Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

xin pro hướng dẫn về Dell Battery meter

changatu
24/11/2012 15:3Phản hồi: 26
xin pro hướng dẫn về Dell Battery meter
mình đang xài dell inspiron 5420 14r. tag của máy: 9MPPDT1 . phần Dell battery meter của mình ko có phần " Disable battery charging " để ngừng sạc. mỗi lần xài pin phải để full 100% nên rất bất tiện. mong các pro chỉ giúp mình.mình cảm ơn nhiều. đây là hình batter meter của mình :
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

changatu
ĐẠI BÀNG
11 năm
giúp mình vs 😔
À cái Dell Battery Meter mới không có cái bạn nói đâu. Thế hệ mới giờ pin chỉ ngừng sạc khi trên 95% (tức nếu pin còn 96%, bạn cắm vào nó không sạc), còn bên dưới là sạc tất cho đến khi full 100%.
changatu
ĐẠI BÀNG
11 năm
tks bạn đã giúp mình. nhưng mỗi lần cắm xạc phải để pin trên 95% thì bất tiện lắm. những lúc lỡ xài pin thì lại phải xả hết pin rồi xạc full 😔
may quá,Dell Battery Meter của mình là thế hệ cũ nên ngừng sạc ngay từ lúc cắm luôn
changatu
ĐẠI BÀNG
11 năm
dell battery meter thế hệ cũ tiện lợi hơn 😔
win 8 làm thế nào để có Battery meter hả các bạn..giúp mình với
changatu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngocvtn bạn phải cài đặt driver mới có. driver là cái chipset đó bạn. bạn lên trang support.dell.com download nhé 😃
@changatu cai cai' do xong la sai duoc ha anh?????????????
Các bác cho mình hỏi Dell Battery meter của mình không tự kích hoạt sau mỗi lần tắt máy.Tức là mỗi lần bật máy lên mình phải kích hoạt lại.

rất bất tiện nếu bật máy lên mà quên ko kích hoạt thì sẽ thành sạc pin

Mong các bác giúp
làm thế nào để máy 3560 xài đc dell battery thế hệ cũ vậy ?
em dùng dell inspiron 3520, intel inside core 3i, service tag : DLV2BV1
em cài win8 pro
các pro cho hỏi làm sao để cài Dell Battery meter đây (
@quangtrungvuong của bác đây http://www.dell.com/support/drivers/us/en/04/DriverDetails/Product/inspiron-15-3520?driverId=YGHP9&osCode=W864&fileId=3147309970&languageCode=EN&categoryId=AP
em dùng dell inspion 15r 5521 có Dell Battery meter k vậy
em dùng dell 5470 có dùng được cái này ko ạ?và dùng thế nào ạ?
a oi...........e down ve roi su dung the nao ak? may cua e dell inspiron 1318
cho e vs luôn a... sẻvice Tag của e là 7WFS3Z1... tìm cho e cái battery thế hệ cũ luôn nhá.. e sài win8
changatu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xuan_tin những máy đời cũ mới có bạn ơi. mấy máy thế hệ 3 trở lên sẽ tuej động ngắt pin khi >95% nên cứ yên tâm xài nhé
Dell 5547 làm thế nào để xài bettery meter vậy mình tìm k có trog máy
máy thế hệ mới là sạc 100% là nó tự ngắt rồi dùng ngùn trực tiếp hả mấy bác
Bạn ki
ích chuột phải vào biểu tượng pin trên thanh task bar, chọn "Dell Extended Battery Saver" là nó ra cửa sổ "Battery Meter" thôi. Dell Battery Metter (DBM) thế hệ mới không có nút Disable, khi vừa cắm sạc vừa xài thì nó sẽ tự động sạc đến trên 95% thì không sạc nữa, bạn cứ tiếp tục dùng bt.
Sau khi tắt máy thì cứ để nó sạc lên 100%, khi tới 100% nó sẽ tự động ngắt không sạc nữa. yên tâm đi chơi khỏi cần canh 😁 (nếu ngồi canh thì chú ý là khi sạc đèn báo của lap sẽ sáng, khi ngừng sạc thì nó tắt đi, lúc đó rút sạc ra). Những lần tiếp theo cứ vừa cắm vừa dùng bình thường.
Nhưng lưu ý là dù có cắm adpter mà không dùng pin thì pin vẫn hao hụt 1 phần nhất định, nên đừng nhầm là nó sẽ luôn duy trì ở mức 100%. Sau một thời gian (vừa cắm sạc vừa xài) thì phải để ý đến dung lượng pin. Lúc đầu nó là 100%, nhưng sau một thời gian nó sẽ sụt giảm (dù mình chỉ dùng Adapter, không dùng pin trực tiếp). Nếu mức pin >95% thì pin không được sạc, vẫn dùng được (vì như đã nói, dung lượng pin trong khoảng 95% đến 100% thì nó không sạc). Nhưng nếu pin tự xả còn =< 95% thì nên rút sạc, dùng pin, vì khi dung lượng pin <95% thì pin sẽ được sạc, điều này dẫn đến hiện tượng xả sạc, lâu dần gây chai pin.
Lưu ý là Dell Battery Meter chỉ có khi đã cài Quickset. Nếu kích chuột phải mà không thấy như đầu bài mình nói thì bạn phải cài Driver đó vào rồi hi hi. Để cài thì rất đơn giản, vào trang www.dell.com, nhấn vào thẻ Support, tiếp tục chọn All Support, trong mục "Enter your Service Tag or Express Service Code", gõ Service Tag của máy bạn vào (Service Tag nằm ở mặt dưới của máy, lật lên thấy ngay 😃, nhấn Enter.
Tiếp tục chọn "Drivers & Downloads". Ở mục "All Application" chọn "Quick Set", tải về cài đặt vào máy là OK con gà đen, nó đã được mặc định, giờ thì tận hưởng thôi.
Sorry nếu có nói chi tiết quá, mình viết ra để nếu bạn nào mới làm quen có thể biết dùng luôn. Các bước trên ban đầu nhìn có vẻ hơi dài nhưng thực sự rất dễ thao tác đúng không? Chúc mọi người thành công nhé.
Lưu ý với các dòng Dell đời mới thì không nên dùng cạn kiệt pin, sẽ rất có hại cho pin, chỉ nên dùng tới mức nào đó thì phải cắm sạc lại ngay. Còn mức nào tùy thuộc vào thói quen dùng của bạn nữa, nhưng tối kỵ là không được dùng cạn pin thường xuyên, tốt nhất xả cạn 1 - 3 tháng/lần.
Chúc mọi người vui 🆒
bb8800_hp
TÍCH CỰC
9 năm
@Deadangel9x của mình dùng dell 5547 hiện ra thế này thì tích vào đâu bạn ơi
Đây là giao diện DBM gần đây nhất của Dell, vì mới dùng nên cũng không xài hết các tính năng của nó, nếu ai có cao kiến gì thì chỉ giáo thêm cho AE cùng học tập nghe 😁
em dùng vostro 5560 pin liền thi có cần cài battery meter ko ạ,nghe nói pin máy mình tự ngắt sạc khi pin đầy và dùng trực tiếp phải ko hi ??????????
vanvuong114
ĐẠI BÀNG
9 năm
vua cam xạc vùa su dung co anh huong den pin ko vay ban . minh dung n3542 quickset batteru meter moi ko có tùy chọn ngưng dùng pin

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019