Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xin kinh nghiệm - Màn chập (Shutter release) của DSLR làm bao nhiêu shots thì hư ạ?

loithuxua
18/3/2009 4:36Phản hồi: 68
Xin kinh nghiệm - Màn chập (Shutter release) của DSLR làm bao nhiêu shots thì hư ạ?

Em có 1 thắc mắc là máy DSLR chụp bao nhiêu lần thì màn chập sẽ hư ạ, em có tham khảo trên những diễn đàn English thì họ đưa ra những con số 50,000 / 100,000 / 200,000 shots...mấy cái dòng pro thì trên 200,000...có khi mới vài nghìn đã hư.

Các bác có thể cho em biết trong giới nhiếp ảnh thì con số Shutter Count của DSLR lớn nhất hiện nay là bao nhiêu không ạ?

Em đang dùng D70 chụp hơn 13,000 shots,...không biết tuổi thọ còn kéo dài bao lâu đây, để em biết mà bán trước khi nó tiêu...heheh.

Có bác nào dùng DSLR mà trên 100,000 chưa ạ? Nikon và Canon thì cái nào dễ bị hư shutter release hơn vậy?

Nếu bị hư Shutter Release thì thay mới có đắt không các bác?
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kaching
TÍCH CỰC
15 năm
Thằng em em nó có con Nikon D80 bắn phá hơn 70k shots 😆. Vậy mà vẫn ko hề hấn gì, vẫn bắn phá bình thường..
loithuxua
ĐẠI BÀNG
15 năm
vậy và, em dang tính gắn bó lâu dài với D70 mà sợ em nó mau die . D70 là đời khá cũ nên cũng lo
Bác hỏi màn chập hay là sensor? Hình như việc chụp nhiều hay ít là liên quan đến sensor bác ạ!
Thông thường cảm giác chán máy vì công nghệ cũ tới sớm hơn là sự trục trặc vật lý. Nếu một năm bắn 20k kiểu (là tương đối nhiều đối với 1 tay nghiệp dư) thì liên tục 3 năm mới chạm ngưỡng của hãng về độ bền cửa trập. Mà thời gian đó thì công nghệ nó đã chạy tít tắp rồi.
Bác Starnt nói đúng đó ạ,,các bác dân nhiếp ảnh là máu của ngon vật lạ lắm,,mua máy rồi vẫn dành dụm chờ ngày ra mắt món mới là tìm đến mua vui ngay cho thỏa hehehe
loithuxua
ĐẠI BÀNG
15 năm
nhưng không hãng nào chịu nói là "máy của tui chụp 100k sẽ phải thay shutter release cả.

màn chập mới có khả năng hư anh ạ. vì em nghe nói có trường hợp màn chập bị kẹt và phải thay.

:laugh8kb:, em đây đang dùng d70 mới có 1 thời gian ngắn đã muốn đổi rồi. Em hỏi chỉ là để muốn biết xem trung bình 1 em dslr chụp bao nhiêu phát là hư màn chập, với lại cũng muốn biết máy của các anh đã chụp được bao nhiêu shots rồi.:yes4lo:
tony_doan
TÍCH CỰC
15 năm
Anh Starnt nói đúng đấy. Thường mọi người thay máy trước khi hỏng!
Còn chuyện không có hãng nào đưa ra tuổi thọ (số lần) mà chập là chuyện đương nhiên vì nếu công bố thì sẽ bị kiện.
Các hãng đều có thông báo về số lần hoạt động của màn trập (tương đối), VD Nikon D700 là 150,000 D3/D3x là 300,000 lần

The D3's shutter is rated at a very high 300,000 actuations.
http://photo.net/equipment/nikon/D3/D3-review

Dĩ nhiên đây chỉ là con số tương đối và trong nhiều trường hợp là vượt quá. Cơ phận này giá cũng một vài trăm $. Nếu là máy entry level thì chắc là vứt đi khi shutter hư 😁 còn máy prồ thì thay còn có lý.
milkthanh
ĐẠI BÀNG
15 năm
Tùy theo dòng mà tuổi thọ màn chập khác nhau! Nhưng bạn yên tâm trước khi màn chập hư thì máy bạn đã quá lạc hậu!
redmax
ĐẠI BÀNG
15 năm
Có một vấn đề mà mọi người hay nhầm lẫn 😁
Tuổi thọ màn trập được kiểm tra trong quá trình sản xuất bằng cách cho hoạt động với tốc độ cao nhất và liên tục không nghỉ.Chẳng hạn nó chập đúng 100.000 lần liên tục với tốc độ cao thì sẽ hỏng ! Cái này gọi là thí nghiệm cưỡng bức :eek:
Nhưng với người sử dụng chúng ta thì có ai lại bắn liên tù tì 100.000 phát liên tục không nghỉ ngơi trong một lần đi chụp ko ạ :D .Vì vậy mọi người cứ an tâm mà bắn thoải mái đi ạ ko bị hư đâu đừng lo :rolleyes5cz: .
ducpham_syd
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chừng nào hư thì vứt, lo gì bác. Khi nào vứt nhớ kêu em nhé😁
Mấy cái áy này nâng như nâng trứng, biết chừng nào hư được, trừ khi làm rớt. Nếu cứ lo shutter count nhiều lên chắc chẳng còn tâm trí đâu mà sáng tác nữa🆒
Bạn cứ chụp thoải mái, đừng lo hư màn chập.

Bạn cứ yên tâm, màn chập rất khó bị hư, và trong trường hợp bị hư thì cũng rất dễ dàng thay thế, giá cũng không cao lắm. (khoảng 300USD trở lại)
Các hãng máy không chắc chắn về tuổi thọ của màn chập là vì tuổi thọ của màn chập phụ thuộc vào tốc độ khi chụp ảnh, ví dụ các phóng viên ảnh thể thao họ thường sử dụng tốc độ rất cao (từ 1/400 - 1/8000 giây) thì màn chập va đập rất nhanh, còn chúng ta ít khi sử dụng tốc độ cao như vậy. Vì vậy bạn cứ yên tâm "bắn phá" thoải mái nha.
oasiss
ĐẠI BÀNG
14 năm
híc, bác chụp nhanh hay chậm thì tốc độ màn chập như nhau thôi ạ, tốc độ nhanh thì khe sáng nó nhỏ và ngược lại
binh2d
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác nhầm lẫn giữa tốc độ chụp và tốc độ màn chập rồi, tốc độ màn chập là tốc độ X-sync bác ah. Hình như tốc độ cao nhất giờ là 1/500s. Cái này khá quan trọng với máy DLSR cao cấp đó.
Bác này đưa cái hình vòng khẩu độ trên ống kính chả ăn nhập gì với tuổi thọ màn chập(rido) cả. Không biết các hãng sau này đối với các dòng PnS có xài chung màn chập & vóng khẩu độ không thì ko bit. Tại không dám bung main con PnS như BB
Đối với PnS thì màn trập của nó là màn trập điện tử chứ ko phải là màn trập cơ như DSLR bác ạ. Cũng vì thế mà PnS không có được âm thanh "xạch xạch" khi bấm máy như DSLR, mà âm thanh shutter là âm thanh số bác ạ.
Chuẩn men................Chỉ vì mấy các xạch xạch đấy mà nhiều bác thích DSLR😁
Cho em hỏi 1 tí về màn trập. Cái kiếng của màn trập nó rớt ra rồi phải làm thế nào để nó dính lại ạ....? Phải xài keo gì để dán nó lại ạ....? Thanks in advance.
Màn trập làm j có kiếng hả bác, chắc bác nói cái kiếng nằm chéo chéo để hắt ánh sáng lên viewfinder đó. Cái này mang ra thợ làm cho an toàn, nhỡ dây keo vào cảm biến là mệt đó.
Có cách nào kiểm tra máy secondhand DSLR của Canon (EOS 50D) đã chụp được bao nhiêu shots rồi không máy bác? Thanks
Vào xem ảnh, con số phía trên cùng bên tay phải của màn hình là chỉ số đó. Hoặc up ảnh lên Flickr thì nó cũng thể hiện tất cả thông số của tấm ảnh đó.
Nếu bác nói đúng là ở tốc độ max thì mình máy khi dùng đến cỡ 1/4000 -> 1/8000 đâu mà -> dùng trên 100k lần vô tư nhỉ.

Nếu em không nhầm thì bác nói cái gương của nó, bác dùng máy gì, shuttler release bao nhiêu rồi mà rụng cả cái gương đó vậy? Với cả bác dùng keo nói chung em nghĩ làm giảm độ chính xác của nó -> mang ra thợ bác ạ :D

@oasiss: Khe sáng to nhỏ là do độ mở, không phải tốc độ
@lowtechs: Theo mình search ra thì release count của Canon hoặc không có hoặc reset được còn nikon thì không reset được và luôn xem đựoc (mình search ra thế chứ chưa có máy để test)
Bác nhầm giữa đổ mở ống kính với màn trập rùi, cái khe sáng nói trên là khe giữa 2 màn trập, tốc độ càng cao thì khe càng nhỏ.
À à, sory bác, cái đoạn trên em có nhầm lẫn.
Nhưng em nghĩ chính xác hơn thì là tốc độ cao thì khoảng thời gian giữa khi front curtain xuất phát và rear curtain xuất phát càng ngắn, như thế hợp lí hơn ;)
Chừng nào bác bán hú em nhe, em dang tính mua Nikon D70, đang chọn lưạ D40, D70, D80, hàng second hand mà còn tốt.
AI có soft EOS Shutter Count thì cho em xin,hix,down ở trên trang chủ mà k đc 😔
lightblue
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn dùng EOS Info nhé:
http://www.mediafire.com/?x3xuyojhjzm
anhtrungat
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tuổi thọ của màn trập còn phụ thuộc vào tốc độ của mỗi lần chụp nữa, khi bạn chụp với chế độ S, hoặc manual nhưng ưu tiên tốc độ màn trập, thì màn trập sẽ phải hoạt động nhanh và mạnh hơn là chụp ở chế độ bình thường. Với lại bạn chỉ cần quan tâm thông số này khi mua máy 2nd, để xem tuổi thọ của máy còn lâu nữa không. Còn a e nào đập hộp con máy mới cứng, thì chắc là sẽ đổi máy trước khi con màn trập này nó kịp hỏng :p
@anhtrungat -----------------------
Bác này sai lệch về cấu tạo màn chập quá .... bác nghĩ có vật liệu nào chịu được tốc độ 1/1000s không ... vận tốc thế thì có mà siêu siêu vật liệu cũng tan chứ chưa nói đến cái nàm chập .... màn chập là do mình nói ngụ ý với nhau chứ nó không chập lại hay va vào nhau bác nhé.
anhtrungat
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lamchilli83 Vãi đồng chí ;)). Tốc độ nhanh nhất của con 1DX là 14 khung hình/s . Làm gì có cái tốc độ 1/1ks của đồng chí. Mà 1/1ks cũng có sao, chả nhẽ không có siêu siêu vật liệu như đồng chí comment 😆
anhtrungat
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lamchilli83 Vãi đồng chí ;)). Tốc độ nhanh nhất của con 1DX là 14 khung hình/s . Làm gì có cái tốc độ 1/1ks của đồng chí. Mà 1/1ks cũng có sao, chả nhẽ không có siêu siêu vật liệu như đồng chí comment 😆.
loicauchuc
ĐẠI BÀNG
14 năm
nếu màn chập bị hư do dùng nhiều quá thì tính sao hả các bác!
Thì thay cái mới,nikon thì k biết chứ canon thì thay màn trập thì cái shutter cout sẽ =0
lightblue
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn đã thay shutter bao giờ chưa?

Không có chuyện shutter counter đựơc reset về 0 sau khi thay đâu ah.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019