Xe hơi CKD, CBU, SKD có nghĩa là gì?

Nam Air
23/3/2015 4:32Phản hồi: 51
Xe hơi CKD, CBU, SKD có nghĩa là gì?
Những chiếc BMW ở Việt Nam là xe nhập khẩu nguyên chiếc CBU.

Trong thông số kĩ thuật của những chiếc xe hơi ở Việt Nam thường có một thuật ngữ ghi là "xe lắp ráp trong nước" hoặc "xe nhập khẩu nguyên chiếc", như vậy thì cũng dễ hiểu rồi, nhưng nếu người ta ghi là CKD, CBU, SKD vv... thì sẽ hiểu như thế nào đây? Thật ra đó là ghi tắt của những từ sau đây:

CKD: Completely Knocked Down: Nghĩa là xe lắp ráp trong nước với 100% linh kiện được nhập khẩu (completely). Ở trường hợp này, hãng xe (có nhà máy ở VN) đã nhập khẩu toàn bộ linh kiện sau đó gia công, lắp ráp thành chiếc xe hoàn chỉnh.

SKD: Semi-Knocked Down: Xe lắp ráp trong nước có một số linh kiện đã được nội địa hoá .

CBU: Completely Built-Up: Xe được sản xuất hoàn toàn ở nước ngoài và nhập khẩu nguyên chiếc về VN. Ví dụ BMW, Audi không có nhà máy ở VN nên chỉ kinh doanh xe nhập khẩu nguyên chiếc.

FBU: Fully Built Up: Giống nghĩa với CBU nhưng rất hiếm khi thấy sử dụng từ này.

Vậy sự khác nhau giữa một chiếc xe CKD và một chiếc xe CBU là gì? Nếu loại trừ yếu tố kĩ thuật, tay nghề của công nhân, chất lượng nhà máy, thì sự khác biệt lớn nhất giữa xe CKD và CBU là thuế. Thuế nhập khẩu xe nguyên chiếc sẽ cao hơn xe lắp ráp trong nước, khiến giá xe sẽ cao hơn. Ngoài ra cũng có khi có một số khác biệt ví dụ option của nội/ngoại thất, xe CKD có thể sẽ được tuỳ chỉnh thêm, bớt một số đồ chơi cho phù hợp với thị trường trong nước.
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ thì mới hiểu, thanks bác chia sẽ
Rất cảm ơn công sức của bác nhưng e thấy bài này không cần thiết đưa lên trang chủ. Những thuật ngữ này khá phổ biến rồi 😃. Ai không hiểu google cái ra luôn.
xedieu
CAO CẤP
9 năm
@nth194 Hôm nay làm gì có gì để đưa, mong bác thông cảm! 😁
lenghia.na45
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nth194 Bác về vào WC tra google nhé. Chắc gì bác biết mọi thứ mà tinh tướng như đúng rồi!
@nth194 tay nhanh hơn não
SaoPhaiSo
TÍCH CỰC
9 năm
giờ này mà còn đăng ý nghĩa CKD , XBU , SKD hả mod 😁
Chắc hết bài để đăng rồi :D
@SaoPhaiSo Bạn không cần học hỏi cái mới không có nghĩa là những người khác cũng không cần. 😃
BillMVN
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SaoPhaiSo Bạn thì không cần nhưng sẽ có nhiều người chưa biết, nếu bạn biết rồi thì khỏi phải đọc, nhưng có nhiều thứ nhiều người biết bạn lại không biết, nên khi diễn đàn đăng lên điều gì đó mà bạn đã biết rồi thì cứ đọc lỡ đâu trong cái bạn tưởng chừng như đã biết lại có thêm cái khác hay hơn, trong cuộc sống càng học nhiều càng giỏi : cái biết rồi thì ôn lại để nhớ nhiều, còn cái chưa biết thì học thêm.

Thân
ntvan
TÍCH CỰC
9 năm
@SaoPhaiSo Tắt máy tính, quay lại học đi. Giờ này còn vào tt chém gió hả?
Học Còi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SaoPhaiSo bác chẳng hơn ai đâu mà bác nói thế... bác ko cần nhưng mà lứa 99 bọn em cần.
hakhatru
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hóa ra là vậy./.
hồi xưa có khẩu súng CKD, ăn 1 phát thì gọi là Completely Knocked Down cũng ko sai 😁
@sskkb Ý bạn là súng CKC? 😃
@Amon Amarth à ờ nhỉ 😁 mình nhớ nhầm, hehe
@sskkb Bác này hài quá. Ha ha. :p
Một cái thêm nữa là đơn vị của những từ viết tắt này là unit(s) (không phải pieces)
Em chưa biết,và em cũng chẳng rảnh thời gian tra GG, Tinh tế đăng bài thì đọc và biết thêm, thank anh Airblade 😃
n3h1p5
ĐẠI BÀNG
9 năm
- bạn nào chê bai kệ họ
- riêng mình thấy bổ ích
có thể không liên quan nhưng t chỉ biết ckd là cơ khí động lực
buonban2u
TÍCH CỰC
9 năm
cbu doc giong cpu qua, nho cpu la xe nhap nguyen chiec
baodng
TÍCH CỰC
9 năm
Còn xe sản xuất 100% linh kiện cũng như khâu lắp ráp đều trong nước thì gọi là gì?
baodng
TÍCH CỰC
9 năm
@komodovn Đúng ko vậy bạn? bạn xem ở đâu vậy?
komodovn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@baodng Mình bịa đấy, chả biết đúng không :rolleyes:
@baodng Gọi là .... Thống Nhất 😁
nhockken
ĐẠI BÀNG
9 năm
@komodovn Phải gọi là FBI chứ nhỉ??;);)
letandat610
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có lẽ mod nên thêm câu 'có thể bạn chưa biết' để tránh gặp thánh.
đang tìm hiểu mua xe, cũng hơi thắc mắc mấy cái thuật ngữ, tự nhiên vô tinhte thấy phát luôn, thanks bác mod 😁
Đay các bác muôn tham khão dòng xe Mazda bên em nè. www.mazdasaigon.net.vn. Em cám on cac bac ạ
Nhắc tới xe lắp trong nước mà cứ ớn ăn, điển hình là Innova của Toyota:
_Các cánh lái xe nói: xe trong nước chậm nó rần hơn xe ngoại
_Kỹ sư Tạch người đã bị đuổi vì nói sự thật: xe ráp tại VN linh kiện không đạt chuẩn, bị ăn xén ngay cả phần keo, .... nên làm cho xe chạy rần hơn xe ngoại.
@quangrc Kỹ sư Tạch đã dám tiết lộ cái xấu đó của hãng Toyota và anh ấy đã bị blocked.
Thanks mod, không phải ai cũng biết như vậy. Kiến thức luôn bổ ích cho dù đến muộn.
Trước đến giờ nghe nói đến thuật ngữ này cũng nhiều nhưng mình cũng không hiểu lắm, cảm ơn bạn đã chia sẻ.
"Còn xe sản xuất 100% linh kiện cũng như khâu lắp ráp đều trong nước thì gọi là gì?"

Thì gọi là Madein Vietnam (có thể trở thành hàng Việt nam CHẤT LƯỢNG CAO) bạn à
haui2281
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy ông biết rồi thì để cho những người chưa biết ngta học hành, tham khảo. kiến thức vô biên mà mấy ông cứ làm như ghê gớm. trẻ trâu , trước khi comment thì vẫn có thời gian để suy nghĩ trước khi đăng bài cơ mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019