Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xin Ý Kiến Về Future 125 2012

hythanh
15/3/2012 5:3Phản hồi: 76
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Động cơ xe có vấn đề lỗi kỹ thuật. Hên xui.
Mình là Cao Hồng ở Bình Thạnh - HCM. Đt: 0937368588
Ngày 31/3/2012 tôi có mua một chiếc xe máy FUTURE (2011 - 125 cm3) tại Việt Thái Quân 3 - ngã 5 Gò Vấp tp HCM
Số khung 304CY-017412
Số máy C53E-0017466
Xe tôi bị lỗi động cơ ngay sau khi mua. Từ Km 282 Tôi đã đi kiểm tra tại nơi mua xe là Head Việt Thái Quân nhiều lần và đều có biên bản xác định động cơ bị lỗi. Tuy nhiên HVN vẫn chưa giải quyết cho tôi, HVN nhờ tôi đi tiếp để theo dõi thêm hoạt động của xe. Đến nay đã là Km 1859 tình trạng cũ vẫn không hết và bệnh còn nặng thêm, tiếng xe lọc cọc, xe đi cà giựt, và hú rất to. Nhưng ngày 7/5/2012 Honda VN là anh Nguyễn Anh Sơn gọi điện cho tôi rằng Trung tâm gì đó của Honda ở TPHCM sẽ rã máy và sữa chữa những lỗi trên, khoảng 2-3 ngày sau sẽ liên lạc lại cho tôi để đem xe đi sữa chữa.
Tôi rất bất bình và sẽ không chấp nhận về điều này.
Xe tôi phải được bảo hành thay mới động cơ chứ. Xe tôi bị lỗi từ khi mới mua, đây là lỗi của Hon da, lỗi kỹ thuật của động cơ ngay từ đầu. Và đã có biên bản 4 lần kiểm tra, và Hon da đã nhờ tôi tiếp tục sử dụng để theo dõi thêm tình trạng hoạt động của xe. Tôi đã làm theo. Tôi đã rất bực mình đến nay đã hơn 1 tháng tôi sử dụng một cái xe bị lỗi mà tôi chắt góp bao nhiêu năm được gần 30 triệu để mua nó. Ai dè bây giờ Honda VN lại bảo là sẽ rã máy và sữa chữa. Xe người ta 30 - 40 000Km còn chưa phải rã máy nữa là. Và ai sẽ đảm bảo xe tôi sau khi sữa chữa đạt chất lượng như nhà máy xuất xưởng. Như thế thì xe tôi khác gì xe cũ.
Tôi muốn nổi điên luôn. Mấy năm trời góp được số tiền gần 30 triệu mà mua được cái xe bị lỗi.
Mọi người tư vấn cho tôi nên phải làm sao?
cho minh hỏi, fu 2011 máy bền k bạn
lên đây đừng có hỏi xe honda bị dìm chết
duyphuongth
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho bạn http://phunutoday.vn/choi-xe/mua-xe/201204/danh-gia-chan-that-cua-doc-gia-gui-toi-Future-2012-2148607/
Cá nhân mình chưa cần đọc, vì đang đi con neo fi. Phải nói là chất lượng cực kì chán!
Xe rất kêu nồi, bộ nhựa hay rè, nhông xích muốn ko bị căng chỉnh liên tục thì bạn về thay lại loại 9 ly, vì theo xe mới là loại 7 ly. Kiểu dáng cảu Future 12 xâú hơn các kiểu cũ. VÀ tốt nhất ko nên mua FI làm gì. không tiết kiệm được bao nhiêu mà đắt hơn 4triệu đó
duyphuongth
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ch
Chuẩn! Con xe của mình y chang!
Em vừa mới lắp con xe future 2012 màu trắng được 2 tuần.
Xin tư vấn với bác chủ thớt như sau:

1.Về kiểu dáng thì mỗi người 1 sở thích nhưng đối với em hiện tại e ko thấy con xe nào đẹp hơn con future 2012 cùng tầm tiền.Các bạn e có đứa khen đẹp sang trọng cao ráo và cũng có đứa chê xấu như ma. Nhưng e thấy OK là đc rồi ;)

2.Con future 2012 này em thấy rất tiện ích bởi có cốp rất rộng có thể bỏ đc 2 cái mũ bảo hiểm, áo mưa và 1 số vật dụng khác rất thoải mái (e kết nhất cái này). Hiện tại chưa có con xe số nào có cốp to thế.
Và 1 tiện tích nữa là bình xăng dung tích khá to em đổ khoảng 4l đi cả tuần mới phải đổ.

3.Về khoản xăng xe thì con này đi rất tiết kiệm nhiên liệu xe em đi ăn khoảng 2.1l thôi.

4.Về máy móc thì em vừa mới đổi đời từ con bò già wase s nên sang con này đi thấy phê lắm, máy khá khỏe , đi êm. Em đi thấy rất tuyệt rồi, vì em đi xe cũng khá điềm đạm ko phóng nhanh hay đua xe cho lắm.

5.Một điểm nữa mà em cũng rất kết con này đó là dáng xe khá cao hợp với những người trên m75, thiết kế yên 2 tầng trở gái rất tuyệt vời.

Từ hồi mua xe đến giờ chưa bao giờ em thấy chán dù có nhiều lời khen chê về em nó.Bởi vì những tiện ích như ở trên em trình bày đã cho e cảm giác rất hài lòng ,càng đi càng thấy thích thú.

Mong bác lựa chọn đc con ngựa chiến phù hợp với ý mình 😃
@nguyenthanh_3490 đẹp nhất trong các xe cùng tầm tiền..gì chỉ có fu125 mới có giá đó (xe số 125cc) em có nói sai đừng chém...

send from my NÓKÌA1208 using tinhte.vn
raptor983
TÍCH CỰC
11 năm
@nguyenthanh_3490 Mình đang đi Future Neo GT đây, mình tạm đánh giá dòng fu thế này hy vọng giúp đc bạn.

1. Dòng này dáng khá hiền ai đi cũng đc chứ không kén người.
Ưu điểm lớn nữa của nó là ai cao trên 175 như mình ngồi lên khá thoải mái, không như mấy cái yamaha lùn tịt và cứ phải hơi chồm người lên (có thể đi nhanh sẽ thích nhưng nếu thế sao không mua pkl mà đi).

2. Cốp rộng để mtb 10" vô tư, loại 11.6" thì chưa biết thế nào. Một ưu điểm khác của cốp rộng là yên to ngồi thoải mái.

3. Đời mình đi có nhược đc k khắc phục đc là dàn nhựa đầu kêu, nhông-xích-đĩa rất kém. Nên thay bộ nhông xích ngoài là ổn. Phuộc xe cũng dở, nhưng mình thấy xe nào ở vn muốn ngon đều phải thay phuộc hết. Đến oto còn phải thay dàn phuộc mới ngon đc huống hồ cái xe mấy chục triệu.

3. Nếu bạn không đi cao tốc nhiều hoặc không dùng lốp không săm thì tránh xa Vàng đúc ra. Loại này là vành sắt nặng gây ỳ xe tốn xăng khi đi trong phố nhưng bù lại xe rất đầm khi đi đường cao tốc. Vành này cũng đàn hồi kém hơn nan hoa nên đi qua ổ gà rất sóc, phải xì bớt hơi lốp xe mới đỡ đc, nhưng như thế lại hao thêm xăng. Vành này cũng dễ bị méo hoặc nứt nếu và chạm hoặc dính ổ gà nhiều.
Nói chung xe mình: vành đúc, phuộc kém nên đi cứ sóc thôi rồi, lại thêm dàn nhựa ở đầu kêu không có cách nào khắc phục nên đi ồn ào vãi (đời sau phuộc có cải thiện, dàn đầu đã sửa lỗi hay sao ý).

4. Về phun xăng chỉ có tác dụng với pkl hoặc xe ga vì: chế hòa khí rất khó kiểm soát lượng hỗn hợp vào xi lanh khi áp suất tại cổ hút quá cao (do tốc độ vòng quay lớn).
Vậy khi nào thì tốc độ vòng quay lớn? Có 2 trường hợp:
- xe chạy tốc độ cao, vòng tua máy cao, ấp suất nạp lớn, quá nhiều hỗn hợp vào xi lanh, hỗn hợp không chuẩn.
Cái này fi sẽ khắc phục đc, nhưng nếu bạn không đi quá nhanh và không đẩy tua máy quá cao thì chế vẫn rất tiết kiệm.
-trường hợp đi trong phố mà phải lên ga nhiều, vòng tua tăng đột ngột cũng gây tốn xăng nhất. Cái này các xe số có thể chủ động chuyển số để ở vòng tua máy thấp xe vẫn đủ momen để tạo độ vọt. Nhưng với xe ga thì không thể vì ta chỉ có thể vặn ga đẩy tua máy lên cao, khi đạt lực li tâm nhất định tỷ số truyền mới thay đổi vì thế xe ga đi trong phố rất tốn xăng. Giải pháp dùng fi cho xe ga vì thế rất hợp lý, và thực tế cho thấy xe ga bây giờ đa số dùng fi cả rồi.

Tiếp theo ta thấy fi sử dụng rất nhàn, đề phát nổ ngay, ít phải căn chỉnh, mọi thứ đều tự động nhàn nhã.
Ngược lại mình vẫn cho là bảo dưỡng cái lũ fi này không đơn giản tý nào. Mình cứ chịu khó chăm xe thì không cần fi vẫn tốt. Nhưng nếu ai không quan tâm đến xe nhiều thì lấy fi cho nhàn thân, hỏng cứ vác ra head xì tiền ra cho nhẹ người.

# kết lại các bệnh của fu xoay xung quanh phuộc xe, nhông xích khắc phục đơn giản thôi bạn à. Dáng cao đi xe số có mỗi fu là đc thôi. Dù dao cảm giác lái xe số dù là li hợp tự động vẫn ướng hơn mấy cái xe ga tầm trung nhiều.
nếu bạn muốn chọn con có thiết kế xấu nhất trong dòng xe phổ thông 125cc thì còn này là...vô đối.😁.còn bền hay k và chạy thế nào thì mình...có tiền cũng k mua nó nữa nên k biết
cugieo
TÍCH CỰC
11 năm
mọi người chê xấu, bạn có thể chọn Honda Airblade FI và Yamaha Nouvo hay Suzuki Hayate, nếu mua được Honda Future NEO FI cũ đời đầu hay honda future x đi còn ngon hơn xe honda future đời mới và dáng đẹp hơn.
Bạn thích có thể xem dòng Yamaha Jupiter và Suzuki x-bike
cugieo
TÍCH CỰC
11 năm
bệnh nhông xích này là từ thời Honda Future NEO FI rồi, dàn nhựa của Honda Future cũng lởm không ngon như thời Honda Future 1 ngày xưa đâu, bây giờ thấy nhiều người đi xe Honda Future đời đầu mà vẫn ngon lành.
Nhiều người chê hình dáng của Honda Future 125 cc 2012 vì xấu không đẹp bằng Honda Future NEO và Honda Future X, nhìn dàn nhựa thấy cũng không chắc chắn đi một thời gian là bị kêu, còn bệnh nhông xích thì vẫn bị kêu và nhanh xuống cấp và thi thoảng vẫn bị hóc số, không hiểu sao.
con nay chay ko dam thu,keo ga bi rung phan dau,duoc kai keo ga len nhanh,nhung cung gsn bsng jupier mx thoi,uu diem dang de y la phun xang dien tu fi,tiet kiem nhien lieu ,kieu dang cung binh thuong,biet do mau xe thi cung dep
trước giờ yêu thích dòng Future của Honda , nhưng từ khi Honda ra mắt con này đến nay , sự yêu thích đã giảm hẳn , chất lượng quá kém ...
Hôm nay bác mình( u5x) vừa đi rước em fu 12 này về. Giá 28,5. Chưa đc nhìn nên kg biết là màu gì, phanh, vành gì.
Nhưng khả năng là vành đúc, phanh đĩa. Và màu trắng.
Màu trắng là vì trc đó bác đi xem và nói là màu trắng trông nó nhã nhặn.
hoangstuped
ĐẠI BÀNG
11 năm
hix, chỗ em làm giá em này lên 39 triệu đó mấy bác ợ!em đang gom tiền súc ex cho rùi!!!!!gét:mad:
Chuong4u
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em không có ý chê bai gì honda nhưng quả thức chất lượng xe honda mấy năm gần đây không còn tốt như xưa nữa,em không chạy honda nhưng 2 thằng bạn thân em nó chay,Một thăng chay FU x FI thì nhông xích nhanh hỏng cực, được cái là chạy khá đầm xe, con một thằng chạy FU 2012 không FI em chạy xe no nhìu rồi công nhận con FU 2012 cực chán so với FU X FI đi không đầm bằng, xác thì to như xe ga nhìn không được gọn, ( chỉ hợp với các bác trên 30t) Mới hôm qua mấy ae đi chơi về nó ca thấn răng xe nó đi chán lắm biết thế ngày sưa nghe em mua X-bike hix,em khuyên bác dừng mua con đó có mua Thì làm con FU X hay RSX đời trước còn hơn,( RSX 2012 quua chuối). vài lời cảm nhận những gì mình biết vậy thôi!
@Chuong4u
Em thì chưa bao giờ đi con fu x bao giờ nhưng em thấy đi con future 2012 bản Fi hơn khá tiện ích đấy chứ

Từ hôm mua xe đến giờ đi rất tuyệt vời như bài đánh giá trên của em.
vucovu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Máy không êm lắm, cần số đạp mệt luôn mà có phải ngọt ngào gì đâu, nói chung dành cho chị em phụ nữ hay ông già từ tốn thôi.
@vucovu Bác có đi bao giờ chưa mà nói ghê vậy😆,mình mới mua con fu 2012 đây,lên số nhẹ nhàng nhé,chỉ mỗi nhược điểm là chạy số 2 hú như novo hú vậy
@vucovu Em không biết bác đã đi chưa hay xe bác bị lỗi thế.Xe em đi máy cực êm , cần số đạp rất nuột không vấn đề gi cả.
Em ở hà nội nên cũng ít khi đi tốc độ cao lắm, con này em thấy đi khá khỏe ,thỉnh thoảng em đi đường trường thì rất đầm và chắc.
@nguyenthanh_3490 Xe có bị hú ở số 2 khi đc 20km ko bác,qua mức đó nó hết hú,mình bị cái hú đó làm bực quá,mang ra head ng ta bảo bthg haizz
Con này xấu vãi, xấu nhất trong các dòng Future, nhưng dc cái dạ dày rộng và ăn ít
cugieo
TÍCH CỰC
11 năm
Honda Future FI đời 2012 nhìn dáng xấu hơn là HONDA Future NEO FI hay HONDA Future X, vẫn bị bệnh nhông xích và thi thoảng vào số 2 bị hóc, dàn nhựa không chắc chắn như Honda Future NEO FI.
thanhmc
TÍCH CỰC
11 năm
chiếc này mà mua cho ông già chạy là ok lắm, xe này thấy cũng ngon mà đẹp nhất màu cafe sửa
Fu êm ái, tiết kiệm và tiện ích. Đường trường thì thôi rồi, êm đến nỗi ngủ quên ấy chứ. Ghét cái bị làm giá. Các bạn trẻ nên chọn màu đỏ bạc. To con tí chứ thấp bé ko nên chạy Fu nhá 😁
@nguyenngoctu.bk heh còn e thì chạy số 2 cứ như là xe tăng vậy,hú như novo 2😆
@chavalier mình cũng mới mua con fu 2013 vào tháng 4 ,xe chạy số 2 hú khủng khiếp, chạy nóng máy kêu cọc cọc
ngoài 2 vấn đề đó thì xe chạy rất đầm cực kì ít hao xăng
kết luận không nên mua nếu bạn là người khó tính
@cunglatruong Chạy kêu cọc cọc là xe bạn có vấn đề rồi,nên ra đại lý ng ta coi lại bạn nhé,mình gét xe này cái là đi số 2 hú thôi,còn lại thấy hài lòng
bác chạy Fi thì hk ngọt ga lắm, mua con Future Neo đó vọt hơn đi ngon, e đang chạy e nó đây, qua chạy con Fi chạy lên ga bị ngựng ko ngọt lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019