Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ý kiến về nhiệt độ của Dell XPS 15 L502X (nhiệt độ lên gần 100 độ)

giacatluudan_tp
20/5/2012 7:22Phản hồi: 29
Các bác cho em xin ý kiến của các bác đã từng xài, đang xài em này và các bác đang xài CPU Core I7 thế hệ 2 nhe (để em biết nhiệt độ của CPU như của em có bình thường không), cấu hình máy em là thế này Core i7 2630QM, VGA: Intel và nVIDIA GF GT 525M 1 Gb, RAM 8 Gb, Win 7 Ultimate 64 bit.
Lúc em mới bắt đầu khởi động lên thì nhiệt đồ cũng trên 69 độ, khi coi phim HD thì khoảng 88 đến gần 100 độ, đọc báo thì khoảng 80 độ (em chạy firefox 12 mở khoảng 3 tab), trong khi đó máy bạn em Core i3 thế hệ 1, của HP G42 thì nhiệt độ cũng khoảng 43 độ đến 46 độ là cùng.
Do lúc mới mua em không để ý về nhiệt độ lắm, đến sau này thì thấy nó nóng quá thì dùng thằng Core Temp thì mới hải hùng với nhiệt độ, nên đành tháo ra lào chùi máy và cho keo tản nhiệt (mặc dù máy vẫn còn bảo hành đến 5 tháng em mua bên SaigonLab) àh còn cái GPU đang mở 1 tab thì khoảng 62 độ em này không lên như em CPU, điều kiện phòng em rất mát với lại đang xài 1 dock tản nhiệt và 1 quạt gió thổi cho em nó hạ sốt.
Lần đâu tiên em tạo topic, không biết có gì sai sót không.
Cám ơn các bạn đã vào đọc.
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

híc híc không ai trả lời em nhỉ?
ght
ĐẠI BÀNG
12 năm
cho minh hỏi cái nha. khi mà cpu lên 100 độ thì lúc đó card màng hình đang ở nhiệt độ là bao nhiêu. bạn phải đảm bảo là driver cài đầy đủ cho cả 2 card màng hình. nếu thiếu thì card màng hình luôn chạy fullload nên nhiệt độ tăng cao. vì nó ko biết điều khiển card nào vì thiếu driver điều khiển. mình từng gặp trên con T400 lenovo. 105 độ là em nó tự tắt máy nhưng để lâu dài thì ko tốt.
@ght Cám ơn bạn đã góp ý cho mình
Nếu CPU có lên 100 độ thì card VGA cũng cở 65 đến 75 là cùng rồi, driver thì mình đã cài ok hết rồi, VGA thì mình thấy nhiệt đổ rất ok, chỉ tội là cái CPU nó chạy cở 1 % mà đã lên 65 đến 75 độ rồi, mà lên đến 15 % thì nhiệt độ là lên rất là cao rồi, CPU mình không khi nào mà chạy được trên 50% mà nhiệt độ cũng lên tới 100 độ.
ght
ĐẠI BÀNG
12 năm
vga lên 75 là cao rồi. bạn coi lại thử đi. bạn có chỉnh trong setting card rời chế độ nào hight perform hay qualiti. mấy cái này phải nhìn tận mắt sờ tận tay mới biết em nó bị sao lận. chứ nhiều lúc nói như vầy khó biết lắm.
Àh mình có chọn use my preference emphasizing: Quality, mình mới tắt còn 53 độ, chưa tắt thì khoảng 60 VGA nhe bạn, còn CPU vẫn bị dỵ.
ght
ĐẠI BÀNG
12 năm
chỉnh qua chế độ balance đi bạn hay chỉnh ngay chỗ use my preference emphasizing qua nất ở giũa đi. se giảm đi phần nào nhiệc độ cpu đó.
ùhm, mình đã chỉnh rồi, nhưng vẫn thế, 73 độ.
ght
ĐẠI BÀNG
12 năm
máy bạn mua bao lâu rồi. sao kì vậy ta. bạn ở đâu vậy mình ở spkt. nếu gần thì qua chỗ minh xem giao lưu luôn.
vài bửa nửa là được năm rồi bạn, mình Hutech, Sư Phạm Kỷ Thuật thì xa mình quá.
ght
ĐẠI BÀNG
12 năm
ranh làm chuyến bus số 6 là đến ngay mà.
bác năm mấy rồi, bác học khoa nào? em thì CNTT em học hệ thống nhúng.
ght
ĐẠI BÀNG
12 năm
Minh nam 4 roi. Khoa cong nghe tu dong.
Chà cái này phải qua giao lưu mới được, tại mình lập trình bên VDK, nhưng mà dở ẹc, dỵ bạn khóa 08 hả, mình thì 07.
ght
ĐẠI BÀNG
12 năm
uh giao lưu gặp gỡ cho vui.
@ght Cám ơn bác đã cùng chia sẽ với em, hôm nay em đã ngô ra là tại sao nó lại nóng đến thế rồi, do em up BIOS lên A10 (ko làm gì hết 60 độ là thấp nhất, khi chạy vài vài chương trình thì lên 98 độ có core lên 100), giờ em hạ BIOS xuống còn A6 hiện tại nhiệt độ thường khoảng 60, chạy nhiều chương trình thì cũng khoảng 83 độ là cùng, coi như giảm được gần 20 độ.
Nhưng em vẫn thắt mắt một đều,cùng chạy như thế mà con HP G42 Core i3 thế hệ đầu nhiệt độ cũng tầm 45 độ, coi như của em nóng gấp đôi rồi.
Có bác nào xài Core i7 thế hệ 2 không nhỉ, cho em xin cái nhiệt độ của máy của các bác đi, để em so sanh.
chả biết bác dùng ntn chứ con em vừa mua xong đây không làm gì xem phim thì chỉ tầm 50-57oC là cùng còn chiết BF3 thì chỉ khoảng 65-75oC là căng 😁
kimman1
TÍCH CỰC
12 năm
em dùng a10 nè bác nhiệt độ luôn duy trì ở khoảng 45-50 của em i7 2rd luôn trước em có thấy 1 bác bị như vậy là do quạt tản nhiệt nằm trong máy bị hư bác vỏ máy rùi bật nguồn thử xem quạt quay ko ko quay thay quạt khác nếu quạt quay mà ko dc nữa thì bác thay cái cây đồng tản nhiệt đi vì ở trong đó nó có 1 cái chất gì đó để tản nhiệt đó
Nóng đâu phải do Bios đâu. Em hay cùng laptop cấu hình cao và card rời đây. Con nào cũng nóng cả, lúc mới thì đỡ hơn, càng dùng về sau nhiệt độ càng cao. Con Dell của em đang dùng cũng lên đến 70 đến 80 độ. Game thì còn hơn vài độ.
hiện giờ thì nó khoảng 45 đến 80 rồi bác!!
mình đã test những thứ bạn đã nói rồi, khi đưa lên A10 là quạt quay rất là chậm và có khi không quay luôn ( về A6 hoặc mấy cái A khác thì ko bị), quat mình đã tháo ra và đã vệ sinh, đến nỗi lúc máy chạy mình không cho quạt xài nguồn của máy nữa mà lấy nguồn ngoài gắn vào quạt tản nhiệt quạt chạy hết tốc độ mà vẫn 80 độ và lên 90 độ bình thường, còn cái chất gì của bác nói đó là KEM TẢN NHIỆT, mình đã xài hàng tàu và hàng xin, 1 típ 5 g 50 ngàn, cũng bị vậy, mà khi hạ xuống A6 là không bị nóng nữa.
lúc mới mua mình xài BIOS A00 không bị nóng gì hết, nóng từ lúc lên A10, và xuống A6 là không nóng nữa, nếu của bác lên 70 đến 80 là nóng lắm rồi đấy, và phải coi nhiệt độ die của CPU của bác là nhiêu nữa.
Cám ơn các bác đã góp ý.
Àh, trên trang hổ trợ của DELL có nói vụ đó đây, cũng có người bị như vậy người ta xuống A6 (ngoài A10) là không bị nóng nữa.
kimman1
TÍCH CỰC
12 năm
@giacatluudan_tp kỳ vậy bác em a10 nè ngon cực kỳ ko nóng ko gì hết
@kimman1 cái này thì em bó tay, tại trên trang hổ trợ của dell cũng đó có người hỏi, nên em làm theo thì hết, mà bác xài máy nào thế, cùng máy cùng cầu hình với em không?
Cám ơn bác đã cho ý kiến.
kimman1
TÍCH CỰC
12 năm
@giacatluudan_tp dell n5110 corei7 card vga rời 1gb
@kimman1 Thế A10 của bác khác A10 của em rồi, máy em là XPS 15 L502X, core i7 thế hệ 2, nên A10 của em nóng là đúng rồi, nhưng giờ xài A6 thì máy bình thường lại rồi.
em cũng có con dell n5110 2450M sao cứ nóng ở khu vực ổ cứng mấy bác ạ
@thenguyennd90 Hehe, cái này là bình thường bác, một là mua quát, quạt thẳng vô máy, hay là mua đế tản nhiệt.
@giacatluudan_tp cái thằng dell này kì lắm bác ! mạng ở phòng mình sai VNPT bt ra ngoài nhà bạn gái sài Truyền hình cắp cắm vô mạng ko đc báo lỗi dấu chấm than bạn à ! h mình sờ máy lại ko nóng nữa chiều nóng tầm 50 độ à ^^
@thenguyennd90 😃 50 độ thì hơn của mình mấy độ, bạn coi có chương trình nào chạy ngầm không, với lại coi phòng bạn có nóng không, nghe tụi bạn nói cái thằng mạng truyền hình cáp (chắc là thằng SCTV) cũng cùi lắm bác àh, mà bác cũngphải coi đặc IP có đúng chưa, đang ở chế độ IP động hay tĩnh, mà cũng có khi đang dấu chấm than cũng vô được đấy bác!! em cũng hay bị thế.
@giacatluudan_tp mình sửa đc cái vụ mạng rồi bạn à ! còn vụ nóng thì nghe nói dòng dell nó thế hihi tại nhà có 2 con dell con kia cung vậy vs lại vỏ nó = kim loại nên truyền nhiệt cũng nhanh hơn hihi tks ban nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019