Xoay MH theo chiều sử dụng cho N900

kevinvu_ha
13/3/2011 23:44Phản hồi: 300
Xoay MH theo chiều sử dụng cho N900
Hiện nay thì 1 phần thiếu sót trên maemo N900 của chúng ta đã được cộng đồng maemo khắc phục.Tính năng còn thiếu mà mình muốn nói tới chính là tính năng xoay theo chiều sử dụng của máy..Để có được tính năng này thì các bạn add thêm 1 kho ứng dụng nữa vào AP.Cách thức làm như sau:
1-Enable các kho ứng dụng lên.Tìm app và tải về:
CSSU Features Configuration
2-Dùng trình duyệt của N900 vào trang :
http://wiki.maemo.org/Community_SSU
>>> Chọn install chỗ khung testing.
3-Để máy tự làm những công đoạn cuối cùng(nhớ chọn đồng ý hết nhé)😁
>>>Các bạn không cần phải tạo bản sao lưu làm gì vì em nó sẽ không mất mát gì hết đâu.
4-Vào menu máy tìm xuống dòng Community CSSU enabler>>>Kích vào cho em nó tự động install và tự add thêm kho ứng dụng mới.

>>>Nhớ đồng ý hết các yêu cầu mà em nó đưa ra nhé các bạn...
5-Sau khi máy tự khởi động lại để hoàn tất cài đặt.Các bạn vào menu tìm đến ứng dụng>CSSU Features Configuration>Kích vào các tùy chọn của em nó như sau:
a-Khung Blurless desaturation: maemo style(default)
b-Khung Bigger task switcher: tùy các bố(thích kiểu gì thì chọn kiểu đó)
c-Khung Rotation on Axis: mình chọn around Z(vì đây là kiểu xoay kool hơn 2 kiểu kia)
d-Khung Forced app auto-rotation: Chọn all apps
e-Khung Zoom on press: chọn enable
f-Khung parallax: tùy các bố.(mình để 1 vì thích kiểu giao diện chạm này hơn)
>>>>Sau đó các bạn nhớ nhấn update để lưu lại những tùy chỉnh nhé...
Notes:
Hiện đây là phiên bản thử nghiệm nên còn nhiều sai sót,cũng như 1 số apps xoay nhưng không được đẹp mắt cho lắm(như conversation,images view..)
>>>Mình đã sử dụng được apps này trong vòng 1/2 tháng này,Thấy em nó không bị lỗi gì và mới được update lên phiên bản mới nên cải thiện hơn rất nhiều.
Giờ post lên đây để các bạn sử dụng thử.
;);)Anh em nào biết rồi thì đừng chém gió để các anh em chưa biết sử dụng nhé:D:D
Hiện đang đi làm nên không up ảnh được.khi nào làm về mình sẽ up ảnh em nó lên cho các bạn yên tâm cài đặt và sử dụng::::
Hình minh họa trên trang maemo.

Quảng cáo

Chiều về up hình từ máy lên cho các bác coi.

Thêm thông tin là với phiên bản CSSU update này chúng ta sẽ có thêm nhiều màn hình home hơn nữa mà không cần can thiệp bằng bất kỳ phần mềm hay câu lệnh nào nữa.
300 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy khi không thích nữa thì sao nhỉ? Bác chỉ luôn cách gỡ bỏ nó đi thì sẽ hoàn thiện hơn
demon0810
ĐẠI BÀNG
13 năm
hehe! N900 Càng ngày càng nhiều bất ngờ! vừa chuẩn ra meego, giờ lại còn cái này! thích thật....!
mình cài rồi, update rồi mà ko thấy cái icon để config ở đâu cả, tìm lòi cả mắt ra chả thấy đâu!
Nó không có icon sẵn để setting đâu.
Muốn set thì bác nhớ enable các kho ứng dụng tìm đến ứng dụng:
CSSU Features Configuration
Hình như em này ở trong extra-dev.
Có cái này thì bác sẽ có icon để tùy chỉnh cho em nó nhé
Thân;)
hay quá vậy là ngon rồi. tks
midflow
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chán cái là một số ứng dụng mặc định là dùng màn hình theo chiều dọc, ví dụ như game Brain challenge thì sau khi để tự động xoay, nó lại xoay thàng ngang 😔(
Thì bởi vậy mới nói em nó còn ở bản testing.
Bản chính thức chắc sẽ hoàn thiện hơn.
Dùng em này cho đỡ chán chờ khi meego ra mắt.hehehe
Testing nhưng mượt mà lắm.Chỉ có 1 số soft khi xoay dọc thì không hoàn hảo cho lắm.
Mình dùng được 1 tháng.Chưa bao giờ chán em nó.
Bởi vậy không gỡ em nó ra.
Nó cũng không đụng với bất kỳ soft nào hết.
Cải thiện tối đa hiệu suất máy nên rất tiết kiệm pin,
Và ít khi bị reboot.
nickyboyws
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái ni có xoay lun màn hình nt chứ a vũ
Xoay tút tùn tụt.Xoay từ A > Z 😁
Chỉ có 1 số soft (đặc biệt là game) thì xoay dọc không được vừa mắt cho lắm.
giao diện mới với 9 màn hình home mà không cần cài bất cứ soft hay dùng bất cứ câu lệnh nào.
Cứ làm theo hướng dẫn chi tiết trên đây là các bạn đã có thể cài được dễ dàng.
Cài xong sẽ không hối hận để uninstall đâu.
>>>Theo nhận xét cá nhân mình thấy cảm ứng mượt hơn,chip chạy ở mức chấp nhận được(không hao nhiều pin),xoay tuyệt vời.
Các bạn cứ thử tìm tòi thêm các cài đạt mới trong bản này.
Có gì post kinh nghiệm để chia sẻ cho các anh em trên đây nhé.
sau bác Vũ đã có bác nào cài được chưa hú lên 1 tiếng nhận xét nào
Tôi cài xong rồi. Xoay ảnh được có 3 chiều thôi và khi xoay thì rật rật chứ không được ngon như E66.
híc....híc..
Sym sao lại đem ra so với maemo hả bác😔
Nếu vậy bác xài E66 đi chứ còn dùng N900 làm gì nữa
dungnghien
ĐẠI BÀNG
13 năm
sao lai so sanh vs e66 nhi
minh dung thay'rat'ok ma. chi?co'dieu nhan tin hoi kho'chiu ti'
Lần lần rồi quen bác àhh.
Mình đang tìm coi thử có cách nào để nt thuận tiện hơn không đây.😕
Vì thấy trên youtube,có bác Nga ngố xài mục tin nhắn thấy rộng rãi thoáng mát lắm cơ ạh😁
hiccc...đã cài được rồi các bác ơii..cảm nhận ban đầu rất oki..hehe..
Vũ ơi cho mình hỏi tí nữa, ứng dụng xoay này theo lý thuyết thì phải tốn pin hơn chứ (vì cảm biến tự xoay hoạt động nhiều). Với lại cái gì cũng xoay thì không hợp lý lắm , giả dụ nằm lướt web hay đọc sách nó xoay theo chiều thẳng đứng thì đọc sao được. Thêm nữa ảnh khi chưa cài cái này thì xoay được 4 chiều caì xong còn có 3 chiều à.
cái này mình không rõ.Nhưng vì để anh em an toàn khi sử dụng nên mình làm chuột bạch trong 10 ngày.Thấy độ tiêu thụ của pin giảm hẳn so với khi chưa cài.
Còn cái image viewer thì sẽ được fix xoay 4 chiều trong bản up lần sau của cssu mode.
Đây là bản testing nên còn nhiều hạn chế.Nhưng thực sự hiện nay thì nó đã tuyệt rồi.
Bác yên tâm vì bản cssu này luôn được cập nhật vì nó nằm trong trọng tâm phát triển của cộng đồng maemo.org hiện nay
Nếu muốn tắt chế độ xoay khi lướt web thì vào setting rồi tắt cái auto rotation của trình duyệt web thôi àhh...
@hongdang158 : thì khi bác để máy ở chế độ potrait thì nó sẽ potrait.Còn khi để ở landscape thì nó như bình thường như trước kia ta đã sử dụng thôi.
Bác cứ cài đi.Dùng ok lắm,chưa có lỗi nào xảy ra hết.
hongdang158
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác cho em hỏi là sau khi cài soft này,khi nhắn tin bằng phím ảo thì nó ở dạng portrait ạ....
hongdang158
ĐẠI BÀNG
13 năm
Soft này khá ổn.
Mình thích nhất là khi lướt web mà cầm đứng máy,cái ô đánh tên miền đã xuất hiện.Trước kia khi lướt web mà cầm như thế thì ko tài nào mà gõ trang khác được mà phải cầm ngang hoặc trượt bàn phím ra.
Giá như cái phím ảo portrait nó tốt hơn thì tuyệt....!
Ngoài ra thì nói chung là vẫn còn một số lỗi,ví dụ như xem ảnh.Khi xem vào gallery thì ảnh hiện ra rất nhỏ và nằm đè lên nhau=>rất dễ bấm nhầm.
Hay khi dùng media của máy nũa,hiện thị vẫn chưa hoàn thiện,còn thiếu....
Nhưng nói chung là ổn và khá được 😁
heartless
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác Vũ ơi cái này hình như chưa cài đc màn hình dọc ở ngoài desktop đúng ko ak?
uhm cái desk ở ngoài thì không xoay được.
Xoay ở tất cả các ứng dụng.kể cả màn hình lock cũng xoay luôn.
Giao diện desk được add thêm 5 màn hình nữa.(mặc định là 4).
Coi trên youtube thấy cái bp ảo của bác Nga ngố mượt,rộng rãi và rất thoáng.
Mình đang hỏi trên maemo để xem có cách nào mở rộng diện tích không nhưng chưa thấy trả lời😔
Mình mới Flash em n900 lại không OC em nó luôn, mới cài xong thấy chayk zật zật tưởng em nó ko chạy mượt tính OC nhưng thử reboot lại em nó trước. Ai dè sau khi reboot lại em nó chạy ngọt ngất hihi thank' bác
Hi vọng là bản update sẽ cho xoay cả màn hình dọc ở desktop và cho tùy biến khi trượt bàn phím ra thì có thể xoay hoặc không cần xoay nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019