Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xe tải nhìn xuyên: quan sát dễ hơn, vượt an toàn hơn. Cám ơn Samsung

levuongthinh
22/6/2015 9:20Phản hồi: 134
Xe tải nhìn xuyên: quan sát dễ hơn, vượt an toàn hơn. Cám ơn Samsung

Samsung đang cho thử nghiệm một tính năng an toàn dành cho các xe đi trên xa lộ nhiều xe tải. Samsung gọi tính năng này là Safety Truck. Họ sử dụng một camera không dây gắn trên đầu chiếc xe tải hạng nặng, hay xe đầu kéo. Camera này sẽ ghi lại hình ảnh giao thông phía trước, sau đó truyền trực tiếp đến 4 màn hình hiển thị ở đuôi xe. Những hình ảnh này sẽ giúp các xe chạy phía sau biết được là liệu có an toàn để vượt qua xe tải hay không. Đây không phải là một ý tưởng hoàn toàn mới, vì vào năm 2009, một công ty của Nga cũng đã giới thiệu một giải pháp tương tự.

Samsung cho biết hiện họ đang chờ được thông qua về mặt pháp lý để có thể triển khai dự án Safety Truck này. Tuy nhiên tính khả thi của việc triển khai Safety Truck trên diện rộng không thực sự lớn. Chiếc camera có thể có giá rẻ và dễ lắp đặt. Nhưng việc gắn 4 màn hình theo dõi lên mỗi xe tải đòi hỏi phải đầu tư rất nhiều. Và rõ ràng về mặt kinh tế đây không phải là một điều có lợi cho những công ty vận tải. Tuy nhiên Samsung đang làm rất tốt khi có thể giải quyết được những khó khăn về mặt kỹ thuật như chống chói nắng hay mưa gió.

Một giải pháp thực tế hơn chính là hệ thống giao tiếp giữa các xe với nhau “Vehicle-to-Vehicle Communication” (V2V), dự kiến sẽ có mặt trên các xe ở Mỹ vào năm sau. Đây là một dạng của hệ thống giao tiếp thông minh và các xe sẽ chia sẻ thông tin của chúng như vị trí, hướng đi, và tốc độ. Từ những thông tin đó, các xe đang chạy trên đường sẽ có thể đưa ra cảnh báo khi có tình huống không an toàn. Việc đưa ra cảnh báo sớm sẽ giúp tài xế có thể xử lý một cách tốt hơn. Hoặc khi chiếc xe đủ thông minh thì nó sẽ tự xử lý an toàn cho các tình huống như vậy luôn.

134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

con nit và trẻ kém văn hóa chọi .bể
DNAK47
ĐẠI BÀNG
9 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Chắc bên ngoài phải làm thêm lớp kính chống đạn nữa :eek:
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Bạn đang nói Việt Nam mình ah? =)) Ở đấy mà mơ nhé! Khi nào công nghệ này nó lỗi thời, nó xả về VN rồi ở đó tha hồ mà ném.=))
Sao họ văn minh thế nhỉ!? Ôi, còn quê hương Việt Nam tôi thì chăm chăm chỉnh đèn rọi thẳng mặt người đi ngược chiều cho... sướng cơ!!!
@chjpbibu Bạn trẻ làm nghề gì ? Sống ở đâu ? Thu nhập bao nhiêu mà có vẻ để ý chữ miền núi nhỉ ?

Mình không nói bạn, nhưng có 1 số thằng cứ nghĩ miền núi chắc toàn núi và khỉ . Nhưng thực tế thì cái chỗ mình đang sống và làm việc ( Sơn La ) thì đời sống người dân ở đây mình thấy còn gấp vạn lần mấy cái tỉnh cạnh thủ đô :D . Nhiều khi cũng phải thông cảm cho cái gọi là " ếch ngồi đáy giếng " :D
gnafetihw
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ndkhoivtv bạn có đang hư cấu ko đấy. người ta rọi đèn xuống mặt đường mà. Mình rất hay thấy người ta ngồi đó cầm đèn ra hiệu nhưng chưa từng thấy ai rọi vào mặt cả, hay nơi bạn ở có văn hóa kém tới mức làm vậy?
brits
TÍCH CỰC
9 năm
@gnafetihw người ta đang bảo đèn xe mà thím, tự nhiên lại cầm đèn rọi là sao =))
ở VN, đặc biệt là xe máy luôn bật đèn chiếu xa rọi thẳng vào mặt người đối diện, rất là khó chịu 😕
tưởng là
@cardmanhinh.com Bác lấy hình thằng nào làm avatả mà muốn đập quá vậy?
@cardmanhinh.com Chỗ nào cũng thấy comment những câu chẳng có...
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com Công nhệ an toàn tốt, cũng có cái hay mà!
NNTtruymong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com Về ôm cái cardmanhinh đê, nhả mồm ra, dính đầy dấu răng trên mọi "thớt" rồi kìa, rõ khổ với ông
Ôi cuối video hai hàng cây đẹp quá
†Kenji†
ĐẠI BÀNG
9 năm
sam nhiều ý tưởng quá nhở, mà kiểu này ở VN trẻ trâu quăng phát là tạch 😁
@†Kenji† ý tưởng gì Nga nó nghĩ ra từ 2009 rồi mà 😔
@chàng trai cô đơn 95 Cho mình xem hình hay thông tin nào về ý tưởng đó được ko bạn? Thanks
@haha75080 đọc ngay trên bài đó thây bạn ơi, bạn chưa đọc à 😔
@chàng trai cô đơn 95 À, mình định hỏi xin hình cái ý tưởng để xem nó đó như thế nào, nhưng giờ mình kiếm được rồi ^_^
gautrang14
TÍCH CỰC
9 năm
Thằng nào chơi khăm nó quay đoạn video không có xe trc mặt rồi nó phát đằng sau thì vỡ mồm. Or nó phát JAV thì tai nạn ầm ầm.
Dacan
TÍCH CỰC
9 năm
giờ này mới đăng cơ à. cái này chắc ko dành cho mấy nước kém phát triển. vì ý thức còn quá kém. 😁
người ta giàu, có ý thức người ta dùng lại càng an toàn hơn
Mỗi xe bán đc 4 cái TV , 1 cái Cam , 1 bộ chia 4 màn hình ==> Biết kiếm tiền gớm. Nhưng ở VN dừng đèn đỏ là nó tháo 4 cái TV , hoặc gặp cướp ko đưa mãi lộ nó cho 4 cục gạch vào màn hình là xong :p
@dmt4ukhw4 chú nghĩ nó nghiên cứu phát triển cho VN chắc?VN thì chỉ đáng xài cái galaxy V thôi nhé 😁
@dmt4ukhw4 người ta đưa ra ý tưởng. k thích mua thì thôi. đây có phải kiểu ép như mua 1 cái đt không có thẻ nhớ nên phải dùng phiên bản có bộ nhớ trong lớn hơn đâu.
@Cả trái đất Chỉ được cái .... nói đúng :D
heo e nghĩ chỉ tổn ng lái xe đằng sau phân tâm và đôi khi mất định hướng về vị trí thôi chứ đc gì, cứ làm cái đèn báo nguy hiểm sau xe ( cảm biến phía trước), ví dụ đằng trước xe có xe ngược chiều đang tới thì báo đèn đỏ, có xe cùng chiều cách 30m thì báo đèn vàng, cùng chiều cách 100m an toàn báo đèn xanh để vượt, gọn nhẹ, rẻ tiền, tiện lợi an toàn, chứ cái kiểu nhìn qua màn hình có xe lao tới trên màn hình xong vèo cái nó xuất hiện bên sườn trái mình, chóng mặt, chưa kể tim đường ở giữa, nhìn qua màn hình tim đường nó lại nằm giữa làn mình, say ngủ là lao lung tung chứ đùa
@hunghien1411 Like bác. Ý tưởng của bác rất được, tuy nhiên khi đó oto sẽ phải tích hợp vi xử lý khá mạnh và dc lập trình để có thể nhận biết chính xác các đối tượng thích hợp. Còn để đo dc cách nhau bao nhiêu mét thì có thể cần súng bắn laze đo tốc độ hay sóng radio hai xe gửi cho nhau gì đó (giống biện pháp đang triển khai ở Mỹ)
@the guest có khi nào tớ nên đi đăng kí bản quyền phát minh k nhỉ.hahaha. Chỉ cần các cảm biến khoảng cách công suất lớn đặt đều xung quanh là xác định được khoảng cách rồi, từ sự biến thiên tốc độ, gia tốc và chiều di chuyển lấy xe đặt cảm biến làm mút thì suy ra hệ quy chiếu xe ngược chiều hay cùng chiều ( dấu + hay - của vận tốc), mình nghĩ lập trình máy tính làm điều này đơn giản thôi, chỉ cần 1 dạng cảnh báo đèn thế này như cảnh báo điểm mù gương hậu ô tô ý, là đủ để khi người định vượt xác định cơ bản giao thông phía trước, như tớ lái xe thường trước khi vượt hơi thò bên lái ra 1 chút để quan sát phía trước rồi mới vượt, tai nạn chỉ xảy ra khi vượt ẩu và chuyển làn đột ngột hay vượt đột ngột thôi, mà ng đã có cái tính lái xe đó, cái màn hình kia có vậy có nữa ng ta vẫn ẩu, có khi còn nguy hiểm hơn
vipkattkool
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hunghien1411 phát biểu suy nghĩ trc đi bạn, đọc qua đã thấy ý tưởng bạn ko thực tiễn r
@vipkattkool Mỗi ng 1 ý tưởng mà bạn. 😆). Nếu k nói ra ý tưởng dù là ngớ ngẩn nhất mà lúc nào cũng cân đo đong đếm mới nói thì con ng sao phát triển đc, chưa kể từ nói tới làm còn 1 khoảng cách xa xa xa 😃))).
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Mình nghĩ cái này trực quan hơn kiểu giao tiếp truyền hình ảnh từ xe tải đến màn hình của xe phía sau, lái xe sau khó tập trung vào được...like samsung
đằng trước nguy hiểm mà sau vẫn cố vượt thì xế bật XXX lên. có khả thi ko nhỉ :rolleyes:
zantan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tinhte h nhiều bạn hài hước nhỉ, đã ghi rõ là hệ thống gồm 1 camera trước xe, kết nối trực tiếp đến màn hình sau xe mà đòi tài xế bật xxx cho xe sau xem thì lấy cái j mà bật?

Cái này rõ là quá hiệu quả rồi j nữa, ko cần phải lo nơm nớp ko biết đằng trước có xe nào lao tới ko mà tính toán có vượt hay ko. Còn vụ tài xế buồn ngủ thì khỏi nói, có hay ko cũng lên đĩa thôi....

Nhược điểm thì như một vài bạn nửa đùa nửa thật là bị mất cắp hoặc phá hoại, cái này thì chịu
Chaler.me
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zantan Dùng máy chiếu thay màn hình
@Chaler.me máy chiếu rồi hoạt động sao? lắp 1 cái cần dài vài mét đằng sau xe để chiếu lên lưng xe? rồi phải lắm vài tấm che ánh sáng để hình ảnh rõ hơn?
viback
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zantan đằng sau là 4 cái màn hình và mình thích truyền ảnh từ camera ghi hình hay điện thoại ra là việc của mình,việc quá đơn giản
@zantan Có xe lao tới hay không thì nguyên tắc đầu tiên và ưu tiên hàng đầu khi vượt là phải quan sát. Tai nạn đâm nhau ở VN hoàn toàn là do 2 nguyên nhân:

1. Vượt mà không thèm quan sát.
2. Quan sát thấy có nguy hiểm nhưng vẫn vượt.

Ý thức của người tham gia giao thông còn nghèo nàn thì có áp dụng công nghệ gì cũng "vũ như cẩn" thôi 😁
okchiri
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Chaler.me Haha, bạn định để máy chiếu ở đâu chiếu lên ngay sau lưng xe vậy bạn? Suy nghĩ giùm trước khi post nhé.
Qua hay@
Tôi quan tâm đến con đường của họ hơn là cái màn hình.
huydancmit
TÍCH CỰC
9 năm
@Thanhhoa_active Đường quảng cáo bạn à. Diện tích Hàn Quốc nhỏ hơn VN cả 1/2. Sông ngòi ít và quan trọng họ hòa bình sớm, tiềm lực kinh tế mạnh. Nếu bác so sánh số lượng đường giao thông có chất lượng ở US sẻ ít và tệ hơn ở Nhật. Vì sao?
Mỗi lúc dừng xe là phải trông mấy cái màn 😁
Cứ cho chiếu phim "it người đóng mà nhiều người xem" lên cái màn hình đằng sau xe tải thì khỏi lo xe vượt nữa! Giảm thiểu tai nạn chết người rõ rệt! :3
Hiện tại, mỗi lần mình vượt xe đều phải lấy lái sang quan sát, đôi khi gặp xe ngược chiều khá nguy hiểm. Samsung triển khai được cái này thì giao thông thuận tiện hơn nhiều và tai nạn do vượt bị khuất tầm nhìn chắc chắn sẽ giảm nhiều.
jimmymouse
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tốn điện phải biết. Cái ý lại ăn vào dầu chạy xe. Tốn 1 khoản ko nhỏ đâu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019