Yahoo giảm doanh thu, tăng lợi nhuận trong quý IV/2010

Didu
26/1/2011 3:7Phản hồi: 21
Yahoo giảm doanh thu, tăng lợi nhuận trong quý IV/2010

Yahoo mới đây đã công bố tình hình tài chính của mình trong quý cuối cùng của năm 2010, quý kết thúc vào ngày 31/12/2010. Theo đó, dù lợi nhuận tăng vọt nhưng doanh thu của Yahoo lại giảm nhẹ, hệ quả là họ phải cắt giảm số lượng nhân viên trên phạm vi toàn cầu.

Doanh thu của Yahoo trong quý vừa rồi đạt 1,525 tỉ USD, giảm 12% so với cùng kỳ năm ngoái. Nếu trừ đi khoản phí mà Yahoo phải trả cho các đối tác quảng cáo thì doanh thu sẽ là 1,205 tỉ USD, giảm 4% so với quý IV/2009. Dù doanh thu giảm so với năm trước đó nhưng con số này vẫn cao hơn so với dự đoán 1,19 tỉ USD mà Thomson Financial đưa ra trước đây. Đối với lợi nhuận, Yahoo đã thu về khoản tiền 312 triệu USD hoặc 24 cents trên một cổ phiếu, đạt mức tăng trưởng 104%.

Yahoo hy vọng trong quý I năm nay, họ sẽ đạt mức doanh thu vào khoảng 1,02 tới 1,08 tỉ USD. Để đạt được mục tiêu này, Yahoo mới đây đã cắt giảm 140 nhân viên trên toàn cầu. Trước đó là 600 nhân viên vào tháng 12/2010.

Nguồn: Computer World
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thấy Yahoo giảm sức mạnh rõ từ khi facebook ...
Chém nghe có vẻ rất hiểu biết nhỉ? Cậu chỉ biết yahoo có chat và blog thôi ah!
jing
CAO CẤP
13 năm
đang định bỏ sử dụng các dịch vụ của yahoo ví dụ như yahoo messenger

chuyển sang sài gtalk, facebook chat, skype
Chài ! Yahoo cho xài chùa nhiều quá. Chứ mà bán acc yahoo 2$ 1 acc thì cũng có doanh thu kha khá, cộng thêm việc Ads trên messenger thì có mà bộn nhá!
sky.vu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hihi, nếu bán acc Yahoo thì không khéo sập tiệm cũng nên ấy chứ. Giờ vẫn đang free mà nhiều người còn đang tính chuyển sang Gtalk, Facebook nữa là.
Ads trên Yahoo có từ lâu rùi mà. Không có Ads này thì doanh thu của YM cũng bị ảnh hưởng đáng kể đấy^^
CEO của thời đại là đây
kyos
ĐẠI BÀNG
13 năm
mấy bác có vẻ hiểu yahoo ghê ta ;))
Em xài yahoo messenger chủ yếu do có nhiều bạn bè ở đó chứ thực sự chat video bằng yahoo messenger khá kém, chuyển qua skype xài tốt hơn hẳn. Nhưng về chat thuần túy và mail thì em vẫn chọn yahoo vì nó thành thói quen rồi 😃
haxlidinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
dưới góc độ kinh doanh thì đây là dấu hiệu không ổn cho yahoo! Suốt thời gian vừa qua yahoo đã cắt giảm hàng loạt nhân viên trên khắp thế giới, tái cơ cấu lại dịch vụ, được M$ mua lại 1 phần mảng tìm kiếm, do đó, lợi nhuận tăng là từ những hành động trên mang lại chứ không phải từ việc phát triển sp mới. Hiển nhiên có thể suy ra tại sao doanh thu lại không tăng. Điều này là rất rất bất ổn! Nếu thì hình của yahoo cứ diễn biến thế này thì bác nào đang giữ cổ phiếu Yahoo, Inc chuẩn bị xả thôi.

Tôi không đồng ý với với chủ topic ở đoạn dịch này:
Việc cắt giảm nhân viên là nguyên nhân chứ không phải là hệ quả của báo cáo tài chính năm nay của yahoo!

Đây là văn bản gốc để mọi người tiện tham khảo:
Mình đồng ý với bạn này. Lợi nhuận quý rồi của Yahoo tăng vọt là do cắt giảm các chi phí, đặc biệt là cắt giảm nhân viên hàng loạt trên toàn cầu. Chứ không phải ngược lại.

Xu hướng hiện nay là cung cấp sản phẩm và dịch vụ giá $0, ví dụ như các dịch vụ của google, yahoo, microsoft, v.v... nhằm kích thích tiêu dùng. Doanh thu đến từ những nguồn khác mà chủ yếu là quảng cáo chứ không đến từ số đông khách hàng đang sử dụng dịch vụ miễn phí của họ. Google vẫn kiếm ra tiền tỷ từ rất nhiều dịch vụ miễn phí của họ. Yahoo cũng có thể. Chỉ là sản phẩm của yahoo hiện nay không thỏa mãn được khách hàng "miễn phí" của họ mà thôi. (cái này mình đọc trong một bài báo hồi mấy năm trước, cũng khá hay nói về các sản phẩm giá $0)
duccanh510
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hết thích yahoo từ lâu rồi........
bigmi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Như cá nhân em lúc nào rảnh mới chat chit,phần lớn thời gian là phơi nắng cả cân kí phế liệu.Mà rảnh rồi thì lại bắn game với bạn (toàn chat voice),cũng thích YM nhưng thấy Skype chat voice tốt hơn.Số người giống em cũng ko ít,nên có khi YM giảm doanh thu một phần là vì thế :">
longminh_8
ĐẠI BÀNG
13 năm
Lập hội những người yêu YAHOO trên facebook đi 😁
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
13 năm
giảm danh thu mà tăng lợi nhuận thì hay quá rồi
Không phải là hay đâu bạn.

Hiểu nôm na thế này: Doanh thu là tháng lương của bạn, lợi nhuận là tiền tiết kiệm của bạn, tiền nhân công là tiền ăn của bạn.

Trường hợp của Yahoo giống như kiểu tiền tiết kiệm của bạn hàng tháng tăng lên là vì bạn nhịn ăn nhịn mặc, ngày ăn có 1 bữa cơm, mà lại thiếu chất dinh dưỡng, chứ tiền tiết kiệm của bạn tăng không phải vì bạn làm việc hiệu quả mà được tăng lương. Cách tăng tiền tiết kiệm thế này thì cũng có ngày dẫn đến hậu quả bạn bị suy nhược cơ thể. Suy nhược cơ thể thì có thể:

1) Bạn làm việc kém, bị hạ lương. --> trường hợp của yahoo là sa thải và cắt giảm nhiều bộ phận, công ty thiếu sức sống và chất xám, không đủ nguồn lực để xây dựng nên những sản phẩm dịch vụ mới, và đà này thì càng ngày càng giảm.

2) Bạn sẽ phải chi một mớ tiền tiết kiệm cho việc thuốc men bồi bổ cơ thể bạn khi bạn đã nhận ra sai lầm --> trường hợp của yahoo là sẽ phải tốn một mớ chi phí để xây dưng lại một số bộ phận sau này khi cần thiết, hoặc phải đầu tư một khoản khổng lồ cho những dự án khác để cứu vãn.

3) Bạn yếu quá, qua không khỏi, chết --> công ty phá sản.

Kết luận là bạn nên tăng tiền tiết kiệm của bạn bằng cách làm việc hiệu quả hơn để thu nhập của mình tăng lên, thay vì cắt giảm các nhu cầu cần thiết như ăn, mặc. Ăn ít đi một chút, tiết kiệm quần áo lại chút chỉ là giải pháp tạm thời thôi, bạn không thể dùng cách đó để làm giàu được.

Nói như vậy cho dễ hình dung thôi.
haxlidinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đúng vậy. Với kiểu đầu tư chiến thuật (và ngay cả chiến lược) như tụi cty đầu tư bên này làm thì mấy tập đoàn như yahoo được xếp vào diện báo động đỏ rồi.
Thứ nhất, cắt giảm chi phí bằng cách cắt giảm nhân lực chưa bao được xem là 1 kế sách tốt cả. Nó thực sự là 1 con dao 2 lưỡi. Vì trong thời loạn, điều này có thể giúp giảm chi phí kinh doanh trong ngắn hạn, nhưng khi thời cơ đến thì nó lại làm giảm tốc độ phục hồi của cty, thậm chí còn làm cty bị lỡ mất thời cơ. Chưa kể còn làm các nhân sự ở lại hoang mang vì ko biết bao giờ sẽ đến lượt mình cuốn gói. Trong 3 năm vừa qua yahoo cắt giảm nhân lực liên tục như vậy là ko ổn dưới góc nhìn quản trị.

Thứ 2, tái cơ cấu lạ danh mục sp theo kiểm thà giết lầm còn hơn bỏ sót như yahoo hiện nay; trong khi không giới thiệu các sp mới có yếu tố cách mạng là điềm bất an với giới đầu tư. Vd rõ nhất là blog 360 tại châu âu và mỹ là thất bại, nhưng tại châu á lại cực thành công (vn chẳng hạn). Không phân định và phân loại thị trường rạch ròi thì khó lắm, khó lắm.

Thứ 3, theo như annual statement năm nay thì yahoo kiếm được 1 khoảng kha khá từ M$, mà doanh thu lại không tăng. Nhu vậy nói theo kiểu dân mìh là bóc ngắn cắn dài.
...

Còn nhiều điều bất ổn lắm nhưng mình ko muốn sâu hơn vì chắc chỉ có vài bác hiểu được (như bác Vladikox 😁). Bác có ý kiến gì thì góp ý để em được mở mang nhé.
@Vladikox Mình cũng nghĩ như bạn
yh hiện tại có rất nhiều vấn đề cần giải quyết nếu ko thu xếp ổn thòa thì ngày tàn of yh sắp đến
h0tb0y123
TÍCH CỰC
13 năm
theo đó, dù lợi nhuận tăng vọt nhưng doanh thu của yahoo lại giảm nhẹ......câu này nghe có vẻ ko trực quan lắm.
theo mình phải là lợi nhuận có tăng nhưng doanh thu giảm
Tuy ít còn sử dụng các dịch vụ của Yahoo nhưng Yahoo luôn chiếm một chỗ đứng lớn trong lòng tớ.

Luôn ủng hộ Yahoo và mong một ngày Yahoo trở lại. Tình hình hiện tại thì quả là gay...
híc! Yahoo chắc rồi sẽ ngỏm sớm thôi. Mình thấy nó tàn lực, không còn đủ sức cạnh tranh nữa rồi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019