Xe điện có khả năng tăng tốc nhanh nhất thế giới: 0-100 km/h trong 1,779 giây

ND Minh Đức
23/7/2015 1:37Phản hồi: 93
Xe điện có khả năng tăng tốc nhanh nhất thế giới: 0-100 km/h trong 1,779 giây
Đây là chiếc xe đua chạy điện mang tên E0711-5 thiết kế bởi nhóm sinh viên thuộc Đại học Stuttgart, Đức, với khả năng tăng tốc từ 0-100 km/h trong vòng có 1,779 giây. Với thành tích này, E0711-5 sẽ trở thành chiếc xe điện có thời gian tăng tốc nhanh nhất hiện nay, phá vỡ kỷ lục 1,785 giây do các nhà nghiên cứu Thụy Sĩ xác lập hồi năm 2014 cùng với mẫu xe điện 200 mã lực Grimsel.

E0711-5 được trang bị 4 mô tơ cho tổng công suất 100kW và cấp điện bởi hệ thống pin 6,62kWh. Nó có thể đạt vận tốc 100km/h trong vòng có 1,779 giây sau quãng đường 25 mét. Prisca Schmid, một thành viên trong nhóm phát triển và cũng là người điều khiển chiếc xe trong thử nghiệm đạt kỷ lục cho hay: "Quá trình tăng tốc giống như bạn đang ở trên tàu lượn siêu tốc vậy, chỉ có khác là bạn có thể điều khiển nó."

Người phát ngôn của nhóm nghiên cứu, Lothar Bloschies chia sẻ: "Chúng tôi rất vui mừng khi cuối cùng đã phá vỡ được kỷ lục trước đây. Đây là kết quả của sự hợp tác và nỗ lực của cả nhóm, nếu không, chúng tôi sẽ không thể đạt được điều này." Được biết 40 sinh viên tại Đại học Stuttgart đã tham gia vào quá trình phát triển xe E0711-5 nhằm tham dự Formula Student Electric. Đây cuộc thi phát triển xe điện 1 chỗ ngồi với sự tham gia của sinh viên đến từ tất cả các nước trên thế giới và dự kiến sẽ diễn ra tại Hockenheim, Đức vào cuối mùa hè này.

Thêm một số hình ảnh về mẫu xe điện E0711-5
Tinhte-Xe-dien-tang-toc-nhanh-nhat-1.jpg Tinhte-Xe-dien-tang-toc-nhanh-nhat-2.jpg Tinhte-Xe-dien-tang-toc-nhanh-nhat-3.jpg Tinhte-Xe-dien-tang-toc-nhanh-nhat-4.jpg Tinhte-Xe-dien-tang-toc-nhanh-nhat-5.jpg Tinhte-Xe-dien-tang-toc-nhanh-nhat-6.jpg Tinhte-Xe-dien-tang-toc-nhanh-nhat-8.jpg Tinhte-Xe-dien-tang-toc-nhanh-nhat-9.jpg

Tham khảo GreenTeam
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy ông sinh viên việt nam khi đi du học thì toàn chê sv nước ngoài học dốt, nhưng đến khi tốt nghiệp và kể cả thành thạc sĩ tiến sĩ thì mấy ông này vẫn chả làm được cái gì. Chỉ giỏi khoe bằng cấp
hd79
CAO CẤP
9 năm
@JNG Bạn này chắc vẫn giấy bút nhà trường chưa va chạm thực tế nên không biết rồi. Nhiều "tiến sĩ giấy" làm trong viện nghiên cứu thuộc diện COCC, đi học tận 3 nước châu âu liền, khi về không đọc nổi mấy từ tiếng anh trên phần mềm Word. Những điều mình nói là rút ra từ va chạm thực tế chứ không phải xuyên tạc, chém gió vớ vẩn đâu bạn. Mình thấy mọi người nói đúng thì mình lấy thêm ví dụ thực tế.
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@hd79 Mình ko nói bác chém gió, mà mình nói cha nội đấy chém gió đó, chứ cho bác đi học tiền ngân sách đi, mà ko có thực lực cũng ko ra trường nổi đâu nhé, bác nói cha nội đó vậy chứng tỏ có khi chưa có cái bằng xách về đâu nhé. Mình 30t rồi, học và làm viêc ở VN và ở Úc 7 8 năm rồi, mình chỉ nói cái thực tế mình thấy và trải qua thôi. Khả năng là ông anh bác chém gió là tiến sĩ chứ thật ra chả có cái bằng cấp gì hết á, ý mình là vậy, vì cho dù là COCC mà ko có thực lực cũng ko ra trường ở nước ngoài nổi đâu.
@calvin68
maz9717
CAO CẤP
9 năm
@quocphu67 và những thành phần cocc mới có tiền du học.học xong về đây chả dc cái tích sự gì,chỉ là dựa hơi để được thăng quan tiến chức,trong khi đó người tài thì ko dc trọng dụng vì ko quen biết và ko nhiều tiền.
kinh. khi nào có tốc độ ánh sáng
@ngoanhnga3139 Tốc độ ánh sáng lúc nào cũng có, nhưng cái gì đạt đến tốc độ đó mới quan trọng.
@@CaoSuThủng chủ đề là xe điện thì phải xe điện chứ.
sony x1
TÍCH CỰC
9 năm
@ngoanhnga3139 Được cái gia tốc thôi. Tốc độ thì chỉ so được với tốc độ âm thanh.
Tốc độ ánh sáng là 1 phạm trù hoàn toàn khác, không nên bàn ở đây.
quocphu67
TÍCH CỰC
9 năm
sinh viên nhà người ta... trường đại học nhà người ta.... và những con số của người ta... chưa đầy 2s để đạt tốc độ 100km/h thật quá là bá đạo.
hoanglongrua
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quocphu67 ấy có phỉa ai cũng thế đâu, bên họ phát triển, trang thiết bị và đồ nghề đầy đủ mình muốn sáng tạo ai cho vật liệu, dụng cụ
@hoanglongrua Bạn hãy nhìn đất nước nhật bản họ đi lên từ cái gì nhé.nếu khi đó họ nhìn những nước tư bản khác và cũng nói như bạn thì liệu bây giờ đất nước họ có phồn thịnh như vậy không?
Các ông cứ giấu dốt,lúc nào cũng vỗ ngực tự hào dân tộc và giỏi giang, đến khi vào việc thì hết đổ tại nước nghèo, không có trang thiết bị nọ kia....cùn không thể chịu được.toàn khoe khoang du học ở " Bển" , tiến sĩ giáo sư nọ kia thế mà con ốc vít éo làm được.
bây giở thả ông sang bên đó tôi chắc ông giỏi thì cũng lê la mánh khoé mong kiếm được thật nhiều tiền thôi chứ nghiên cưú với sáng tạo được cái gì
hoanglongrua
ĐẠI BÀNG
9 năm
@calvin68 bây giờ cho mình 1 cái động cơ đồ nghề khuyến khích sáng tạo đi, mình cũng lắp được chiếc xe của riêng mình. Mình không phải nói là bên ấy giầu tài nguyên khoáng sản. mặc dù hẹ nghèo nàn đi nữa nhưng đồ nghề họ có thể cho bạn sử dụng vào mục đích nghiên cứu thoải mái. nhìn lại VN thì họ có khuyến khích, nhưng do nghèo nàn linh kiện nên đành chấp nhận thôi.
Hơn động cơ đốt trong pittong
sinh viên Đức giỏi ghê, sv Việt Nam cũng giỏi nhưng chắc do "cơ chế" nên chỉ làm mấy cái động cơ điện vặt vặt cho vui thôi. (không phải tất cả nhé)
Ôi tôi yêu trình độ cơ khí của người đức và nền giáo dục của họ !
sinh viên người ta đây rồi :v

hóng 2 anh cạc
xe360.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@nhomadungcam 2 anh cạc đang mải ăn cơm . 😃
ghê vậy, xe điện thôi mà đã vậy rồi :eek:
mr.nhoxsin
TÍCH CỰC
9 năm
@curua123 Bác nghe câu "nhanh như điện" chưa ^^
snicker740
TÍCH CỰC
9 năm
Ở nước "nhà người ta" học để ứng dụng vào thực tế cuộc sống, thay đổi chất lượng cuộc sống. Còn nước ta thì cố học để lấy cái bằng sau đó lại chạy tiền để có vị trí tốt trong nhà nước. Thế là an nhàn. 😁
Bọn bách khoa vn có cái xe tiết kiệm nhất thế giới.
Nhưng mà ko ứng dụng dc. Tiết kiệm bằng cách làm vừa bé, vừa nhỏ, lắp động cơ xe máy
Như trò cười
@quocanh_ltk Ông đem thành tích của 1 nhóm người khác ra chê thành tích của 1 nhóm người khác ông không thấy mình buồn cười à :eek:... bản thân mình đang ở đâu thế?
hd79
CAO CẤP
9 năm
@quocanh_ltk Làm chơi, làm 1 cái độc nhất vô nhị thì ai mà chả làm được. Giống như đám Robocon của VN đó thôi, mang thi thố thì hò reo tài năng này tài năng nọ. Nhưng bảo làm thử cái máy hàn tự động để hàn xe đạp, xích lô ...hoặc mấy cái máy cắt rau có mà làm được khối. Chung qui chỉ là cuộc chơi và có thằng nhận thưởng và có đội uống bia là xong.
Đệt, tiêu đề xe vô đọc toàn là sinh viên với du học không thế nhỉ.
@ttt358 Thì toàn sinh viên nghèo không ah,lấy đâu ra xe hơi mà bàn. Bác muốn xe hơi mời qua otofun 😆
@calvin68 Sinh viênn cũng có người này người kia, sinh viên giờ khá hơn nhiều rồi. Mình không thích nghe từ sinh viên nghèo để biện minh cho điều gì đó. Nghèo đâu phải lý do để biện minh cho đủ thứ, nếu biện minh thế chẳng khác nào tự chấp nhận mình nghèo và không có ý vương lên. Không lẽ cứ nghèo là không có quyền hiểu biết hay sao
@calvin68 Sinh viênn cũng có người này người kia, sinh viên giờ khá hơn nhiều rồi. Mình không thích nghe từ sinh viên nghèo để biện minh cho điều gì đó. Nghèo đâu phải lý do để biện minh cho đủ thứ, nếu biện minh thế chẳng khác nào tự chấp nhận mình nghèo và không có ý vương lên. Không lẽ cứ nghèo là không có quyền hiểu biết hay sao
@ttt358 Bác lạc đề rồi. Em nói sinh viên số đông bác ah. Bác xem số đông có oto không???
mấy con siêu xe kêu con nầy bằng cụ
traitay95
TÍCH CỰC
9 năm
có trong asphast 8 làm 1 chiếc
VanThang90
TÍCH CỰC
9 năm
Mấy thằng này góp phân gây tại nạn đay . Chế j hay ho tí tốc độ có đi đc ra trái đất đau mà chết vớ vẫn
@7594195230 Bác chưa hiểu rồi. Bản chất của các cuộc đua xe là cuộc đua công nghệ của các hãng xe.ở 1 khía cạnh khác con người luôn muốn vuợt lên mọi giới hạn.
TTris
TÍCH CỰC
9 năm
Chưa đầy 2s mà đi đc từ 0 tới 25m rầu!
Các bác cứ xoắn lên! Ai cũng đúng theo tầm hiểu và biết của mỗi người!
Ừ thì bạn cũng đúng mà tôi cũng đúng, đâu có chết ai!
Hơi đâu tranh cãi! Tiếp thu sẽ hay hơn...tinhte chỗ đó
xem video cảm giác cái xe nó chạy ko nhanh lắm nhj. thế mà 0-100km trong chưa đầy 2s
debutant
TÍCH CỰC
9 năm
Các bác hết sức bình tĩnh, các bác không thể yêu cầu một dân tộc với truyền thống giỏi đánh nhau lại phải giỏi về làm ăn kinh tế, khoa học được. Hãy nhìn lại chúng ta đã cực kỳ đoàn kết, từ trên xuống dưới, tất cả cùng chung sức đánh Mỹ, đuổi Mỹ nên chúng ta làm được, Bác Hồ còn phải nhịn ăn cho vào hũ gạo phục vụ chiến trường. Nhưng với mục tiêu giáo dục, khoa học, kinh tế thì chúng ta không đặt đấy làm mục tiêu phấn đấu, mà chỉ nói thôi, trên không làm, dưới cũng làm cho vui nên kết quả được bao nhiêu đây là tốt rồi.

Để mình chia sẻ cho các bác hai mẩu chuyện thật.
Chuyện 1 : khi xăng tăng giá, chạy ra đổ xăng, một ông già già tầm U60 gào lên "tôi đi thanh niên xung phong, chiến đấu hi sinh vì tổ quốc, nay sống không đủ tiền mua xăng, thế là làm sao". Có một người bên cạnh hỏi "thế bác chiến đấu vì gì ?". Ông già trả lời "tôi chiến đấu vì độc lập tự do của dân tộc". Người bên cạnh đáp lại "thế bác thành công rồi còn gì, bác đã có tự do để làm thuê, xẻ cái con bò tự do ra mà ăn chứ gì nữa". Thật là phi lý khi mục đích đạt được thì lại gào lên là bất công. Xem lại cái mục tiêu "dân giàu nước mạnh" mới đặt ra gần đây thôi, làm sao mà có kết quả ngay được.

Chuyện 2 : một em sinh viên sang Freiburg - Đức để tìm hiểu người Đức làm gì với chiến lược sustainable development (phát triển bền vững). Sau khi thăm quan cái máy phát điện bằng gió to hơn cả tượng giang tay ở vũng tàu, mọi người đặt câu hỏi "họ đã làm điều đó như thế nào?". Câu trả lời nó không thể đơn giản hơn :"mấy bác nông dân nghe chính phủ khuyến khích năng lượng sạch, chính phủ sẽ thu mua điện thừa với giá hấp dẫn. Thế là mấy ông đi gõ cửa nhà hàng xóm, mỗi ông góp vào 50 000 euro hay ít hơn hay nhiều hơn, chỉ một buổi là đủ 2 triệu euro. Thế là xây dựng, rồi dùng cho cả làng, dư bán lại cho nhà nước, 15 năm thu hồi vốn.

Kết luận : nếu dồn sức thực hiện mục tiêu gì thì bạn sẽ đạt được mục tiêu đấy, không sớm thì muộn. Người Đức rất đoàn kết nên trong mọi thời điểm họ đều dùng sức mạnh đoàn kết này để làm việc, nên kết quả đạt được nhanh hơn là một vài người làm. Nếu đất nước ta đoàn kết và thêm một yêu cầu rất cao nữa là "TRUNG THỰC" thì việc gì rồi cũng xong được. Chứ báo cáo toàn láo, nói xạo khắp nơi thì chẳng khác nào "em có rất nhiều điểm mạnh, chỉ có 1 điểm yếu là nói dối".

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019