Xin hướng dẫn: Cách làm trong suốt thanh status bar và bảng thông báo

levantam2508
5/9/2012 5:31Phản hồi: 14
Chào các bạn, mình cũng mới dùng S3 gần đây nên không rành, có gì các bạn chỉ bảo thêm. Mình thấy màn hình S3 có cái thanh status bar (cái thanh đen trên cùng màn hình chứa các biểu tượng tin nhắn, pin, sóng, thông báo...) vô duyên quá, nhiều ứng dụng bị cái thanh đó làm lệch tông màu nền, nhìn chán lắm, lại làm thu nhỏ mất 1 đoạn hình hiển thị nữa. Mình nhờ bạn nào biết cách làm trong suốt nó thì hướng dẫn cho mình và 1 số anh em cần với. Trong suốt hoặc hiệu ứng gương cũng dc, chứ 1 số app làm ẩn nó đi cũng ko khả thi, vì ẩn đi cũng mất biểu tượng pin, sóng...

PS: Mình còn muốn đổi nền của bảng thông báo Notification thành trong suốt hoặc mờ mờ, có bạn nào biết cách thì xin hướng dẫn giúp mình. Chứ cái bảng thông báo đen ngòm nhìn đơn điệu quá.
À quên, mình dùng rom gốc bản mới nhất LH1 của VN.
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Muốn giúp nhưng ngoài vòng kiến thức của mình
Up
Bác nào hướng dẫn dùm đi ,ko cần root mà vẫn làm đc thì ngon quá,hihi....vì đang chờ up lên 4.1 mà
1. Máy phải root mới làm được
2. Dùng chức năng search cách làm theme đã có nhiều topic hướng dẫn rồi
cảm ơn bạn ủng hộ.

sao không root bạn, root theo kiểu mới vẫn update qua OTA vô tư mà, mình root rồi vẫn up qua wifi lần vừa rồi xong mà.
phải đụng đến theme hả anh harry, không có cách nào làm bằng file hệ thống ạ?
@levantam2508 Mình nói rồi search đi, cách làm tương tự but là trên file systemui.apk thôi.

Sent from my GT-I9300
@harrynghiem em tìm file apk đó bằng root explorer nhưng không thấy ở đâu, ý em là xin anh cho đường dẫn link file để em tìm. Với lại tên file của cái thanh status và notification với
@levantam2508 System/app
Còn tên file mình ko nhơ bạnbah, bạn xem cái nào có hình giống là nó.

Sent from my GT-I9300
@harrynghiem cảm ơn anh, mong được anh hỗ trợ nhiều hơn!
nhờ anh em giúp đỡ thêm.
Giúp gì bạn?
Làm theme thì topic hướng dẫn cách làm tương tự thôi, but khác là fike apk thôi.
1. Máy phải root
2. Dùng root explore copy file systemui.apk vào sdcard
3. Copy file đó vào pc
4. Trên pc sao lưu file systemui thành 2 bản
5. Đuổi đuôi file systemui.apk thành systemui.zip
6. Giải nén file zip và vào đường dẫn res/hdpi (or thêm ký tự gì dod mình ko nhớ) tìm file hình ảnh thanh bar mà bạn muốn đổi.
7. Làm 1 hình tương tự về size + tên giống như vậy
8. Dùng winraz mở file systemui.apk thứ 2, sau đó copy hình ở b7 vào và đóng winraz lại.
9. Copy systemui.apk theo đúng như ban đầu & set permission cho nó (nếu ko set permission máy sẽ báo fc).

Trước khi làm nhớ nandroid backup rom trong cwm recovery

Sent from my GT-I9300
Theo như bên XDA thì chỉ là sửa file resource trong systemUI !
Bên XDA cũng có đầy đủ các mod + theme 100% trong suốt status bar rồi, việc gì phải khổ vậy bạn !
smartv
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ksr007 Nói như bạn thì cứ Google cho rùi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019