Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

WSJ: Google X đang nghiên cứu dự án nhằm cải thiện đáng kể công nghệ pin

Duy Luân
10/4/2015 22:34Phản hồi: 51
WSJ: Google X đang nghiên cứu dự án nhằm cải thiện đáng kể công nghệ pin

Theo Wall Street Journal, Google đang có một dự án bí mật nhằm cải thiện đáng kể thời lượng pin của thiết bị công nghệ so với hiện nay. Dự án này do phòng thí nghiệm Google X đảm nhận với chỉ 4 người tham gia và nó là một phần trong nỗ lực của Google nhằm kiểm soát chặt hơn chuỗi cung ứng phần cứng. Một trong số những thành viên của nhóm phát triển có thể là tiến sĩ Ramesh Bhardwaj, người từng làm về pin cho Apple trước đây. Nhiều khả năng loại pin mới của Google không chỉ được dùng cho smartphone, tablet, wearable mà còn có tiềm năng cho xe điện và những máy móc khác nữa.

Được biết dự án đã bắt đầu từ năm 2012 với mục đích nghiên cứu khả năng sử dụng công nghệ pin của các hãng khác cho sản phẩm Google, nhưng rồi sau đó họ quyết định chuyển sang tìm hiểu những công nghệ mà Google có thể tự mình phát triển. Hiện nguồn tin cũng chưa rõ tiến độ đang đến đâu và liệu họ có đạt được cột mốc quan trọng nào hay chưa.

51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duyvua
TÍCH CỰC
9 năm
Hi vọng các hãng sắp tới sẽ cũng nhau lưu ý tới vấn đề về pin nhiều hơn @@
cái này có ý nghĩa thiết thực và quan trọng nè. còn cái project tào lao thay phần cứng thì nên dẹp là vừa vì không có lợi nhiều cho đa số người dùng. thiết kế và kiểu dáng rất quan trọng, như ss làm nguyên khối thì lập tức người dùng phản ứng tích cực, kiểu tháo lắp thì không đời nào có những chiếc đt nguyên khối cả.
@ragefighter Cái bác này chỉ bảo vệ chính kiến của mình. Công ty công nghệ mà ng ta ko nghiên cứu thì làm sao mà phát triển dc. Những cái bạn hiểu dc chỉ rất nhỏ thôi đừng xổ ra nhiều quá.
figerpublic
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ragefighter Thế nào gọi là tào lao?? Trên thế giới có muôn vàn thứ phải cần chứ không phải chỉ duy nhất là chiếc điện thoại đâu nha bạn. Suy nghĩ quá hạn hẹp.
figerpublic
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuan79 Bạn nên hiểu những gì 2 bạn kia đang nói với nhau, câu này chỉ đúng khi một người tự dưng phát biểu như vậy thì bạn mới nói thế này được nhé.
@ragefighter Thánh chém
Mod này chắc đang dùng m8 hay sao minh họa toàn lấy m8 ra nhỉ
Shinnosuke
ĐẠI BÀNG
9 năm
@alexxlee101 Mod Duy Luân mập mập dễ thương hiền lành tốt bụng đẹp trai đáng iu năng nổ tháo vát là fan của hTC, đã xài qua m7, đang xài qua m8, sẽ xài qua m9, nên bài viết minh hoạ bằng điện thoại hTC là dễ hiểu thoai.
P/s: mod đừng tin là thật nhé, mấy cái từ có cánh ý. Mắc ói vồn 😃

Sent from my iPad using Tinhte.vn
Thích thiết kế nguyên khối thì hết pin xử lý sao? Có nắp tháo rời còn đem theo cục pin 2 thay vào ngay
apple google tesla, bmw, panasonic vô vàn công ty đang nghiên cứu pin mà mãi vẫn chưa thấy cái nào thương mại, lâu quá😔. Sao pin nó ko có cái định luật như moore law nhỉ😃
hiep06_01
TÍCH CỰC
9 năm
Đến bây giờ pin vẫn là vấn đề nan giải của các thiết bị cầm tay.
Rất cần những dự án nghiên cứu về pin như thế này :/
con lạy 2 thánh ở trên
Hi vọng sau này có smartphone sạc đầy trong 69phút xài dc 69h,z là mãn nguyện r;):eek:😁
@100%handsome Nokia cục gạch :D
@gauto988 Smartphone mà,sao lại đưa cục gạch ra đây
khi công nghệ mới ra đời thì đồng nghĩa với việc giá thành sẽ tăng theo.
@#JK Mình thì lại nghĩ ngược lại, công nghệ mới ra thì giá sẽ giảm chứ. Ví dụ trước đây 1 cái ổ cứng 500MB giá rất cao thì giờ 1TB, 2TB giá cũng chỉ tầm đó. Công nghệ mới ra thì năng lượng tiêu tốn giảm đi, nguyên liệu chế tạo tiết kiệm hơn kéo theo đó là giá thành sẽ tốt hơn.
@_MaiVanSon_ lúc ổ cứng dung lượng 1TB vừa ra giá nó cũng rất cao nha bạn, chỉ khi nhiều hãng sản xuất nó mới cạnh tranh rồi giảm giá thôi. Giống như ổ SSD khi mới ra chỉ có 20-30GB mà giá cũng phải vài triệu, sau này nó mới giảm giá xuống còn hơn 1 triệu là có ổ SSD 128GB rồi.
@#JK Như vậy có phải là nó đã giảm rồi phải không bác? Cái mới tất nhiên lúc đầu sẽ đắt, nhưng xét theo hiệu quả và sự tiện lợi nó mang lại thì nó lại rẻ.
@_MaiVanSon_ thì mình nói ở trên rồi mà lỵ o_O
Pin - đề tài muôn thuở của thiết bị di động
Thôi các bác đừng QT bài của ragefighter nữa đi. nếu k có những sự điên rồ thì chắc bh loài ng vẫn ở thời kì đồ đá :v
thật ra thì hãng nào cũng có cái gọi là X cả....chẳng qua Google vô tình bị lộ thôi nên hãng mới xì tin ra lun
lâu lâu lại có tin các nhà khoa học sáng chế ra loại pin mới, dung lượng cao hơn, sạch nhanh hơn, nhỏ gọn hơn ... vậy mà chờ mãi chẳng thấy gì cả
Sao bọn này kho nghiên cứu nguồn năng lượng nguyên tử nhỉ, giống như tàu ngầm hạt nhân, chạy 20 năm mới về nạp lại 1 lần
@alexxlee101 Hehe, thế bác nghĩ thế nào với 1 cái máy có pin hạt nhân bị test bẻ cong hoặc 100 cái máy có nguồn năng lượng hạt nhân được IS mua lại để tạo ra bom hạt nhân? Chưa kể là giá thành cũng như rò rỉ phóng xạ nữa.
shensai_1
TÍCH CỰC
9 năm
họ
Họ làm gì phải báo cáo với bạn à, sao biết ng ta không đang làm những điều bạn vừa nói
1 người k làm gì, k biết họ đang làm gì mà đánh giá cái ng ta đang trực tiếp làm
bạn giỏi thật

hô hô, buồn cuoiwf suy nghĩ của bạn
wingzero
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tội nghiệp @ragefighter. Đọc bài của bạn làm mình liên tưởng đến căn bệnh về văn hóa chỉ trích và dìm hàng của người Việt mình. Nhưng rất vui vì chỉ có mình bạn đứng bên kia giới tuyến, đa số các bạn trẻ ở đây vẫn rất khách quan, đầy tinh thần xây dựng và lạc quan vào sức sáng tạo đôi khi rất ngây thơ của con người. Vì một lí tưởng mà bỏ ra nhiều năm trời để theo đuổi, thế giới có rất nhiều, VN cũng đã từng có. Hi vọng trong tương lai sẽ càng nhiều hơn.
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
nhớ là công nghệ sạch siu nhanh có 1 năm rồi mà, vẫn chưa mang lên dc điện thoại quả là buồn.
bác @ragefighter nói sai rồi. Biết là nhiều cái nghiên cứu nó chả đi được đến đâu, nhưng bác nên nhớ xã hội công nghệ phát triển đến bây giờ là nhiều thứ nghiên cứu mà người ta cho rằng là tào lao đấy. Không có mấy cái tào lao đấy thì bây giờ đang ở thời kì đồ đá rồi. Project Ara nó cũng có lý do của nó. Giúp mọi người đỡ chi phí thay thiết bị, không bị ô nhiễm môi trường vì rác thải công nghệ quá nhiều,........Đương nhiên là kiểu dáng thì cũng quan trọng, nhưng sau khi thành công được công nghệ đó rồi họ sẽ tự biết đến vấn đề thay đổi các kiểu dáng để phù hợp hơn với nhu cầu của mọi người

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019