Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xin phần mềm tự tắt chương trình chạy ngầm cho android ( Auto )

leminh22
3/11/2012 9:35Phản hồi: 36
Các bác cho em xin phần mềm tự tắt những chương trình chạy ngầm cho đỡ tốn pin ạ! Dùng điện thoại mà pin hao quá!o_O
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tiensro
ĐẠI BÀNG
11 năm
đối với android thì không cần thiết đâu bạn ạ, có khá nhiều bài nói về vấn đề này, nội dung đại loại là ko cần thiết thậm chí ko nên làm thế vì nó sẽ làm hại đến hệ thống mà ko hề tiết kiệm pin. Android sẽ tự quyết định kill app nào khi trường hợp tràn ram. Bạn có thể search trên 4rum. Và với kinh nghiệm sử dụng Android của mình thì điều đó đúng. Bạn nên tắt các kết nối khi ko cần thiết (wifi, 3G - cái này khá tốn pin) và giảm độ sáng màn hình ở mức vừa phải, ko nên để auto nếu ko cần thiết - vì màn hình là cái ăn pin nhiều nhất. Nếu vẫn còn ý định ban đầu thì bạn có thể tham khảo Advance task killer...(do lâu rồi ko dùng nên ko nhớ nhiều)
@tiensro Mình cũng không biết nữa, mình vừa dùng phần mềm tiết kịp pin ( JuiceDefender & battery save ) và phần mềm All-In-One Tool ( kiểu Dọn dẹp nhanh và Tank Killer). Thấy sử dụng cũng lâu lâu. Mấy phút mới hết 1 %. Mình k biết phần của bạn thế nào chứ của mình dùng cũng ok lắm, nhưng mỗi tội phải dùng tay 😔
@leminh22 pin cũng vay ak bạn oi...tot nhat ko nen cai dat cac ung dung nhu vay......p nhjn thay may phut moi mat 1% pin....nhug that ra la nó nén pin thoi...chỉ lúc ban dau den khi pin còn 70% thj pin tuột như rớt maý bay v
pandora3
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dùng Go task manager khá ổn đó, cài đặt cho nó tự kill app là xong!!
bluelake@
ĐẠI BÀNG
11 năm
ko biết bạn dùng android mấy, nếu ICS thì tong setting/ developer option/ app bạn đánh dấu vào do not keep activities. khi thoat khoi úng dụng nó sẽ đóng hoàn toàn mà chẳng cần kill.
@bluelake@ ko triệt để. Map vẫn chạy. mất tính đa nhiêm khi sử dụng 2 app qua lại. Bác xài system tuner, khi screen off tự động kill, tự ép xung cpu xuống...
phd5
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bluelake@ tuyệt vời. Đúng cái mình cần. Thanks bạn nhiều
@bluelake@ Bật cái này nhưng nó sẽ chặn Go Launcher lại ~~ bực mình lắm
tiensro
ĐẠI BÀNG
11 năm
đấy là gi
tùy từng người thôi, hơn 1 năm xài android với vài cái khác nhau thì mình mình thấy ko cần dùng gì hết, hệ điều hành nó tự kill apps khi tràn Ram. Đối với những máy cấu hình cao như chip 2 nhân, ram 1gb trở lên thì thường sẽ không xuất hiện hiện tượng lag gì mấy đâu
không cần dùng đâu pro , nếu pro dùng máy ram > 512 sẽ khong bị , nếu <= 512 thì chịu khó cài những ứng dụng cần thiết thôi , tránh cài lang mang dẫn đến ngốn ram không cần thiết !
Máy mình là HTC desire C , CPU 600 Mhz, Ram 512 MB, các pro xem cho mình cái
Bạn dùng Google tìm 2app này cai vào sẽ ok ngay AUTOSTARTS & SPEED BOOSTER. Cái này mình dung thấy ổn nhất trong số những app đã từng dùng nên khuyên bạn dùng thử. Tiếc rằng mình kg lưu link tải nên bạn chịu khó tự tìm nhé
@datrau2000 bác nói dài dòng mà k hữu ích j hết. nói vậy sao biết kiếm đâu. nguyên lý nó thế nào? dính liếu j vấn đề auto kill?
anphazero
TÍCH CỰC
11 năm
Khuyên xài cái app Autostarts ngoài ra chả cần phần mềm tối ưu nào rứa
Hướng dẫn rất chi tiết ở đây

AUTOSTARTS
Nhiều người lúc mới bắt đầu sử dụng Android đều có chung một thắc mắc: “Tại sao những ứng dụng mình chưa mở bao giờ lại cứ hay tự khởi động dù mình chưa xài bao giờ?”. Ứng dụng có thể được tự load dựa trên những sự kiện của điện thoại: vừa khởi động, bật/tắt airplane mode, bật/tắt màn hình, cài/xóa phần mềm,... theo mục đích của lập trình viên. Để ứng dụng của họ luôn sẵn sàng (nguyên tắc “1 giây” - còn nhớ không 😃, ứng dụng sẽ tự khởi động chạy nền dựa trên những sự kiện có liên quan đến chức năng của ứng dụng, chẳng hạn khi bạn install một app, một số ứng dụng như Folder Organizer sẽ tự được khởi động và cache app đó vào dữ liệu của FO để sau đó, bạn khỏi phải chờ FO cập nhật danh sách ứng dụng. Tuy nhiên, nhiều ứng dụng hơi tham lam và tự khởi động nhiều hơn mức cần thiết .
Autostarts (đòi quyền root) là ứng dụng giúp bạn ngăn việc này. Giao diện chính của Autostarts liệt kê ra những sự kiện và ứng dụng nào sẽ được kích hoạt bởi sự kiện đó. Click lên chữ “i” bên phải của sự kiện sẽ cung cấp thông tin về sự kiện này và những ứng dụng kiểu nào sẽ cần sự kiện này. Click lên ứng dụng và chọn Disable để ngăn ứng dụng tự khởi động.

Một số sự kiện tiêu biểu:
[​IMG] [​IMG][​IMG]

After startup: sau khi điện thoại vừa được khởi động. Đây có thể nói là sự kiện bị lạm dụng nhiều nhất. Rất nhiều app tự khởi động cùng hệ điều hành và kéo dài thời gian từ lúc khởi động xong đến lúc bắt đầu sử dụng được lâu khủng khiếp. Những ai từng cài nhiều ứng dụng trên G1 hồi đó phải công nhận trước khi có Autostarts thì việc boot G1 là cả một cực hình.
Ứng dụng nào cần: Launcher, báo thức, SD-booster, AutoKiller Memory Optimizer,...
Connectivity change: bật tắt Wifi/3G, chuyển từ wifi sang 3G và ngược lại.
Ứng dụng nào cần: Unblock Facebook, widget,...
Application installed: cài đặt app mới.
Ứng dụng nào cần: những ứng dụng có liên quan đến việc quản lí app: LauncherPro, ADW, DVR App list cache, Titanium Backup,...
Application changed/removed/replaced: tương tự.

Các bạn nên thật cẩn thận với những ứng dụng của HĐH nhé. Luôn phải tạo backup bằng xRecovery trước khi vọc app hệ thống. Dĩ nhiên là mình sẽ không chịu trách nhiệm về bất cứ tai nạn nào mà các bạn có thể gặp phải 😃

Những App hệ thống không được disable:
Messaging. (sẽ không nhận được tin nhắn, ngay cả khi dùng những app thay thế khác như ChompSMS hay Handcent)
Google Talk: market sẽ không download được. Cập nhật: theo một số bạn thì họ vẫn download được bình thường, tuy nhiên các bạn ấy lại không nói rõ là qua wifi hay 3g?

Ứng dụng hệ thống có thể disable:
Map (after startup)
Clock (after startup)
Camera (after startup, và cả camera button pressed nếu bạn dùng một camera app thay thế như Vignette)

Ứng dụng người dùng/ứng dụng hệ thống có thể disable (dựa trên phản hồi của các bạn. Mình không đảm bảo 100% đâu nhé 😃
Yahoo Messenger, Skype, ebuddy và các app tương tự: những app này cũng lạm dụng nhiều sự kiện. Mình nghĩ đó là cách của dev để luôn giữ các app này trong RAM, tránh bị kill bởi Android. Nếu bạn không có nhu cầu kết nối 24/7 thì cứ thoải mái mà disable những app này.
Photobucket: do tính năng tự up hình theo thời gian thực nên app này cũng hơi tham sự kiện. Nếu bạn không cần đến tính năng đó thì cứ việc disable.
Google+: như trên.

Cập nhật: Do một số nhà sản xuất đặt mức RAM tối thiểu để bắt đầu tự kill app (minfree) khá thấp, các bạn hãy thử dùng AutoKiller Memory Optimizer để nâng mức minfree xem có cải thiện được tình hình không nhé.[/quote]
Google Talk là 1 kiểu dạng What's up nhé, mình cài rom mới toàn dùng Tibu Unistall nó ngay.
Có mấy phần mềm tự động đóng bớt các ứng dụng chạy ngầm không cần thiết, nhưng các ứng dụng được chạy mặc định trong ROM muốn đóng nó bác phải ROOT máy mới được, ROOT máy rồi thì muốn làm gì cũng được
khuyen ban ko men xai chuog trinh trinh tu dong kill apps.

ly do
ton pin (chu ko he cai thien pin nhe)
mat tinh da nhiem
giam trai nghiem nguoi dung
gay loi cho he thong
....

tham khao them o google nhe
xi trum ban
Kill thì PIN nó vẫn tầm 1 ngày hoặc hơn 1 chút không bõ cái công mọi người tìm các phần mềm để kill ứng dụng ,đã dùng Android thì đừng lo nghĩ về PIN mà phải chấp nhận !
Nói chung đổi máy khác đi !
WebRep

Xếp hạng chung

Trang web này chưa được xếp hạng
(không đủ phiếu bầu)
Có cái Google+ Kill hoài không được
Có pác bào biết app weather nào có widget mà ko update liên tục ko? Mình cần app nào có thể chỉnh manual refresh, khi nào cần dự báo thời tiết thì check thui, ko cần phải update liên tục ở background. Mình thử Accuwether, The weather channel, Go Weather , cái nào cũng update liên tục nếu bỏ widget ra ngoài homescreen, rất là tốn pin.
mình thỉ chỉ cần khi nào check mới refresh, pác nào biết tên app chỉ mình với? Cám ơn nhiều

Sent from my C6506 using Tinhte.vn
ac
[/quote]
cái gôgle play cứng đầu quá ,đã disable r mà nó vẫn chạy ngầm,vào lại autostar thì nó tự mất cái gạch 😔
anphazero
TÍCH CỰC
11 năm
@nhoxviper cái gôgle play cứng đầu quá ,đã disable r mà nó vẫn chạy ngầm,vào lại autostar thì nó tự mất cái gạch 😔[/quote]

Cái đó sau khi đã cài đủ app thì xài Titanium đóng băng nó lại là xong
@anphazero Cái đó sau khi đã cài đủ app thì xài Titanium đóng băng nó lại là xong[/quote]

e không thích mấy vụ đóng bang cho lắm,vì nó bất tiện chỗ mún xài lại phải vào rã đông
Bạn sử dụng greenify nhé cái này bạn lên appstore.vn tải xuống nhé thiết lập ban đầu bạn đánh dấu chọn vào những ứng dụng cho ngủ đông và kích hoạt cho ứng dụng thế là xong những ứng dụng được kích hoạt sẽ tự động ngủ nếu ta không mở nó nên Lưu ý là chỉ làm việc với các ứng dụng cài đặt thôi và với máy phải root nhé

Sent from my IM-A830K using Tinhte.vn
@cuccu@ cái này chỉ dùng cho 4.0 trở lên thoi bác
à có cái này

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.nemustech.launcher

launcher có chức năng ták manager,nhẹ mượt lắm.đang xài holo thấy cái này nhẹ mượt chuyển qua xài luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019