Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xperia Z là một chiếc smartphone cực kì đáng giá của Sony trong năm nay.

louisryk
2/3/2013 18:1Phản hồi: 131
Xperia Z là một chiếc  smartphone cực kì đáng giá của Sony trong năm nay.
Đầu tiên, xin gửi lời chào đến Cô/chú/anh/chị trên toàn thể diễn đàn. Bên cạnh đó cũng xin thứ lỗi cho cách xưng hô mình trong bài viết, mặc dù tuổi của em/cháu khá nhỏ so với toàn thể thành viên diễn đàn.

Mình là một fan của apple chính hiệu, người đã trải nghiệm, dùng, vọc vạch, nói chung là làm đủ trò trên mẫu iphone từ thời 3g cho đến bây giờ là 5. Thành thật mà nói mình không thích android cũng như google nên chưa bao giờ có ý định dùng một chiếc android nào. Bên cạnh đó, việc hệ điều hành ios thực sự làm hài lòng một người tiêu dùng như mình trong học tập và những thứ xung quanh như chụp ảnh, giải trí. Song song với đó, thiết kế của ip rất bắt mắt và sang trọng trong từng thời điểm nó ra mắt là một thứ thật sự khó bỏ. Tuy nhiên khi Sony Xperia Z ra đời mình thật sự lay động và quyết tâm mua. MÌnh đã có nó trên tay ngày hôm nay để viết cảm nhận của riêng mình về nó.

Về vẻ ngoài, z thực sự khiến cho người nhìn vào nó lay động và mong chờ. Cảm giác ấy xuất hiện ngay từ lần đâu tiên mình nhìn thấy nó qua các bài giới thiệu, thông tin trên tinhte cũng như trên khắp cái cộng đồng về sony thời gian qua. Và hôm nay, cảm giác đấy thật sự bóp nghẹt mình khi được cầm nó trực tiếp trên tay – quá thích thú và đẹp ngoài sức tưởng tượng. Đặt cạnh chiếc ip5, mình cảm giác nó hoàn toàn thu hút về nó, cho dù chiếc iphone có ở đó hay không đi chăng nó. Vâng kẻ độc tôn. Nút nguồn của z là một điểm nhấn rất hoàn hảo và cực kì đẹp đẽ. Tuy nhiên việc máy chống nước là một điều hoàn hảo, song nó lại khiến mình rất phiền phức khi phải mở các cổng chống nước khi muốn nghe nhạc hoặc sạc. Rất khó chịu.

Màn hình, Những bài review trước của các trang báo quốc tế về góc nhìn độ tương phản hay màu sắc. Mình dám khẳng định rằng hoàn toàn sai lầm vì nó chỉ là bản mod. Ngày hôm nay mình cầm z trên tay, việc đầu tiên mình làm là soi góc nhìn và độ tương phản của nó – xuất sắc. Màu sắc trên z sẽ bị chê là kém nếu ai dung Samsung với tông màu rực rỡ. Với mình khi từ ip5 sang nhìn Sony cảm thấy rất đẹp và trung thực. Xuất sắc là từ mình dung dành cho màu sắc, độ tương phản của màn hình. Về độ rộng của góc nhìn – tuy không quá rộng nhưng nếu so với những bài review trước thì thật là một trời một vực. ở góc độ khoảng 140 đến 150 thật sự mình vẫn có thể nhìn nhìn thấy chữ của sony khá rõ rang và k hề bị lóa lên như trong những bài review trước. với mình thế là quá ổn cho một chiếc màn hình điện thoại.

Về camera, thú thật đây là điều khí mình khá phân vân trước khi mua z (mặc dù trình độ chụp ảnh chả tới đâu). Tuy nhiên khi chụp bằng z chụp đủ sáng và thậm chí khi ra bệt chụp ảnh đều cho ảnh đẹp. màu sắc khá thật. Máy để hoàn toàn ở chế độ superior auto mode nhá.

Độ lag và trễ là không có khi sử dụng nó trong suốt tối hôm nay, có thể là do chưa dung nhiều hoặc là ít tải apps về chẳng hạn. Nhưng mình nghĩ đó là rất tốt rồi, rất mượt. Tuy nhiên, mình thật sự càng ngày càng ghét google khi mà email account ngoài tài khoản gmail cực kì khó chịu, không thể sync. Khá ức chế trong vấn đề này.

Tai nghe và loa ngoài. Về tai nghe, chất lượng cho chiếc tai nghe này tốt hơn iphone, bass khá và âm trong. (Trình cảm thụ âm thanh mới tới đó thôi, chưa ........ được level nào hết, mọi người thông cảm hêhe). Còn về loa ngoài, tương tự như trên, khá hơn iphone rất nhiều. âm thanh trong và không bị rè rè khi mở to. Đáp ứng được cho một chiếc điện thoại.

Bài review của cá nhân em tới đây là hết. Ai mua rồi xin cho em thêm cảm nhận nhé.
ps ngày thứ 2 bên em nó: pin tụt khá nhanh dù mình chưa dùng gì nhiều. -.-
525398_567345843276092_545764393_n.jpg 553130_567346599942683_509628780_n.jpg 549837_567347433275933_2034444047_n.jpg 482259_567401086603901_556184719_n.jpg 1086_567400743270602_893897015_n.jpg
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quên mất, chụp đêm - cafe bệt
Mình cũng đang ghiền em này 😁 bác mua ở đâu giá bao nhiêu vậy :D thấy trên muabaniphone nó giảm còn có 16triệu680 :D mới chưa đc 1 tuần mà rớt gần 3 triệu :D
Bác có thử test khả năng chống nước chưa nhỉ
MÌnh mua ở haloshop ấy. cũng tầm giá đấy 16tr600 😃. dùng thôi mà lo giá rớt thì nó rớt hoài mà 😃

test chống nước mình cũng test rồi. để vào vòi xả thoải mái k vấn đề 😃
@louisryk Hehe tại mình thấy mới ra mà mấy khứa con buôn hét giá quá nên đành chờ 😁 Cũng đang dùng IP 5 nên chờ 1 times xem sao rồi sắm thêm em nó :D
sang em này là nhìn ip5 bé và chán lắm 😁.
@louisryk e cũng giống bác
Mạn phép cho mình hỏi. Bạn mua ở halo là hàng có sẵn hay phải order ?

Và XZ của bạn là phiên bản nào ? C6602. C6603 hay LT36. Tuần này mình phải làm 1 con mới đc. Bạn reply mình sớm nhé
Hàng có sẵn bàn ơi, mình thấy halo thông báo có là mình chạy ra lấy luôn đấy 😁
@louisryk Nhưng mà số hiệu sp là gì bạn ? C6602 ? C6603 hay LT36. Bạn xem ở setting > about đó. Rep mình ngay nha,đang sốt ruột
Nhưng mà số hiệu sp là gì bạn ? C6602 ? C6603 hay LT36. Bạn xem ở setting > about đó. Rep mình ngay nha,đang sốt ruột
c6603 bạn ạ. mình hỏi thì bên halo nói là hàng hongkong 😃
@louisryk Uả kì vậy ta? C6603 là hàng châu âu mà. HK phải 6602 chứ ta @@
@helloholle Mình cũng không biết rành vụ số hiệu này nữa. Bên halo thông báo vậy á -.-
p950q
TÍCH CỰC
11 năm
Bạn chụp hình chi tiết xung quanh vỏ hộp nó lên cho anh em ngắm với...
khoaku
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác chủ thớt thấy độ sáng màn hình Z thế nào? Hôm qua mình có cầm con Z xài thử ở Cellphones (165 Nguyễn Thái Học) thì thấy màn hình nó cực kỳ tối mặc dù đã tắt auto brightness, độ sáng 100%, so với con XS 1 trời 1 vực, mình thấy khó hiểu chỗ này và hơi hụt hẫng
@khoaku Con XZ ở cellphones là còn DEMO bạn ạ. Và Cellphones + hnam + phongcach đều bán bản LT36. Có dock nên giá nó trên 17tr
@khoaku con z có một cái chế độ backlight nữa. không hiểu để làm gì. bấm vào đấy thì tăng max sáng cũng vẫn tối. Hôm qua k nói với bạn về điều đó. mình tắt nó đi thì thấy sáng. Màn hình đẹp hơn màn hình ip 😃
khoaku
ĐẠI BÀNG
11 năm
@louisryk Backlight nó nằm ở mục nào thế bác
khoaku
ĐẠI BÀNG
11 năm
@louisryk Bác cho mình hỏi chế độ backlight đó nằm ở đâu vậy
Bên anhduongmobile có 15tr500 ah.ko biết hàng bên này là của bên nào đây.
@dr.anhtuan mình hỏi bên halo là bên hongkong. bên anhduong mình chưa mua bao giờ nên không biết, nó cũng xa nhà mình quá có đi bảo hành hay đổi này nọ cũng bất tiện. -.-
Chon Sony Z hay Z10 BB nhi
Rất nhiều đã test đều nói màn hình tối và loa ngoài âm lượng nhỏ
@alex_vnua Loa ngoài nhỏ thì mình công nhận khi đi ngoài đường công nhận là nhỏ thật nhưng nếu nghe nhạc hay xem phim loa ngoài thật sự đáp ứng được kì vọng vì nó cho tiếng trong trẻo, bass đầy đủ. Mình chỉ mới dùng qua iphone blackberry và sony là con đầu tiên nên mình không dám nói về các máy khác. Còn màn hình tối không biết tại sao nhưng mình thấy nó rất sáng, kể cả mình dùng trong phòng bật đèn (tắt auto brightness nhá).
Đính chính lại là hàng HK mang mã c6603 lun ngen. Sáng mình mới mua 1 con ở muabaniphone. Tại thấy tinhte review ở đấy. Hàng HK và số hiệu là c6603,bản của châu âu luôn. Máy rất tốt. Ngoại trừ cái mặt sau nó cứ hơi nóng nóng,vì bằng kiếng
@louisryk Mai nguyên có mà
@BienKhanh mình hỏi từ 1 tháng trước ròi mà 😆.
còn mua ở đâu thì halo cũng ngon đấy. giá ok. 😁. k thì chính hãng mà xúc thôi, màu đen mình thấy đẹp nhất
@louisryk Màu đen cũng đẹp, nhưng chưa diện kiến màu trắng. Màu trắng thì ít thấy vân tay hơn. Hàng xách tay giờ còn 13tr6 ah
@BienKhanh Mà Halo bán hàng xách tay hay chính hãng thế u
adthuyanh
TÍCH CỰC
11 năm
Nghe các bác tám mà thèm quá, mỗi tội không có xèng. 😔
@adthuyanh BẠn lấy nắp chai bia đập bẹt ra là thành xèng thôi chứ có gi đâu
thanhmc
TÍCH CỰC
11 năm
con này giờ hot lắm có thằng bạn cũng đòi mua, giá chat quá để từ từ nó rớt giá chắc cũng lượm 1 em xem sao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019