Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xin hướng dẫn con S5 IS !

eros
25/11/2007 18:18Phản hồi: 176
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Theo như hướng dẫn của các bác em cứ đứng đằng xa phang lại thì chụp được vài kiểu mờ hậu cảnh phía sau -

nhưng em thấy chỉnh khẩu độ không có khác biệt nhiều f3.5 - f6 không thấy tác dụng mấy ? Như vậy là sao hả mấy bác ???

Còn nữa, cho em hỏi luôn khi chụp ngoài trời nắng to ảnh hay bị cháy, nó phủ một lớp mờ mờ như thế này:

Làm sao khắc fuc được cái này hả các pác ?

Thanks các pác trước.
Sudamerica 1.01B

Thông tin trên http://chdk.wikia.com/wiki/S5IS như thế này và giống với máy của mình nhất:

Another version made in China: Canon PowerShot S5 IS
P-ID:3148 NT D

Firmware Ver GM1.01B
No error
June 14 2007 20:11:19
It does not work CHDK 1.01B and 1.01A

hic, vậy là k sài đc CHDK hả?chả trách làm mãi k đc!
hic, vậy là k sài đc CHDK hả?chả trách làm mãi k đc!
Trên link Wiki bạn đưa, vẫn có CHDK cho firmware 1.01B mà. Nhưng nói thật tình, bạn có thể quên việc dùng CHDK và tập trung hơn vào việc tận dụng những gì máy đang sẵn có. Khi đó bạn sẽ thấy nhiếp ảnh thú vị hơn rất nhiều, chứ không đơn thuần là CHDK.

Chúc có nhiều ảnh đẹp.

Thực ra là CHDK tui thích là do có phần báo dung lượng pin,hic
Của mình thì lại là version này:
Firmware Ver GM1.01B
E18

Trong khi đó nó chỉ có CHDK cho Ver GM1.01A E18.
Hik... bó tay!
Nếu quan tâm đến firmware, chỉ cần quan tâm thông tin dòng trên thôi, ở đây tức là máy ảnh của bạn chạy firmware 1.01B. Và lúc nào cũng có 2 version của CHDK cho firmware 1.01A và 1.01B, chắc bạn chưa tìm kỹ thôi.

Còn thông tin dòng dưới, E18, đó là thông báo lỗi của lens đó nha. Lỗi này liên quan đến việc ống kính có thể đã từng bị kẹt, tuy nhiên đây chỉ là lỗi nhỏ, nếu ống kính đang hoạt động bình thường thì ko sao cả. Các máy ko có lỗi E18 thì thông tin sẽ thể hiện là "No errors".
hic, điên nhỉ, hóa ra có nh máy giống mình.k bít bao h ver dành cho máy mình mới có nhỉ?
Up thử hình lên diễn đàn nha các bác !

Chùa CHÉN KIỂU - SÓC TRĂNG

Mộ của người TIỀU CHÂU - BẠC LIÊU

Cây Cóc trong chùa
ngocrock
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em muốn chỉ ghi âm và không ghi hình bằng máy S5. Các bác chỉ giúp em !
Đậy nắp máy lại và ... quay. Về nhà dùng phần mềm tách dòng tiếng ra là xong 😃
Bác làm theo cách này nhé.
- Bật sang chế độ xem ảnh
- Bấm nút thu âm (ở phía bên trái của máy, gần ống ngắm của máy hình), nhớ giữ lâu một chút nhé
- Sẽ có menu hiện ra, sau đó là bạn tự làm tiếp nhé.
😃
Mình cũng mới bắt đầu xài con S5... nhưng vì mua lại máy của người khác nên không có CD... các linh kiện khác thì đầy đủ hết, check trên trang của Canon thì ghi là cái này không cần drivers (máy mình XP Home) nhưng mình muốn hỏi cho chắc là gắn dây USB vào máy thì có thể bị trục trặc j không 😕... Bạn nào đã có kinh nghiệm cho mình biết với. Cảm ơn...
thuckand
TÍCH CỰC
15 năm
_Câu trả lời của mình hơi ngoài lề 1 xíu : vì trước giờ xài S5IS chưa bao giờ phải cắm USB vào máy tính cả. xin hỏi bạn cắm USB vào máy để làm gì ạ ? nếu để load hình ra thì mình thật sự khuyên bạn mua 1 cái Card Reader. vì hồi trước học, thầy nói cắm vào máy hay bị trục trặc về nguồn,nên trước giờ mình chưa bao giờ cắm vào.còn nếu bạn thật sự cần CD thì để mình lục lại cho bạn mượn ^^
Cảm ơn bạn... Mình cũng biết là vậy nhưng biết đâu một lúc nào đó cần gấp thì sao trong khi trên cái túi nhựa đựng sợi cáp USB nó có dòng cảnh báo to đùng: Đừng nối vào máy tính nếu chưa cài phần mềm... nghe ghê quá. Lỡ mà đụng tới firmware thì mệt nên muốn chắc chắn thui... Mình ở Đà nẵng nhưng có thằng em ở SG... Nếu được thì đánh giúp mình một đĩa rồi cho mình địa chỉ nó ghé qua lấy.
Xin hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Việt của Canon PS S5IS

Bác Lam Sơn có cho địa chỉ để down về mà sao e vào để down thì link đã teo rồi,bác nào có cho e xin với.
Hehe,e đã tìm được bản hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Việt rồi, bác nào có nhu cầu thì nói để e share nha.
Bác tbn đã có đĩa chưa?e có đĩa nè,e ở Huế.Bác có ai ở Huế thì nhắn tới gặp e nhé.
Hi ban, gui cho minh mot ban huong dan tieng viet nhe.
mail: diepha83@gmail.com
Thanks ban nhieu.
Thanks! Bài viết bổ ích
cho em hỏi là con canon s5 is này có gắn dc thêm ống kính không ạh ? đó là những ống kính ji` ?
Shan Lin
ĐẠI BÀNG
13 năm
ko được đâu bạn à! chỉ gắn thêm những ống convert thôi, nhưng gắn vào chất lượng ảnh rất kém! nếu có gắn thì nên gắn raynox250 để chụp macro, rất thích đó bạn! 😃
Các bác giủp tôi với. Tôi dùng con S5is này đã gần 3 năm, bây giờ dở chứng như vầy nè: Tất cả cá chề độ chụp Auto, Av, P đều cho ra ảnh bị tối mặc dù chụp ban ngày, dưới ánh nắng mặt trời hoặc trong nhà mà bật Flash rồi. Vì dụ chế độ Auto, máy sẽ tự động chĩnh tốc độ chụp lên 1/1000 - 1/1600s nên hình rất tối. Chế độ Av cũng vậy. Máy bây giờ chỉ chụp dc ở chế độ Tv khi chỉnh xuống 1/5s - 1/10s hoặc chế độ Movie( không dùng Flash dc).
Đọc trong HDSD advance thì nó nói là lổi của ống CCDs.
Bác nào có bị tương tự hay biết cách chữa bệnh này giúp mình với.
Tks!
cho mình hỏi một chút. Mình đang sử dụng cái Canon S5 IS màn hình xoay, khi xoay ngược lại và úp vào máy ảnh, màn hình k hiện lên mà buộc phải nhìn qua ống nhìn, có cách nào để màn hình hiện lên không?
@Themoon3758 Có nút display bạn nhấn thử mấy lần chuyển qua chuyển lại giữa các chế đô ý 😃
@dohuythiep mình nhấn rồi, mà nó k chuyển nếu mở màn hình ra ngoài thì nó lên, còn úp vào máy thì nó hiện trên khung ngắm không à..thế mới bực chứ..giờ k có cách nào cho hiện lên.
@Themoon3758 Lúc úp màn hình vào nó có cái chốt ngay bên trái nút FUNC. với ISO, có thể nút đấy bị kẹt nên nó chỉ hiện lên khung ngắm bạn check thử xem, mình dùng con này lâu lắm rồi nên k nhớ kĩ lắm 😁
em cũng mới vọc được con Canon S5IS nhưng chụp anh toàn để chế độ auto va P , hjc chụp buổi tối thì tạm dc, còn chụp ban ngày thì mờ và nhè...hjc ====> cái chính là do ko biết sử dụng.... các bác nào có sách hướng dẫn dùng con này bằng Tiếng Việt thì cho em xin...mail em là : Mr.hongtai@gmail.com thaks các Bác nhá .Em thích bác binhpt với backand ,..... rồi đấy nhé......

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019