Xin hướng dẫn con S5 IS !

eros
25/11/2007 18:18Phản hồi: 176
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

qscqng
ĐẠI BÀNG
16 năm
Em cũng xài con s5 nhưng còn gà mờ lắm. Bác nào có tài liệu hướng dẫn sâu sâu cho em xin wới. Em cám ơn lắm lắm!!!
qscqng
ĐẠI BÀNG
16 năm
Admin ơi, sao em up hình lên k cho vậy?
bạn vui lòng xem kỹ nội quy và bài hướng dẫn
ngocrock
ĐẠI BÀNG
16 năm
S5IS báo " Lens error"

Đợt vừa rồi em cho bạn bè mượn S5 nhiều. Lúc mang về dùng thì thỉnh thoảng bật máy lại thấy máy kêu " tít tít", rồi báo " Len's error"😔. Em đã thử thay bộ pin sạc mới của Uniross, có bảo hành (lúc trước em dùng pin Camelion và sạc Trung Quốc), nhưng máy vẫn bị hiện tượng này, ngay cả khi pin đã sạc đầy.
Máy này em nhờ bạn mua bên Nhật nên không có thẻ bảo hành ở Việt Nam, mà cũng không biết sửa chữa ở chỗ nào tốt. Nhờ các bác cứu chữa giúp em !
huydinh83
TÍCH CỰC
16 năm
trời, bạn hông bết điều tối kỵ nhất khi sử dụng máy ảnh là không cho mượn máy hả 😆
Cám ơn bạn oplada rất nhiều, mình cũng là fan của S5IS, rước nàng về được hơn nửa năm rồi mà tay nghề còn non lắm vì ít có điều kiện chụp ảnh, tình cờ hôm nay tìm được chủ đề này rất thích vì tất cả những gì mình cần biết đều ở đây cả. Mong rằng BDH sẽ duy trì chủ đề này để các anh em có điều kiện học hỏi và trao đổi kinh nghiệm.
e đang dùng s5 nhưng khi chụp ảnh thì ảnh hay bị nhòe mặc dù tay ko rung, làm thế nào để chuyển sang chế độ chống rung ah, nên để ở chế độ IS nào: continuos, panning, shooting only
thuckand
TÍCH CỰC
16 năm
mình đang dể continuos. bạn có chắc là không bị rung tay không ? vì mình cũng xài S5,khi zoom tới qua zoom số (màu xanh) là bắt đầu run bần bật rồi.phãi nín thở & kềm chặt lại thì okie !! mình chọn đo sáng điểm (spot metering)
có 1 tấm demo

(chụp ở Tao Đàn chung với bác Blackseal & speedlove & Huydinh)
Chế độ Continuous tốt, nhưng hơi hao pin vì cơ chế chống run được bật thường trực cả khi bạn lấy nét, zoom,..... Nếu chọn chế độ Shoot only sẽ tiết kiệm hơn. Và khi để trên chân máy hay điểm cố định thì nhớ... tắt chế độ chống run đi nhé.
Thuckand chụp bướm là từ xa zoom lại hay là để macro? Hurricane để macro chụp ở chế độ đo sáng điểm thấy ảnh muốn cháy lun 😔. Khi nào đi off chụp ong bướm rủ Hurricane với 😁
thuckand
TÍCH CỰC
16 năm
dạ mình chụp từ xa zoom lại !! nếu nhớ không lầm thì tấm này zoom ở khoảng 90-vô cực.tại vì nhiều khi con bướm nó nằm xa,thì mình phãi zoom lại.
để macro ch3i có tác dụng trong khoảng 50-vô cực.em cũng chọn đo sáng diểm.cháy là sao ạ? quá sáng ? thì mình khép khẩu và tăng tốc lên,sẽ giảm được tình trạng đó !!
@mujahideen (giống tên bên Iraq quá :p ) : nếu hình nhoè,có khả năng là chụp chậm.bác nê để qua M để chủ động của tốc độ và khẩu độ.vì khi để Av,bạn ưu tiên khẩu độ,và máy sẽ quyết định tốc độ,có thể lúc đó chụp chậm nhưng bạn không để ý,thế là nhoè. nếu trong tình trạng thiếu sáng quá,đừng liều lĩnh mà tăng ISO trên quá 200.cứ 200 & bật flash.hoặc để P và bật flash !!
khi chụp trong nhà,mình có thể để Tungsten hoặc AWB (auto white balance).
Mình nghĩ chụp trong nhà cần có flash mà để M thì flash rất yếu, ko nên để M. Thường trong nhà mình để Tv hơn, vì S5 mình thấy đa số khẩu độ thường ra là 2.7 (gần như trong mọi trường hợp 😕), mà để 2.7 là sáng nhất rồi. Máy S5 của mình chỉ dùng M khi chụp ko cần dùng flash thui. Với máy S5 chế độ M flash mới yếu hay máy nào cũng vậy ha? Hay chỉ có máy mình như vậy? 😔

to aquadaquack: bạn có thể tham khảo thêm link này để hiểu hơn về các chế độ đo sáng http://tinhte.com/forum/showthread.php?t=25107
thuckand
TÍCH CỰC
16 năm
hì,không phãi M flash yếu đâu bạn hurricane ơi. ở trong function,phần flash có 3 nấc sáng,mình chọn nấc sáng hợp lý là được. Tuy nhiên hơi bất tiện thật 😁 lúc thì thiếu.lúc thì dư.mình cũng mệt mỏi với nó.trong S5 được built sẵn sence indoor & night snapshot.mình thấy cũng okie :D
e thường để chế độ Av iso 80 - 100 ngoài trời, trong nhà thì tăng iso lên còn khẩu thì e hay để thấp, khi chụp ảnh động như tiệc, đám cưới thì hay bị nhòe mà e chắc chắn là tay ko rung hay là máy e có vấn đề ah
cho e hỏi thêm kinh nghiệm về để chế độ "cloudy" khi chụp trong nhà hay nên để ở auto ah
Bác Thuckand cho e hỏi, tại sao bác lại để chế độ chọn đo sáng điểm ạ? Để chế độ ấy thì có lợi gì hơn và nó khác các chế độ đo sáng khác như thế nào ạ?
thuckand
TÍCH CỰC
16 năm
vâng em xin trả lời
em chọn đo sáng điểm khi chụp close up nói chung,và đôi khi cũng chụp chân dung nữa. vì đo sáng điểm thì mình chỉ đo sáng và lấy nét RÕ NHẤT ở vùng mình focus.lấy vd khi chụp chân dung,focus ngay con mắt và đo sáng điểm chính xác ngay mắt,thì tấm cả tấm chân dung sẽ đẹp (vì con mắt là cửa sổ tâm hồn ). còn nếu chụp bướm thì mình focus ngay cánh bướm vì đó là điều mình muốn thể hiện nhất (vì ....đầu bướm thì có gì đâu dể thể hiện ^^ )
còn loại đo sáng trung tâm là nó canh từ đo sáng điểm và lấy dung sai ra (lấy ra bao nhiêu thì ...thật sự em không biết ạ )
đo sáng toàn khung hình là dùng để chụp phong cảnh,nó sẽ lấy cân bằng và mọi thứ đều rõ
😁 trả lời vậy có hợp lý chưa ạ ? hìhì,em hiểu tới khúc đó thôi,còn ......sâu xa hơn chắc nhờ các cao thủ khác !!:rolleyes5cz:
NM có đọc 1 tài liệu nói về 9 điểm tiêu cự, hình như S5 IS cũng có chức năng này nhưng NM không biết tìm nó ở đâu và sử dụng như thế nào. Anh chị nào biết, vui lòng chỉ cho NM biết với.

Trên màn hình bên tay phải có biểu tượng hình bàn tay đang "chưởng" với 2 cái cuộn như luồng gió xoáy đó là gì vậy?

Các anh chị nào có tài liệu tiếng Việt hướng dẫn các chức năng của S5 IS có thể gửi cho NM được không? Chân thành cảm ơn! (YH: be_ly_ly@yahoo.com)
Cái này tớ nghe hơi lạ. Bạn có thẻ cho biết từ gốc tiếng Anh của nó hay không?

Máy báo với tiêu cự ống kính bạn đang dùng và giá trị phơi sáng hiện tại, bạn có nguy cơ bị run khi chụp.
Ba cái vụ tiêu cự và điểm lấy nét (focus) này sao NM cứ bị nhầm lẫn hoài, hic ... xin lỗi bro binhpt.
Ý của NM là điểm focus, vì trong 1 tài liệu đọc được, có ghi là dòng dSRL khi nhấn lấy nét thường có 9 điểm xếp hình viên kim cương. Nếu để máy tính tự động nó thường tính điểm focus gần nhất để tính trung bình. Nhưng chúng ta vẫn có thể tự chọn điểm focus

Câu hỏi NM muốn hỏi là: máy S5 IS có 9 điểm này không? Làm cách nào để thấy chúng? Và làm cách nào để chọn được điểm focus mình muốn?

Tối nay NM có đi chụp thử hình ban đêm. Vì không muốn dùng flash nên cố gắng chụp mấy người bán bong bóng dưới ánh đèn vàng trước nhà hát thành phố. Máy đặt 1", f/2.7 ISO 400 (tăng dần lên đến 1600 để có thể tăng tốc độ chập - nhưng không thể lên được đến 1/6). Vì vậy nên không cách nào chụp được, bong bóng bay chuyển động nên hình bị nhòe (Khi chụp phải zoom do không đến gần được mẫu. Khoảng cách 5m)
Có anh chị nào có kinh nghiệm trong vụ chụp ảnh ban đêm không bật flash với S5 IS không ạ?

Lưu ý là với hình chụp chân dung gần 1m thì ảnh khá tốt, đúng màu sắc hiện thực.
Cái đó là biểu tượng WIND FILTER, nói nôm na là khi quay phim, nó lọc tạp âm cho mình (như âm gió, âm của quạt,...) Với lại cái bàn-tay-đang-chưởng hình như là biểu tượng đồi núi mà :p.

Vụ lấy nét thì mình làm thế này đây, có chỗ nào hiểu sai, mấy bạn chỉnh lại cho mình nhé. Cái này mình đọc trong trang 70, 71 của sách Advanced Camera User Guide S5IS:
TH1: Bạn thiết lập FlexiZone là On (chỉnh trong Menu)
Mỗi khi bạn ấn nút SET (nút có 5 ô chữ nhật nhỏ ở trong đó), chế độ AF (auto focus) sẽ được chuyển qua lại giữa lấy nét khuôn mặt (face detect) hoặc lấy nét ở giữa (center).
TH2: FlexiZone là Off
Lúc này, khi bạn ấn nút SET, cái AF frame (ô chữ nhật màu trắng đó) sẽ chuyển thành xanh lá. Và bạn có thể ấn nút qua lại lên xuống để di chuyển nó tới vị trí mình muốn lấy nét.

Cuối cùng trả lời câu hỏi của bạn, theo mình biết, S5IS ko có 9 điểm focus đó. Và để chọn điểm focus mình muốn thì làm theo TH2 như trên.

Ko biết có hiểu bậy chỗ nào ko 😁.

Mình thấy yếu điểm của S5 là chụp thiếu sáng rất dở, vì mới đẩy ISO lên cao 1 chút đã thấy noise tùm lum rồi. 😔
* To Hurri.cane
Ủa, NM nhìn kỹ thấy đó đúng là bàn tay chưởng, 2 cuộn gió có hình số 6 nằm ngang, móc số 6 có 3 móc nên giống cuộn gió xoáy. Không lẽ mình nhiễm phim chưởng, mà mình có coi phim truyện kiếm hiêp đâu ta? :p

Cảm ơn HC cái vụ lấy nét bằng khung chữ nhật di động, mình có lần tình cờ bấm phải nhưng chưa hiểu rõ làm cách nào có/ xóa chức năng này. Giờ thì hiểu rồi.

Nhưng còn chút thắc mắc là: hôm qua để máy trước 2 gương mặt, có 2 ô chữ nhật (chỉ là 4 góc chữ không kín hết thành hình chữ nhật) màu trắng hiện ra nhấp nháy viền lấy 2 khuôn mặt, sau đó nó tự lấy 1 khuôn mặt và biến thành màu trắng không nhấp nháy nữa, cái khuôn còn lại tự biến mất. Nghịch 1 hồi lại hiện ra 2 khuôn nhấp nháy, nó lại tự chọn nét cho 1 khuôn mặt rồi biến mất ô còn lại.

Phù ... NM thật sự chẳng hiểu mình đã làm gì mà chui ra 2 cái này? Với lại làm sao điều khiển để chọn khuôn mình muốn, chứ nó toàn .. tự chọn, hic!
Cái đó là Nomadic Moon đang để chế độ lấy nét khuôn mặt, TH1 mà mình nói đó. Lấy nét khuôn mặt, nó là auto focus mà. Công nghệ tự động nhận diện khuôn mặt của người ta mà còn đòi tự chọn khuôn mình muốn là sao 🆒.
thuckand
TÍCH CỰC
16 năm
thường thì lấy nét khuôn mặt chỉ nằm trong các chế độ thiết lập sẵn.còn qua Av.Tv,M,C thì nó mất thích (mình tự lấy 😁 ).còn cái mà nó mất luôn là chắc tại vì bạn của NM quay mặt qua đâu đó,làm cho khuôn mặt không chuẩn và máy không tự lấy nét được.
còn về cái.....chưởng mà số 6 nằm ngang móc số 3.NM có thể vẽ sơ bằng paint cho mình coi dc ko ? thú thật mình chưa bao giờ dùng chức năng qua fim của S5 (mặc dù S5 được đánh giá qua fim tốt :D ) chỉ chụp và chụp !!
@ Hurricane & NM : cho mình xin số dt 2 bạn với.chủ nhật có ra Tao Đàn thì tụi mình di chụp chung ^^
Thức - 0907 113 573
Bro thuckand, NM hoàn toàn để ở M thôi, cái cuộn chưởng đó lúc nào cũng có bất kể tốc độ hay chụp/ quay gì. Khi nào rảnh NM sẽ chụp lại. Ngay cả 2 cái khuôn nhấp nháy tự chọn mặt nó cũng xuất hiện khi đang để M mà.
thuckand
TÍCH CỰC
16 năm
chà,tình hình rất là lạ đấy !! mình vừa nghe thế,là xách máy ra tự xử,chĩa ngay mặt mà......ko thấy face detect nhảy ra !! (mode M đấy) . và trước giờ chụp M chưa bao giờ có face detect. chà,vụ này lạ quá !!
bác Hurricane & các bác khác có ý kiến gì không ạ ?
Bro thuckand nhấn vào cái nút set xem thử, nó sẽ hỏi center hay face detect.

Thật tình đến giờ NM vẫn chưa hiểu sự on/off của 2 cái khung chọn face, vì đã thử làm theo hurri.cane nói nhưng nó không thèm hiện ra nữa.

Chẳng lẽ có mỗi máy của NM nhiễm chưởng này, hic?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019