế, nếu sau một thời gian dài sử dụng mà bạn không xóa bớt cache, cookie hay history thì trình duyệt sẽ tốn nhiều thời gian hơn để xử lý những dữ liệu này, từ đó ít nhiều ảnh hưởng đến hiệu năng của app. Chính vì thế, chúng ta nên dọn dẹp trình duyệt bằng cách:
  1. Nhấn nút menu ở góc trên bên phải trình duyệt
  2. Chọn Settings > thẻ Settings > cuộn xuống cuối trang > Show advanced settings
  3. Ở mục Privacy, chọn “Clear browsing data"
  4. Lưu ý: không nên làm quá thường xuyên, bạn chỉ nên làm định kì vài ba tháng một lần mà thôi, nếu không thì tính năng cache sẽ không phát huy được tác dụng tăng tốc duyệt web của nó

Nghịch các tùy chọn ẩn

Quảng cáo

Đây mới là phần thú vị nhất nè. Chrome có nhiều tùy chọn ẩn đi mà bình thường nếu không biết thì bạn sẽ không bao giờ đụng vào chúng. Tất cả đều có thể được truy cập bằng cách gõ chrome://flags vào thanh địa chỉ. Có một số tùy chọn mà chúng ta sẽ dùng để giúp Chrome chạy nhanh hơn như sau (để tìm các tùy chọn, nhấn Control hoặc Command + F, gõ cụm từ muốn tìm):

1. Maximum Tiles: Về cơ bản thì tính năng này sẽ tăng lượng RAM mà Chrome được phép sử dụng (mặc định Chrome chỉ có thể dùng 128MB cho việc duyệt web). Nếu máy bạn có RAM dư dả thì hãy kích hoạt nó lên. Chọn số 512 và khởi động lại trình duyệt.

2. Number of raster threads: Nếu bạn gặp tình trạng Chrome tải hình ảnh hoặc trang web quá chậm, bạn có thể đổi tùy chọn này từ mặc định sang thành 3 hoặc 4.

3. SPDY/4: đây là một giao thức tải trang mới giúp website xuất hiện trên máy tính của chúng ta một cách nhanh chóng hơn. Hiện tại nhiều website của Google đã ứng dụng SPDY nên bạn sẽ thấy rằng sau khi kích hoạt SPDY/4 thì tốc độ tải sẽ được cải thiện đáng kể. Với hầu hết các web còn lại thì bạn sẽ không nhận thấy sự khác biệt rõ ràng.

4. WebSocket Implementation: tính năng này liên quan đến việc đảm đương lưu lượng web. Bạn nên bật nó lên để cải thiện một chút tốc độ tải trang của Chrome.

5. Accelerated Overflow Scroll: tính năng này sẽ giúp chúng ta cuộn trang web mượt hơn, nhất là với những trang web hay bài viết nào rất dài. Nó hoạt động bằng cách ghép nội dung trang web lại thành một lớp cho chúng ta xem, nhờ vậy mà việc cuộn chuột được dễ hơn.

Quảng cáo

6. Check for known conflicts: khi bật tính năng này, Chrome sẽ kiểm tra xem liệu trang web mà bạn đang dùng có gây ra xung đột nào có thể khiến trình duyệt bị crash hay không. Nếu có thì Chrome sẽ cảnh báo bạn trước. Khá là hay.

Lưu ý: sau khi chọn các tùy chọn trên, đừng quên khởi động lại Chrome bằng cách cuộn xuống cuối trang, chọn “Relaunch Now”.

Cập nhật Chrome thường xuyên

Với mỗi bản update được phát hành, Google sẽ cải thiện hiệu năng của Chrome một chính. Chính vì thế, bạn nên cập nhật trình duyệt này thường xuyên để được tận hưởng hiệu năng cao nhất có thể. Đừng lười, chịu khó update nhé. Chrome cũng có sẵn công cụ cho bạn cập nhật ngay từ trình duyệt luôn, không cần phải tải lại từ đầu: vào nút Menu > About Chrome. Trình duyệt sẽ tự kiểm tra và tải về phiên bản mới nếu có, xong xuôi rồi thì nhấn nút Relaunch để khởi động lại.

155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

badboyasd
TÍCH CỰC
9 năm
DÙNG EDGE THÌ KHỎI CẦN CÁCH NÀO, GỠ ĐI KHÔNG DÙNG NỮA CŨNG VẬY.
@zeha219 buồn thiệt chứ, mình không có nói ie chặn quảng cáo không được, mà chặn không triệt để, không hiệu quả, bang addon trên firefox chrome, IE là nguồn đóng, bên thứ 3 chỉ có thể làm đến nhiêu đó
zeha219
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dktran01 adblock plus trên chrome với ff cũng dùng filter easylist với ease privacy thôi, khác gì đâu bạn?
@zeha219 hehe, trên chrome firefox, chặn "triệt để hơn", không phải cùng bộ lọc là như nhau đâu, trên chrome và firefox có thể chặn them nhưng cái mình muốn bang những cú click chuộc đơn giản, mà tốt nhất là trên chrome. và có thể them bộ lọc htlove hay là abpvn, những bộ đó chặn trang việt nam tốt hơn cái easylist,
ví dụ (mình gặp nhiều trường hợp lắm): trang vkool.net, bạn thử vào xem IE có chặn hết không, nếu chặn hết thì mở một phim, coi xem được không?? hay là nó chặn luôn cái flash của phim. còn trang tructiepbongda.com, "đôi khi" vẫn còn có quảng cáo ở phía dươi, phải nhấp vào chặn them.
zeha219
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dktran01 à về mấy cái filter custom này thì thua thật :v hy vọng ie/egde 1 ngày nào đó xài đc extension của bên thứ 3 nhỉ :v
Langdang02
TÍCH CỰC
9 năm
cách đơn giản nhất là ngừng dùng chrome

mình bỏ chrome dùng ie cả năm nay, lúc đầu nghĩ ie khó có thể thay thế chrome, nhưng cuối cùng thì vẫn dùng tốt. Sắp tới có egde thì càng có lý do bỏ chrome
@bango123 tại sao bác không thử UniKey 4.2 RC4, Build 140823
@bango123 mình dùng windows 10 trên máy cpu core 2 dou, ram 4gb ddr2 vẫn chạy bình thường mà bạn, đâu có lag gì đâu, bạn up lên win10 build 10240 mới nhất là xài ngon lành rồi
@hoangcam90 Máy mình RAM chỉ có 1GB thôi 😔
Em đã thử và thấy chạy nhanh hơn đúng 96 lần. Tips quá bá đạo
Ai biết tại sao khi đang xem phim trên hayhaytv mà tự nhiên chrome tắt không thấy thông báo hay cash gì hết luôn. (Macbook pro 2015 ạ)
dùng mac thấy chrome vs cốc cốc bật lên cái là nóng ran như than == mac retina 15''
@nguyenhalongcva Cốc cốc nguồn từ Chorme mà ra bác ạ. Chrome vs firefox mở trên Mac thì nóg hơn gần 10 độ so vs safari là ít. E toàn dùg safari. Cần tải gì thì mở firefox lên down
@dorewan199x cx BK à 😃 k59 đêy
@nguyenhalongcva Mìh ko hiểu?
@dorewan199x thấy bạn chụp ảnh chỗ thư viện tạ quang bửu bách khoa hà nội nên tò mò thui 😃 he
@nguyenhalongcva À. Mìh chụp lâu lắm rồi. Đó là năm lớp 12 khi đi hướng nghiệp. Bh thì lên năm lớp 15 16 rồi =))
thereaperr
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chrome ngốn Ram như uống nước vậy 😔 Mấy máy cấu hình yếu mà xài Chrome thì xác định giật đùng đùng :(
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thereaperr Chuẩn luôn, mình có con máy lap cùi, không dám dùng chrome luôn vì dùng chrome mà mở khoảng 5-6 tab thì khó mà chạy được mấy cái chương trình khác
Ko xài là hết lag ấy mà 😁
Xài Win 7 thì Chrome thôi, còn Mac thì Safari thẳng tiến. Win 10 mình thì ko bik Edge sẽ ra sao đây
Trên mac thì cứ safari mà dùng cho mượt. Mình còn hủy cài đặt flash khỏi máy luôn
@dunghoangit ngoài lề tí...bác nào biết đem cái chatheads của facebook (cục tròn tròn ) lên iOS 8 ko chỉ em với ạ ? nghe nói là facebook đã bỏ tính năng này trên iOS rồi..hic hic
@huyhuan ko có đâu bác
@huyhuan Hạ cấp Facebook bằng cách lên Appstore.vn tải bản có Chatheads về và chặn không cho update.
Cái chatheads nhìn vướng trên màn 3.5-4 inch nên bị kêu nhiều.
Lý do lớn nhất mình gắn bó với chrome vì độ phổ biến của nó, vì thường xuyên dùng trên nhiều thiết bị nên quan trọng là khả năng đồng bộ, nhiều máy ở cơ quan, của khách...thường chỉ cài chrome hoặc firefox là mặc định, điện thoại android mà xài chrome đồng bộ danh bạ, gmail cũng rất nhanh và tiện.
--Chứ còn lại về tính năng hoặc tốc độ khởi động thì chrome thua nhiều trình duyệt khác nhiều
nguoitamky
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cách hướng dẫn này cũng gần tương tự bên firefox. anh em.có thể áp dụng 😃
duclatui123
ĐẠI BÀNG
9 năm
có cách nào làm cho chrome đỡ ngốn ram không
giờ chỉ có chrome 64 bit+safari nhanh nhất mấy cái kia ko bằng. Tương lai chắc cũng vậy vì 2 anh xài chung webkit cùng thống trị trình duyệt web, các trang web phải thiết kế sao cho tối ưu 2 trình duyệt này
firefox 64 cũng rất nhanh
@nhancom3d chỉ thích firefox
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hieupy89 Thì em nó vẫn là firefox mà, đổi tên tý thôi =)))
@nhancom3d có firefox chính ko đi xài bản mode lại?
ví dụ như coccoc sao bằng chrome
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hieupy89 Ở trên đang nói về dùng firefox trên máy x64.
Firefox làm gì có bản chính chủ x64 đâu bác, toàn bản mod lại. Trong đó Waterfox là bản mod xuất sắc nhất.
Blackberry browser là ngon nhất! Mỗi tội không có bản cho pc!
14025025
TÍCH CỰC
9 năm
máy i5 ram 8 mà bật chrome cũng mất 1' nó mới lên. -_-
Anhhn23
ĐẠI BÀNG
9 năm
@14025025 chắc cái ổ cứng của bạn cũng nát lắm rồi :p
@14025025 Bác có dùng Xeon mà dùng HDD thì nó cũng chậm vậy thôi, lên SSD nhanh hơn nhiều đó 😁, tốc độ khởi động thì em chỉ thấy thằng IE là bá đạo, bấm phát lên luôn, FF hay chrome đều chậm cả 😃
Lamhoang0413
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Anhhn23 chắc đùa máy mình câu hình yếu ram chỉ 2G cũng chỉ có 5 7s thui
14025025
TÍCH CỰC
9 năm
@Anhhn23 chuẩn bác. cứ dùng từ sáng đến tầm 1 h chiều là bắt đầu giở trò làm mình bực 😔
14025025
TÍCH CỰC
9 năm
@ngokimphuc đấy là máy cty bác ạ, phải dùng linux nên ko có ie. còn máy của tớ có dùng chrome đâu. toàn ie với edge thôi. :D chưa kịp định thần là mình vừa bật nó thì nó đã lên rồi. phê lòi :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019