Xuất hiện hình ảnh Intel NUC đời mới: có cổng USB sạc thường xuyên, tùy chọn NFC, sạc không dây

Duy Luân
15/12/2014 22:17Phản hồi: 38
Xuất hiện hình ảnh Intel NUC đời mới: có cổng USB sạc thường xuyên, tùy chọn NFC, sạc không dây

Intel mới đây đã vô tình đăng tải lên website của mình một số hình ảnh về thế hệ máy tính nhỏ gọn NUC mới, trong đó phần vỏ thiết bị được thiết kế lại khá nhiều. Dễ thấy nhất là ở mặt trước máy có đến 2 cổng USB 3.0, một được sơn xanh và một sơn vàng. Có khả năng cổng màu vàng sẽ cho phép sạc các thiết bị ngoại vi ngay cả khi NUC đã tắt đi. Những cổng giao tiếp này cũng nằm gần nhau hơn bên cạnh jack tai nghe và cảm biến hồng ngoại so với phiên bản hiện nay. Bản NUC mới sử dụng ổ SSD mSATA cũng mỏng hơn với chiều cao là 30,48mm (trong khi hiện nay là 35,56mm), còn bản dùng HDD SATA 2,5" là 48,26mm.

Chưa dừng lại ở đó, những tấm ảnh rò rỉ còn cho thấy tùy chọn NFC và sạc không dây sẽ được tích hợp vào một số model NUC thông qua phần nắp có thể thay thế. Trước đây lộ trình của Intel từng nói đến những tính năng này. Người dùng có thể nhanh chóng sạc điện thoại của mình chỉ bằng cách đặt máy lên trên chiếc NUC, tiết kiệm được không gian so với việc phải sắm thêm cục sạc không dây rời (nhưng chưa rõ NUC cung cấp sạc theo chuẩn gì, có thể là Rezence bởi Intel hiện là thành viên của Liên minh này). Còn với kết nối NFC, biết đâu Intel đang muốn cho phép người dùng mở khóa bằng một thiết bị đáng tin cậy nào đó thay cho password thì sao?

Hiện chưa rõ bao giờ thì những sản phẩm này ra mắt. Nhiều khả năng thế hệ NUC mới sẽ sử dụng con chip Core thế hệ thứ 5 (Broadwell) với hiệu năng cao, đồ họa tốt và mức độ tiêu thụ năng lượng thấp.

38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kumperssor
TÍCH CỰC
9 năm
Có ai dùng này chưa. Đang định mua nuc n2820. Có biết có ổn ko
@nguyenthi0602 Ko hiểu bạn định để cái laptop ở đâu? Treo lên nóc TV à? Con NUC này nó đặt ngay ngắn bên dưới TV ngon lành nhé. Ngoài ra, phòng khách đặt cái laptop cạnh cái TV là thấy không chuyên nghiệp rồi. Người mua NUC đa số ko phải dùng NUC làm việc hàng ngày, chủ yếu kinh tế dư dả mua thêm cho vui, nếu tốt dùng nhiều, ko tốt thì cho người khác.

P/s: NUC này phải đi kèm SSD mới hợp lý nhé, lắp ổ cứng 2.5 ~5krpm chạy chậm như rùa, nghẽn chủ yếu ở HDD chứ ko phải CPU đâu. Nếu ko tin mua combo i5 + HDD so với celeron N2820 + SSD thì sẽ rõ.
@nonut mình đã nói trong ngoặc là cụ thể chi tiết thì k nói rõ đc rồi mà. con lap giá rẻ hơn nên số tiền dư mua cái ssd dung lượng cỡ 128Gb cài win 😁. trong khi đó giá NUC đã mắc mà lại còn k đầy đủ nữa chứ quá phí tiền@@. còn về con lap thì cứ yên tâm vì sao mình nói lap cũ là lap cũ đã rẻ mà gặp mấy con hư màn thì càng sướng nữa vì giá rẻ hơn vì lúc này thì mình cần gì cái màn lap hay bàn phím làm cồng kềnh vướng víu.... nhổ ra hết 😆 và có thể độ lại cái case đẹp :D
Khuyến khích mua con i3 ivy dòng U để hài hoà giữa hiệu năng-giá thành- tiết kiệm điện thừa quá cũng chả làm gì, cài xbmc(nhu cầu thấp thì dùng nó xem online giao diện đẹp nhiều add-on) k thì down đúng chuẩn FULLHD về chiến :D
@maiquoc con NUC mới mà giá tầm <5tr là xúc khỏi lăn tăn, mình đang cần 1 em nhứ thế này để làm rạp hát tai gia, cầm đi du lịch cũng ok...heheh
midakt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SoGetSu Giờ này bỏ cổng vga đi là đc rồi, chuyển qua HDMI đi bạn
ConBoChet
ĐẠI BÀNG
9 năm
càng ngày càng nhỏ gọn và có thêm nhiều tính năng ngon bổ nữa, like cho Intel 🆒
đang dùng em n2820 ... nhu cầu xem phim và game nhẹ thoải mái
chưa sáng đã cãi nhau rồi. thế sac nhanh công nghệ kia thì 1520 k sac dc ak mọi người.
làm j có dụ vô tình đăng :rolleyes:
Em này và em ASUS bé bé thì sao nhỉ thấy em này bé hơn mà không biết có gì khác hơn em kia không
maiquoc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep Cảm nhận về chất lượng của mình thì con Asus không thể nào so sánh bằng Nuc intel được bố cuKhang ạ!
saiback
CAO CẤP
9 năm
@cuhiep Giống nhau thôi nhưng NUC có vẻ tùy biến nhiều hơn, nhỏ hơn nữa có con ÉCS LIVA chỉ nhỉnh hơn cái iPhone tẹo thôi.
yenvirus
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thấy nhỏ gọn thì thích đấy.
Nhưng có ng nói, NUC xài CPU của điện thoại, nên k thể so với máy bàn đc
Sự thật thế nào ? có thể dùng NUC như PC vs các công việc bình thường thậm chí chơi game k ?
Tks
@yenvirus lúc mình đi off thấy họ trình diễn chơi game bắn súng (hình như call of duty 4) chế độ medium (con NUC dùng core i3). Đương nhiên công việc bình thường quất ngon, nó chạy video 4k còn được nữa mà.
Nhưng mà con này xài cpu máy tính chứ bác nghe ở đâu mà cpu điện thoại thế.
mua con này xài rất tiện. chạy khá ok. mình xài con 5.5tr là thấy phê lắm r
Duytuan2701
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thích kiểu này, nhỏ gọn gắn sau cái màn hình to "chà bá" + phím + chuột k dây nữa quá ok 😃, tầm 8 trd là ngon
h_minhvu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vừa mới mua con n2820 thì thấy cpu có vẻ hơi yếu, chơi HD tạm ổn (Ram 4G). Nhưng có lẽ xài i3 thì mượt hơn.
Giá con n2880 là 5.1tr (Ram 4G, hdd 500G)
winter1989
TÍCH CỰC
9 năm
Con NUC này cũng có nhỏ hơn 1 con laptop là mấy đâu mà đắt thế nhỉ
hunghaimuoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
mua cái này dùng hay đó có cổng quang thì tốt
h_minhvu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mua cái adapter HDMI -> VGA có mấy chục k thôi mà.
@h_minhvu Đâi ra, bọn vi tính đòi mình 300k lận
@h_minhvu từ digital chuyển sang analog mà bác nói mấy chục á? phải có cục chuyển đàng hoàng vài trăm k cơ.
h_minhvu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hôm mình mua được km luôn nên cứ tưởng mấy chục k thôi.
mfb1
Trứng
9 năm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019