WPC công bố chuẩn sạc không dây Qi mới, công suất 15 W, sạc nhanh hơn

bk9sw
24/6/2015 19:36Phản hồi: 41
WPC công bố chuẩn sạc không dây Qi mới, công suất 15 W, sạc nhanh hơn

Hiệp hội năng lượng không dây (Wireless Power Consortium - WPC) hôm nay công bố phiên bản mới nhất của chuẩn sạc Qi sẽ có thể cung cấp nguồn điện công suất 15 W cho điện thoại di động hỗ trợ công nghệ sạc nhanh không dây.

Cấu hình chuẩn sạc Qi mới sẽ cho phép các nhà sản xuất tăng tốc độ sạc không dây trên các thiết bị di động. Qua đó người dùng sẽ có thêm lựa chọn trong hệ sinh thái các sản phẩm hỗ trợ chuẩn Qi với nhiều loại sạc không dây, đáp ứng nhiều nhu cầu của người dùng theo tình huống như ở nhà hay ra ngoài.

Bên cạnh đó, WPC cũng đã phê chuẩn các thủ tục và công cụ thử nghiệm cần thiết để kiểm tra các sản phẩm sạc nhanh tương thích với cấu hình Qi mới cũng như tương thích ngược với các sản phẩm dùng chuẩn Qi hiện có.

Một so sánh nho nhỏ là cấu hình chuẩn sạc không dây Qi mới cho công suất 15 W, như vậy trên lý thuyết công suất của Qi tương đương với chuẩn sạc nhanh có dây Qualcomm Quick Charge 2.0 Class A. Chuẩn sạc này cũng cho công suất tối đa 15 W, cường độ dòng điện 3A và nhờ dòng ra cao hơn, một cục pin 3300 mAh có thể đạt 60% pin trong chỉ 30 phút sạc theo thí nghiệm của Qualcomm.

Tham khảo: WPC
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đang chờ 1 sạc không dây kiểu wifi chứ còn sạc ko dây kiểu này thì thà có dây cho đở tốn tiền
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@Myheart1984 ham hố gì lắm bác. lúc ấy lại chết vì môi trường có quá nhiều sóng điện từ đấy. ngoài ra dùng điện ko dây thế này sẽ có nguy cơ chập cháy nổ cao hơn. bác có thích là nhà mình sẽ có cơ hội sáng nhất việt nam ko 😁
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@Vic Thành bác nói vậy ko chuẩn rồi, nó thông báo cho mình biết mà chuẩn bị tiền mua.
giống như điện thoại đó thôi, chưa thành phẩm mà nó giới thiệu ồ ạt rùi. kiểu như nói mình chuẩn bị tiền để mua ấy 😁
vipkattkool
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Myheart1984 dù có sạc dc kiểu đó thì chắc sạc 2 ngày đêm là full dc quả pin bạn ak
@vipkattkool Cái gì cũng phải từ từ 5 năm trước công nghệ ntn?5 năm sau công nghệ sẽ ra sao?
Thích Kiểu sạc không dây giống như đi cầu mà không cần ngồi vào toilet ấy, chứ kiểu vẫn phải ngồi thì cũng nhưng không.
@Toàn Thế Giới Vậy bác muốn đi mọi nơi mọi lúc hả? 😁

Mình cũng muốn kiểu sạc không dây giống trạm phát sóng. Ví dụ gần đó có nguồn sạc, để đt cách 1 vài mét là sạc được. Chứ sạc kg dây mà vẫn dính với thiết bị như hiện tại thì 1 là sạc dây, 2 là sạc dock nam châm cho rồi.
Còn chưa từng sờ vào thiết bị nào có sạc ko dây hazz
Chà từ từ sẽ ko còn nhìu dây, tất cả điều lên ko dây hết. Xu hướng của tương lai. 😃
Rất tiện khi đi oto !
manhquan90
TÍCH CỰC
9 năm
@Thangmasaru Nghĩ sao kêu tiện khi đi ô tô
Lúc đí vào chỗ xóc chắc xe bác tự bay qua à
Mình thấy Apple chưa làm sạc không dây cho iPhone hay iPad...vì thế mình nghĩ Apple chưa làm là người dùng chưa cần. Khi nào Apple có sạc không dây cho thiết bị của mình, khi đó sẽ tạo ra trào lưu sạc không dây lớn mạnh hơn, giờ các hãng có vẻ chưa mặn mà với sạc không dây lắm. Có lẽ đợi Apple, dù Apple không đi đầu...
xinloiemnham
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Trịnh Đình Quang Anh không phải là người dùng chưa cần, bạn cứ thử dùng sạc không dây đi rồi sẽ thấy nó tiện thế nào với dân ngồi văn phòng.
Apple chưa làm cho iDevice vì giới hạn công nghệ thôi, để có thể sạc không dây thì phải loại bỏ mặt lưng kim loại và hy sinh độ mỏng của thiết bị. So sánh giữa lumia 920/928 với lumia 925 cho bạn dễ hình dung.
tuansenanh
TÍCH CỰC
9 năm
@Trịnh Đình Quang Anh bây giờ thì mình đã hiểu vì sao windows 8.1 thất bại. vì apple ko dùng, mà apple ko dùng có nghĩa là người dùng chưa cần. mà sớm muộn windows sẽ phá sản vì apple nó ko dùng.
chắc apple đang sở hữu bằng sáng chế sạc ko dây xuyên qua vỏ kim loại thì mới ko thèm làm nhỉ
@tuansenanh Windows là thằng nào?? mà bảo nó sớm muộn j cũng phá sản
thật sự thì vẫn chưa tin tưởng sạc không dây lắm...cảm giác pin nó cứ ảo ảo, ko chắc bằng sạc dây..^^
Sensation
TÍCH CỰC
9 năm
Làm mới order amazon 1 đống qi charger và receiver. Cá nhân mình thích sạc không dây, còn vụ Apple có làm hay không thì hok biết chứ thấy note3 màn hình bự rồi 6+ cũng bu theo, chưa biết ai leader hen ?
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
Để bỏ đi cái zac cắm người ta đã tạo ra một cái dock sạc to hơn
Thật là tiện dụng...có đồ sạc ko dây nhưng vứt xó...cắm sạc luôn cho nó gọn...đi đâu vác thêm cái dock lỉnh kỉnh bất bất tiện
Sạc ko dây chưa phổ thông, các hãng vẫn chỉ áp dụng sạc ko dây cho các Flagship thôi. Khi nào đt tầm trung cũng hỗ trợ thì mới hi vọng phổ biến được.
@vidia.vn Đồng ý. Khi nào chuẩn Qi phổ biến đến mức dock được trang bị khắp nơi như ổ cắm điện thì cách sạc này mới tiện
tuncheese
ĐẠI BÀNG
9 năm
thực ra thấy cái này ko cần thiết, tốn tiền
@tuncheese Cần lắm, dùng rồi sẽ yêu không bỏ được.
flagship 1520 sạt 2h30 đầy, nhìn mấy con khác mà thèm
iPhone đời sau chắc cũng hỗ trợ sạt nhanh rùi, mấy hãng khác làm quá mà
@cardmanhinh.com Đâu cũng thấy xuất hiện , 2pic nào vừa tạo xong là thấy có cmt , lĩnh vực nào cũng thấy tỏ vẻ rất hiểu biết ........................... Ghê Sợ !!!!
rosejaooh
TÍCH CỰC
9 năm
Sạc nam châm trên ZU, Z1, Z2, Z3 vẫn là nhất. 😁
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
@rosejaooh Chuẩn...khoái cái sạc nam châm...đỡ rút ra đút vô...đỡ hao mòn máy
Quen dùng có dây rồi 😆)
tt2me
TÍCH CỰC
9 năm